Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, ambapo zimegonga sa usiku, saa nne usiku sawa na saa kumi na moja saa za Afrika ya Kati, saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumatano tarehe 26 mwezi Februari mwaka wa elfu mbili na ishirini. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na masafa ya FM kote Afrika Mashariki na ya Kati. Ungana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. E, katika matangazo ya kumekucha cha Afrika hii leo, jumuiya ya Afrika Mashariki yashauriwa kutafuta njia mbadala za kupata pesa za kugharamia miradi yake. Kwa nini isitegemee michango ya nchi wanachama? Hata kiasi cha ja pesa kinachochangwa na nchi kwa sasa hivi kinaonekana, hata kingepatikana chote kisingeweza kutosha kuendesha programu mbalimbali ambazo ziko ndani ya jumuiya. Na katika habari nyingine, katika jukwaa la vijana hii leo Tutaangazia tasnia ya filamu nchini Tanzania Bongowood ambayo licha ya kuwa na umaarufu baadhi ya mashabiki wameanza kuwa na mtazamo tofauti. Je, wadau wa filamu wanasema ni wapi wamefeli? Tulifedi katika kutaka kuwazalisha wasanii wengine. Unajua, kila siku watu wakuwa namwona tu flani flani flani flani, inakuwa inachosha. Kwahiyo tulifedi tu, tu, tu katika kutaka kuzalisha wetu wengine wa chini. Hayo kuhusu huko uh, Bongo wood ni baadaye kidogo katika matangazo haya. Ni baadhi tu ya ripoti tulizo nazo asubuhi ya leo, matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Mwana mwenzangu Sande Shomari yuko tayari kabisa kukuletea habari za dunia. Katika habari za dunia, jeshi la Marekani linasema kiongozi mwandamizi wa kundi la Al-Shabab aliyehusika na shambulizi kubwa la Januari 5 kwenye kambi ya kijeshi ya Mandabey nchini Kenya aliwawa Februari 22 katika mashambulizi ya anga pamoja na mke wake. Katika taarifa wanajeshi wanasema kuwa walengo walitambuliwa kama washiriki wa Alshabab. Taarifa hiyo haikumtaja kiongozi mwandamizi wa Alshabab aliyeuawa kwenye shambulizi hilo, lakini inasema alikuwa msimamizi wa kupanga na kutekeleza operesheni za kigaidi katika mkoa wa mpaka wa Kenya pamoja na shambulio la Mandera. Taarifa hiyo inasema kuwa mke wa kiongozi huyo mwandamizi pia alikuwa mtu anayehusika na mwenye bidii ya ndani ya Al-Shabab akihusika na kuwezesha shughuli mbalimbali za kigaidi kundini humo. Mwitikio wa serikali ya Marekani kwenye mzozo unaoongezeka kwa nguvu wa homa ya korona umegawanya wabunge Jumanne, wakati wabunge wa demokrat walipokataa kukubaliana na madai ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuwa virusi hivyo vimedhibitiwa ndani ya nchi. Trump alisema siku ya Jumanne kwamba Marekani imedhibiti ugonjwa wa homa ya korona ndani ya mipaka yake, hata wakati utawala wake unapoomba wabunge kiasi cha dola bilioni 2.5 fedha za dharura kushughulikia tatizo hilo. Senata Roy Blunt aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne kwamba kuna uwezekano wa ugonjwa wa homa ya korona kuenea ndani ya Marekani, na kuna juhudi kubwa kwenye vyombo vya serikali kujifunza kila kitu iwezekanacho juu ya kupambana na janga hilo. Masoko ya dunia yalianguka tena siku ya Jumanne, huku yakizua juu ya kizua, hofu inaendelea ya athari za ugonjwa wa homa ya korona kwenye biashara ya uzalishaji na utengenezaji duniani. Dow Jones ilipoteza alama 879 au asilimia tatu baada ya kupoteza alama elfu tatu siku ya Jumatatu. Nasdaq na taasisi ya Standard and Poor pia zilikuwa chini kwa asilimia tatu. Masoko ya Uingereza, Ufaransa na Ujerumani yote yalianguka kwa asilimia mbili siku ya Jumanne. Aina mpya ya homa ya korona ambayo inatambulika rasmi kama SARS cov2 ilitokea Wuhan, China, lakini sasa imeenea katika orodha ndefu ya nchi. Nchi hizo zikiwa Austria, Croatia, Uswisi ziripoti kesi zao za kwanza zilizothibitishwa siku ya Jumanne. Hoteli kadhaa nchini Austria na visiwo vya Kanari vya Uhispania zipo kwenye karantini. Na wakati dunia ikijitayarisha kwa maadhimisho ya miaka ishirini na tano tangu kufanyika kwa mkutano wa kihistoria mjini Beijing, China ambao walipitisha azimio la kuweka mikakati ya kuwawezesha wanawake ili kuimarisha maisha yao, Umoja wa Mataifa umesema hadi sasa mpango huo haujapata mafanikio ya kutosha kama ilivyokusudiwa. BMJ Mridhi anayo taarifa kamili. Kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Michel Bachelet amesema mjini Jeneva, Uswizi, kwamba hapana shaka kwamba kuna hatua zilizopigwa, lakini bado kuna mengi ambayo hayajatekelezwa katika kufanikisha azimio hilo. Bashelei, aliyekuwa akizungumza mbele ya jopo la majadiliano ya kuadhimisha miaka 25, amesema kwamba haki za wanawake zimeendelea kushambuliwa na ziko katika tishio kubwa katika nyanja nyingi. Afisa huyo ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kukabiliana na changamoto kubwa za ubaguzi dhidi ya wanawake na kukariri kwamba haki za wanawake ni haki za binadamu, na haki za binadamu ni haki za wanawake, tangu mkutano wa Beijing wa mwaka wa 1995. Takwimu zinaonyesha kwamba wanawake wengi duniani wamepata ajira ikilinganishwa na kipindi cha hapo awali, lakini pia ukatili dhidi ya wanawake na wasichana unaendelea na kusalia kuwa mgogoro wa kimataifa. Mkutano huo wa kihistoria ulifanyika kuanzia tarehe 4 mwezi Septemba hadi tarehe 11 mwaka wa 1995 na sasa matayarisho ya maadhimisho yake ya mwaka huu yanaendelea kushika kasi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amekamilisha ziara iliyojaa mashamshamu nchini India, ambapo alipokewa na umati mkubwa wa watu katika hafla ya Namaste Trump, akaenda Taj Mahal na kutangaza uhusiano wa India na Marekani kuwa na nguvu zaidi kuliko hapo awali. Tutakumbuka kila wakati makaribisho mazuri ya raia wa jimbo lako waliotuonyesha, Trump alimwambia waziri mkuu wa India Narendra Modi, akiitaja kuwa ishara kubwa ya nguvu na ya upendo wa kweli. Nchi hizo mbili hazikufanikiwa kuvunja tofauti zao za kibiashara wakati wa ziara hiyo, lakini waangalizi walisema kuwa rais huyo alifaidika kwa watu laki moja wa nchi hiyo waliokuwa wakimshangilia katika safari yake ya kwanza kubwa nje ya nchi tangu alipofutiwa mashitaka. Ziara hiyo ni jibu kwa wakosoaji wake wanaomtuhumu kupunguza nguvu za Marekani na ufahari nje ya nchi, alisema Thomas Schwartz, profesa wa mahusiano ya nje wa Amerika katika chuo kikuu cha Vanderbilt. Marekani imeweka vikwazo vipya kwa mashirika kumi na tatu na watu binafsi nchini India Kumradhi, nchini China, Iraq, Rusia na Uturuki kwa sababu ya kuunga mkono mpango wa makombora ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema wale waliowekewa vikwazo ni pamoja na raia wa China anaitwa Luo Dingwen, ambaye pia amehusika katika kusambaza vifaa vya hali ya juu kwenye mpango wa makombora wa Pakistan. Wengine ni pamoja na kampuni za kuuza bidhaa nje ya China na Uturuki. Wote kumi na tatu wanatuhumiwa kwa kukiuka mkataba wa kupunguza silaha wa mwaka elfu mbili wa nchi za Iran, Korea Kaskazini na Siria. Msikilizaji, ni matangazo ya asubuhi ya moja kwa moja kutoka hapa Washington ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ukisikia hicho kiashiria uh, ni kwamba tunaangazia siasa za hapa Marekani, ambapo muda mfupi uliopita mdahalo wa wagombea urais wa hapa Marekani wanaotafuta tikiti ya chama cha Democratic umemalizika mjini Charleston, jimbo la South Carolina, ambapo wanasiasa saba walikuwa kwenye jukwaa hilo. Kwenye laini ya simu moja kwa moja sasa hivi tunajiunga na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, Dr Timothy Sadera akiwa mjini Atlanta eh, huko jimbo la Georgia. Timothy, umekuwa ukifuatilia, na mimi sina mengi kusema, labda utueleze kwa kifupi tu jinsi mdahalo huo umekwenda. Asante, uh, ama kweli mdahalo wa leo ulikuwa unacheche moto sana, kwamba kuna wale ambao walikuwa wamelenga kumvamia huyu bwana ambaye ni Bwana Sanders ambaye amehusika sana katika uh, mambo ama amekuwa katika joto la juma, na pia Bwana Bloomberg na pia tunamwona pia rais makamu wa rais ya Joe Biden. Lakini kitu ambacho kimejisambaza na kutokea kwa wazi ni jambo lililoletwa na huyu ambaye ni mgombea urais ambaye anaitwa Tom Steyer ambaye anazungumzia kuhusu haki ya waafrika weusi ambao wanastahili walipo ya malipo ya tangu wakati wa, yani wakati tangu walipotolewa Afrika na kufikishwa hapa kiasi cha miaka mia nne. Hebu Dkt Sadera, si kutaka kukatiza, lakini maanake umelitaja hilo. Hebu tumsikie eh, kwa kifupi, Tom Steer alivyosema kuhusu suala hilo. Na sasa Timothy anasikika hapo akisema mambo ya reparations, maanake kulipwa ridhaa kwa sababu ya utumwa, ambao kama tunavyojua ni mambo yalianza karibu miaka mia nne iliyopita. Amekuwa akilizungumzia hili lakini alijapewa uzito mkubwa kama ilivyo sasa kwa sababu Jimbo la South Carolina lina watu weusi wa marekani weusi wengi. Je, unadhani kwamba hili sasa litashika kasi na labda litamfanya apate kura wakati wa uchaguzi wa awali hapo Jumamosi mosi? Akweli, jambo hili linaweza kumpatia bwana sta ya kura, lakini uh, inata, inaonekana ya kwamba taadhima hii ya dhihirisha ni nyakati hizi za uchaguzi. Kwa hivyo limekuwepo tangu wakati wa rais Obama na pale mbeleni wengi walikuwa wameahidi ya kwamba watalipwa ridhaa, lakini ridhaa hii haieleweki jinsi anavyosema ya, ya kwamba itarudishwa nyuma hadi miaka mia nne iliyopita. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu pia mbinu ambazo watakazoweza kutu, kutumia ili kujua, je, ni nani aliye halisi? Kuna wakuja, kuna aliyehusika wakati ule na kuna wale ambao walikuja katika karne ya ishirini na moja. Kwa hivyo kuwagawanya wote mm -hmm, itakuwa ni vigumu, na jambo hili ambalo, uh, bwana anazungumzia ni kwa sababu ya kuomba kura. Kuna waafrika wengi weusi wa uh, ambao wana asili ya Afrika, lakini bado jambo hili sioni kama litabadilisha uamuzi mu, wa, wa jinsi watakavyopiga kura watu weusi. Naona muda umetupa kisogo, Dr. Sadera. Nilitaka tuzungumze kidogo kuhusu uchaguzi unaokuja siku ya Jumamosi, lakini kwa sekunde kama mbili tatu hivi, ni nani ambaye unaona akishinda hapo kwenye uchaguzi huo? Pale kungali kuna, kuna jambo ambalo linaweza kuonekana ama kubadilika, lakini naona pale bwana Sanders na Biden waangali wako katika hali ya juu lakini haswa Karolina uh, ya kusini ni lengo kuu la bwana Biden. Biden huenda akashinda. Hayo ni maoni tu ya huyo mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, Dr. Timothy Sadera. Tutaendelea kufuatilia. Shukran sana Sadera. Mskilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sasa ni mpishe mwenzangu kwa mara nyingine tena, Sandi Shomari, aendelee na habari muhimu za dunia. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdoan siku ya Jumanne alithibitisha vifo vya wanajeshi wawili wa Uturuki nchini Libya, ambapo Ankara ina vikosi vya kijeshi kuunga mkono serikali inayeungwa mkono wa kimataifa huko Tripoli. Taarifa hiyo ya vifo inakuja wakati upinzani wa Uturuki unaongeza shinikizo dhidi ya sera ya Erdogan ya Libya. Tunao mashahidi wawili huko Libya, Erdogan aliwaambia waandishi wa habari kabla ya ziara rasmi ya huko Azerbaijani. Rais huyo wa Uturuki hakutoa maelezo ya wapi, vipi au wakati gani vifo hivyo vilitokea. Mnamo mwezi Januari, Ankara ilianza kupeleka wanajeshi kwenda Libya kusaidia serikali ya Tripoli ya Umoja wa Kitaifa. Serikali hiyo imekuwa chini ya mashambulizi endelevu kutoka kwa vikosi vinavyoongozwa na jenerali wa Libya Khalifa Haftar, ambaye ana ngome kuu inayomunga mkono mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi la Kitaifa la Libya la Haftar au LNA linaungwa mkono na nchi kama vile Falme za Kiarabu, Misri na Russia. Na maseneta wa Marekani wanahimiza kutekeleza vikwazo vikali zaidi kati kati ya mkwamo wa muda mrefu wa mazungumzo ya demokrasia na Korea Kaskazini. Seneta Mrepublican Cory Gardner wa Colorado, mwenyekiti wa kamati ndogo ya sera ya mambo ya nje ya Asia ya Mashariki na Pacific, alitoa wito wa kurudishwa kwa sera ya juu ya shinikizo, sera iliyofanikiwa ya shinikizo kubwa ambayo ilipitishwa mapema katika utawala wa Trump lakini ilikuwa imeachwa katika juhudi za kidiplomasia na Pyongyang, lazima tulazimisha kutekeleza vikwazo dhidi ya Pyongyang na wasaidizi wake, Gardner alisema. Hata hivyo, alisema utawala wa Trump lazima ushinikize zaidi juu ya diplomasia ili kuwatenga Pyongyang kimataifa. Barabara kabisa, msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa, kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Turejee kwa uandishi wetu ambapo jumuiya ya Afrika Mashariki imeshauriwa kutafuta vyanzo mbadala vya mapato ili kuweza kuharamia shughuli zake na kutotegemea tu michango kutoka kwa nchi wanachama au wafadhili wa kutoka nje. Lakini hii si mara ya kwanza kwa mjadala kama huo kuibuka, kwani mara kwa mara jumuiya hiyo imekuwa ikilalamika kwamba haina mapato ya kutosha kuiwezesha kufadhili miradi yake mbalimbali. Mwandishi wetu wa uh, huko Arusha, mji mkuu uh, au Arusha ambako ni makao makuu ya jumuiya hiyo uh, Asiraji Mvungi anayo taarifa kamili. Mjadala huo uliibuka wakati wa bunge, wakichangia ripoti ya ukaguzi wa mahesabu ya jumuiya hiyo baada ya mbunge kutoka Uganda, Susan Nakawuki, kulieleza bunge kuwa kuna haja ya hatua za kisheria kuanza kuchukuliwa kwa idara ama watendaji wasiotimiza wajibu wao na kusababisha baadhi ya matatizo kujirudia. Hata hivyo, hoja hiyo pamoja na kuwa ilikuwa na lengo la kufanikisha mipango na kufikia malengo, baadhi ya wabunge akiwemo Pamela Maasai kutoka Tanzania wamesema kutumia sheria katika suala hilo hakutakuwa na tija, kwani kimsingi masuala mengi ya jumuiya yanaendeshwa kwa mfumo wa majadiliano, kushauriana na kuvumiliana. Jumuiya hii imetoka ianzishwe imekuwa ikiendeshwa kwa, kwa mfumo wa kufanya maridhiano. Kila kitu kinachofanyika vingi, ukiachia masuala ya, ya kupitisha sheria, vingi vinapitishwa kwa mfumo wa maridhiano. Aidha, pia mbunge huyo akatoa mapendekezo kwa jumuiya kuangalia upya namna ya kupata fedha za kujiendesha bila kutegemea michango ya nchi wanachama kwa asilimia kubwa na pia ile inayotolewa na wafadhili. Tatizo la fedha kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki kwanza ni tatizo la kuto nchi kuto kuchanga fedha kwa wakati, lakini tatizo jingine kubwa ambalo linaonekana ni kwamba hata kiasi cha ja pesa kinachochangwa na nchi kwa sasa hivi kinaonekana, hata kingepatikana chote kisingeweza kutosha kuendesha programu mbalimbali ambazo ziko ndani ya jumuiya. Kwa hiyo ndio maana hata kuna mapendekezo yanayosema jumuiya sasa inatakiwa itengeneze mkakati wa kujitengenezea wa kutenge, kipato cha nje ya ile michango ambayo inatoka kwenye nchi wanachama au michango ya wafadhili. Mariam Usi ni mbunge kutoka Tanzania, anabainisha baadhi ya athari zinazojitokeza kutokana na, na kukosefu wa fedha za kutosha, ikiwemo jumuiya kushindwa kukidhi mahitaji muhimu ya kiwemo ya wafanyakazi. Changamoto bado tumebakiwa nazo za wafanyakazi na ndio maana tunawaomba mawaziri sasa warahisishe hili zoezi tuweze kufanya kupata wafanyakazi, kwa sababu jumuia bila wafanyakazi haiwezi kuenda. Wafanyakazi ndio kila kitu katika hii jumuia, wao ndio risacha, wao ndio wanasimamia miradi. Sisi tunaangalia miradi inaendaje, lakini wanaofanya zile kazi ni wafanyakazi. Tunapokuwa hatuna wafanyakazi, tunakuwa tuna changamoto kubwa. Tatizo la ukosefu wa fedha katika jumuia ya Afrika Mashariki limekuwa likijitokeza mara kwa mara na kulalamikiwa na wabunge wa bunge hilo na pia limekuwa likishughulikiwa, japo baadhi ya wabunge wanasema kasi yake ni ndogo. Jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki inayoundwa na nchi sita za Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na pia Sudani Kusini inakadiriwa kuwa na watu wapatao milioni 173. Kwa asilimia kubwa kwa sasa inaendeshwa kwa michango inayotolewa na nchi wanachama na pia inayotolewa na wafadhili. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. E, tukitoka Arusha na shukran Nasraji kwa taarifa hiyo. Hofu inayoendelea kuongezeka, kama ulivyosikia katika habari zetu zilizosomwa na Sande hapo awali, kuhusu virusi vya korona, imeathiri masoko ya isa kote duniani, shughuli za uwekezaji zikipungua kwa kiwango kikubwa katika masoko ya isa katika dunia nzima. Uh, wa, wamefunga masoko huko China na vilevile vile kupunguzwa kwa kiwango cha uzalishaji katika makampuni na uuzaji wa bidhaa, na vilevile sekta ya utalii imeathirika katika nchi mbalimbali. Tupate ripoti hii inayosomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Masoko ya hisa ya Marekani, Asia hadi Ulaya yameathirika vibaya kufuatia mlipuko wa virusi vya korona huku maafisa wa afya wakithibitisha visa vya maambukizo kuanzia mashariki ya kati hadi Ulaya, masoko yameanza kutambua kwamba mlipuko wa virusi hivi umeathiri kabisa shughuli za kibiashara. Virusi vinaonekana like kuendelea kusambaa na vitaathiri kabisa biashara kimataifa, sekta ya usafiri, utalii na mambo mengine mengi. Mlipuko wa virusi vya korona umesababisha wasiwasi mkubwa kote duniani, huku maafisa wakichukua hatua kali kudhibiti kusambaa kwake, kama vile kufunga kabisa biashara, hasa nchini China, ambayo ni nchi ya pili kwa uchumi mkubwa duniani. Kile kinachoendelea China ni hali ambayo watu milioni 150 hawawezi kufanya shughuli zao watu waliokwenda nchini humo kwa likizo location, au kuchukua likizo ya Krismasi hawawezi kurejea kazini, na huku kampuni zikiwa zinaendelea kuathirika, wanunuzi wa bidhaa hizo nao wanapitia wakati mgumu. Kwa wawekezaji wanaotegemea faida baada ya muda mfupi, adhari for hizi ni mbaya sana. Kwa wawekezaji wanaolenga faida baada ya muda mrefu, watakuwa na matumaini ya kuwa na subira uh, na kufanikiwa katika siku zijazo. Mtafiti Desmond Loman anaamini kwamba athari ya mlipuko wa virusi vya korona kwa China itakuwa ya muda mrefu, kampuni nyingi zikitafuta ushirikiano wa kibiashara nje ya China ili kupunguza hali ya kuitegemea China katika siku zijazo. Kampuni zitajifunza sana kutokana na hali hii. Matarajio yangu ni kwamba hali hii itaathiri uchumi wa China kwa muda mrefu. Hali haitakuwa nzuri kwa wawekezaji kutoka nje. Mlipuko wa virusi vya korona hautakuwa tishio la mwisho kwa uchumi wa dunia. Wataalamu wanasema itategemea na kile maafisa katika nchi mbalimbali mbali watajifunza kutokana na mlipuko huo ili kuulinda uchumi wa dunia na mtikisiko kama huo katika siku zijazo si Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Nami katika Jukwaa la Vijana hivi leo tunamulika tasnia ya filamu nchini Tanzania, ambayo licha ya kwamba inafuatiliwa na vijana wengi katika taifa hilo la Afrika Mashariki kwa jumla, katika siku za karibuni kumekuwa na mtazamo tofauti kuhusu tasnia hiyo. Sandi Shomari yuko tayari kabisa kukujuza mengi. Tasnia ya filamu nchini Tanzania au maarufu kama Bongwood, imetamba katika eneo la Afrika mashariki kwa miaka kadhaa, lakini katika miaka ya karibuni tasnia hiyo imeonekana kupaa na kigingi au kurudi nyuma kwa kiasi fulani. Wadau wa filamu wa bongo movie wanaeleza kuwa fani hiyo imepitia mengi. Vincent Kigosi ni mmoja wa wasanii wakongwe nchini Tanzania. katika masoko ya afrika matatu ambayo yalikuwa yako juu nafanya biashara ya movie walikuwa Nigeria, Ghana pamoja na Tanzania, yaani hizo kitaja nchi Afrika tatu ambazo zipo juu katika masuala ya utengenezaji wa filamu na utoaji wa filamu kwa wingi zilikuwa hizo nchi tatu, aizokosa kuzitaja. Lakini kikubwa ambacho kimetokea kwa Tanzania, kulikuja mlipuko wa watu wengi wakataka kuwa maprodyusa pasipo wao kuwa maprodusa na msambazaji alikuwa ni mmoja, ambaye ni Steps Entertainment. Yeye aliweza kufungua milango mingi, yani kwa kila msanii, hata ambaye so produsa akaweza kuingia katika tasnia ya filamu kutaka kuproduce Uh, ili apate pesa kwa sababu ilikuwa ni tofauti na mtu, ukimchezesha unaweza kumpa kiwango ambacho akikizi. Kwa hiyo akitengeneza sinema moja, labda mimi kama ni produsa au au au, au kipindi kile Kanumba akitengeneza muvi moja, msanii akiwa mkubwa, ikamtoa hiyo movi, basi yeye mwingi anaamini kwamba huyu ni msanii mkubwa anaweza, lakini sio kila msani anaweza kuwa produsa. Kuna msemo unaoelezwa nchini humo kwamba tasnia ya filamu imeondoka na nyota wa filamu nchini humo, hayati Steven Kanumba mara baada ya kufariki dunia. Lakini Vincent Kigosi aliyeshirikiana na Kanumba ana mtazamo tofauti. Sisi uh, wenyewe wasanii tuliweza ku, wa, waliweza kuwaaminisha wananchi hivi kwamba Kanumba kaondokana, kwa sababu wao wasanii pia wakiojiwa wanasema vitu hivyo hivo. Lakini mi nasiweza kusema kwamba baada ya kufariki kwa Kanumba katika tasnia ya bongo muziki kakosa tena msimu, pakawa tena afuna kitu cha kuzungumzia. Unajua chochote katika maisha kama akina challenge, maanake akiweze. Kwenda muda huo ulikuwetu kuzungumzia sinema bila kumtaja Kanumba na Rei. Kwa hiyo kukaa kuna changamoto, Rei labda akifanya kitu fulani, Kanumba anafanya kitu fulani, kwa hiyo kikawa kitu kinazungumziwa kila siku kinazungumziwa. Kwa hiyo kama kitu akina challenge, maanake inakosa ile msisimuko. Um, tuone tamifano tu katika mpira kuna Simba na Yanga, ndio maana tunaona kuna ushindani mkubwa Uh, kuna kista, Ronaldo na ndio naes tunaona kuna ushindani mkubwa kwao, mmojawapo hata Ronaldo Spain hata hata aliwahi kukili na kukubali kabisa kwamba amekosa stimulate, amekosa zile changamoto ambazo yuko pale uh, Laliga. Hivi karibuni nchini humo, mkurugenzi um, mkuu wa shirika la mawasiliano TTCL Bwana Waziri Kindamba alisema kampuni yake imeamua kutoa zawadi ya t burudani kwa wateja wake hasa wapenzi wa filamu. Lakini je, ti burudani inamwezesha mteja kufanya nini? Inasemekana kwamba inampa mteja wa simu kupakua filamu bila kutumia kifurushi cha internet pamoja na tablet au kompyuta ya kiganjani lakini mabadiliko haya yamesukuma wasanii wa bongo movie katika kutafuta mbadala kwenye kazi zao. Wote tumekimbilia katika utengenezaji wa series, yani tamthilia hizi. Utakuta kuna DSTV kuna, kuna Uba sijui kuna Rebeka ukienda Azam sijui kuna kuna Uhuru kuna kwa watu wasanii wengi wamekimbilia katika utengenezaji tena wasizi, kwa sababu msambazaji tena wa zile muvi ilizokuwa nasambaza maanaake alistaki alikuwa afanyi tena biashara kutokana aliingiza vibovu sokoni kwao Watanzania akafika wakachoka, wapo kuna Swahili Afrika Tanzania kwa hiyo lakini, bado unajua watanzania hatuna sana utamaduni, japokuwa dunia ndo inapoelekea sasa hivi. Katika katika kigenjo chako, tunaweza kuangalia movi, tunaona kama Netflix movi nyingi zinaingia, lakini wadau wa filamu nchini humo kama vile Kenti Rays anagusia kwamba kwanza kabisa lazima hadithi iwe nzuri na baada ya hapo ndio vifaa vifuate. Hali kadhalika kuna changamoto ya waandishi wa filamu. Vincent Kigosi anaongeza kuhusu mikakati yao ya sasa. Tumejipanga, tunaweka vikao vingi na nakina na na kuna kazi ambazo zinaweza kutoka kuanzia mwezi wa tatu wanne, ni nzuri tu. Nadhani tutarudisha ile imani ya wa watanzania iliyopotea kwamba soko la movie limeo o, tunarudisha ile imani kitu, uh, kikubwa ambacho pia kingine kilitufrisha ni saa kulizungumzia hilo ni kuzalisha vipaji, tukawa kila siku ikitoka sinema tunamwona tunamwona tunamwona Wema Sepetu, labda tunamwona Shamsa Ford lakini hatukuwa tunaweza tena kuwazalisha wale watu wengine, wasanii wa kike au wa kiume. Kwa mfano kama wa kiume akatoka tu Gabo, tulifeli katika kutaka kuwaza, kuwazalisha wasanii wengine. Unajua, kila siku watu walikuwa namuona tu fulani fulani fulani fulani, inakuwa inachosha. Kwa hiyo tu, tu, tu, tulifeli katika kutaka kuzalisha watu wengine wa chini na pia mi ni nyingi sana kutaka kuleta utofauti wa kuchezesha wasanii wengine, lakini tabu kuwapata. Unawaitisha interview yale mahitaji yako ambao unayataka hawaji. Kwa, kwa, kwa mfano mi na siri zangu moja, nimetengeneza mpya. Kuna wasanii wapya wengi ambao nimewaintroduce wageni kabisa, mboa kwa ujumla, mikakati hiyo itaendelea. Na soko la filamu nchini humo linaendelea kusubiriwa kwa hamu na wadau kuinuka tena, huku Watanzania wengi wakikumbuka enzi za ustawi wa bongo movie, enzi za hayati Steve Kanumba na Wema Sepetu. Sande Shomari, Sauti Amerika, Washington DC. Haya basi, usikose kujiunga naye Sandey Shomari wakati na siku kama ya leo, kila siku ya Jumatano asubuhi na anajiunga nasi sasa, akiwa sirias, maanake anakuletea muktasari wa habari. Jeshi la Marekani linasema kiongozi mwandamizi wa kundi la Al Shabab alihusika na shambulizi kubwa la Januari tano kwenye kambi ya kijeshi ya Mandabey nchini Kenya aliuawa Februari 22 katika mashambulizi ya anga pamoja na mke wake. Mwitikio wa serikali ya Marekani kwenye mzozo unaoongezeka kwa nguvu wa homa ya korona umewagawanya wa bunge Jumanne, wakati wa bunge wa Demokrat walipokataa kukubaliana, kukubaliana na madai ya rais Donald Trump ya kwa virusi hivyo vimedhibitiwa ndani ya Marekani. Nam, msikilizaji mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni Chuba Hiro Diodone. Mimi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Sandy Shomari. Tunakutakia siku njema kutoka hapa Washington.