hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia za dunia hivi leo basi, zinasomwa nami Meri Mgawe na moja kwa moja tunaanza na taarifa kutokea Togo, ambapo wananchi wa taifa la Afrika magharibi la Togo wanaendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika jana, ambao unaonekana kuwa rais alioko madarakani anaweza kushinda kwa kuchaguliwa tena kwa muhula mwingine wa nne, licha ya kutolewa wito mara kadhaa kutoka kwa wapinzani aji uzulu matokeo ya uchaguzi yanatarajiwa kutolewa baada ya siku sita kuanzia Jumamosi. Rais Faureg na Singbe amekuwa madarakani kwa zaidi ya miongo mitano na chama chake tawala kinasema kina matumaini ya kushinda tena kwa kuzingatia kiwango cha kuunganisha na kukusanya watu. Tuna matumaini kwamba hali walionayo pia itashuhudiwa katika zoezi la kura, Alisema Gilbert Bawara, msemaji wa chama tawala. Lakini miezi ya maandamano ya kupinga serikali mwaka elfu mbili kumi na saba yalisababisha vifo vya watu ishirini. Serikali ya Togo wiki hii ilimwondoa mwakilishi wa Marekani katika wafuatiliaji wa kimataifa, hatua iliyozusha ukosoaji mkubwa kutoka Marekani. Gnasingbe amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili na tano kufuatia kifo cha baba yake aliyetawala kwa miaka 38 tangu mwaka 1967. Sasa anabaki ana haki ya kubaki madarakani hadi mwaka 2030. Mwezi Mei mwaka jana alipitisha sheria iliyozuia maraisi kuongoza kwa miula miwili tu. Ametoa wito kwa wapiga kura kuongeza imani na yeye, akihakikisha kurejesha amani na utulivu katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Na mgombea Beni Sanders amejinyakulia ushindi katika uchaguzi wa awali wa chama cha Demokratic katika jimbo la Nevada hapa Marekani, hivyo kuonyesha kuwa mstari wa mbele kati ya wagombea ndani ya chama hicho kwenye mbio za urais wa mwaka elfu mbili na ishirini. Lakini kuna mvutano kidogo, huku wachambuzi wa mambo akihoji wa msimamo wake wa kiliberari kama utaweza kumshinda rais Donald Trump katika uchaguzi mkuu mwaka huu. Joe Biden alipata nafasi ya pili akifuatiwa na Pete Buttigieg nafasi ya tatu, na Elizabeth Warren alijinyakulia nafasi ya nne. Wagombea Amy Klobuchar na Tom Steyer wamekaribiana katika nafasi ya tano. Hata hivyo, wagombea wote wameahidi kuendelea na mchakato huo wa ushindani, wakati uchaguzi ukielekea katika jimbo la South Carolina Jumamosi ijayo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Matangazo yetu pia unaweza kuyafuatilia na vipindi vingine kupitia mtandao wa www voa swahili com. Tunapatikana katika Facebook na Twitter. Wizara ya afya ya Irani imesema idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona imeongezeka kufikia nane leo, hali inayozusha wasiwasi wa, wa maambukizo hayo nchini humo. Nchi za Italia na Korea Kusini nazo zinashuhudia kuzuka kwa maambukizo mapya ya corona. Kuna kesi 43 sasa za maambukizo ya corona zilizothibitishwa na wizara ya afya ya Iran. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Mlipuko wa corona uko Iraq katika mji wa Com na kuenea katika miji mingine minne ikiwemo mji mkuu Tehran. Raia wa Iran pia waliingia kupiga kura Ijumaa katika uchaguzi mkuu wa bunge huku wapiga kura wengi wakiwa wamevalia maski. Baadhi ya shule na biashara katika maeneo walikotokea maambukizo zimefungwa ili kujaribu kuzuia ugonjwa kuenea zaidi. Iran ilitangaza kesi yake ya kwanza ya korona Jumatano ikidai kuwa watu wawili wazee walikufa kutokana na mlipuko wa korona. Baba Mtakatifu Francis ameonya kuhusu mpango wa amani wa kumaliza mzozo kati ya Palestina na Israel katika hotuba yake Jumapili wakati alipotembelea bandari iliyoko magharibi mwa Italy kwa ajili ya kuzungumzia amani katika nchi zinazopatikana na bahari ya Mediteranean. Francis aligusia maeneo mengi ya vita na mizozo ikiwemo mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika. Baba Mtakatifu pia amezungumzia kuhusu mizozo ambayo haijatatuliwa baina ya Israel na Palestina, ukiwa na hatari ya kupata suluhu ambayo haitoi haki kwa pande zote. Hata hivyo, baba mtakatifu hakutoa mapendekezo yoyote. Hivi karibuni, Marekani ilitoa mapendekezo kadhaa ya makubaliano ya amani baina ya mataifa hayo, lakini yalikosolewa vikali na rais wa Palestina akisema kuwa yanaegemea upande mmoja na ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa misaada ya Afghanistan UNAMA umeripoti Jumamosi kwamba ghasia nchini humo zimesababisha vifo vya watu zaidi ya 3400 raia na kujeruhi wengine elfu 7 mwaka wa 2019. UNAMA imeshutumu kundi la Taliban, Islamic State na makundi mengine ya wanamgambo kwa kusababisha asilimia 49 ya vifo. Vikosi vinavyoungwa mkono na serikali ikiwemo na ujumbe wa jeshi la pamoja linaloongozwa na Marekani pia vilihusika kwa asilimia 43 ya vifo. Ripoti hiyo inakuja siku saba za makubaliano ya kusitisha mapigano yakiwa yametekelezwa Jumamosi kwa ajili ya kutengeneza njia kwa Marekani kutia saini makubaliano ya amani na Taliban Februari 29 kwa lengo la kumaliza kabisa vita vilivyodumu nchini humo kwa miaka 18. siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, nakwambia karibu. Moja kwa moja basi anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile, angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk Filbert Jonathan Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele vilevile vile, zake salam zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga, Tanzania. Zake salam anasema zimfikie Malangwandu Isanzule e, Jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu, baadhi Emmanuel Mwaya, Mnyampanda side Musa John, Magabe Simon, Marwa Mseti, masikitiko, Julius Masudi Chinga na Salum Nasoro. Vilevile angesema eh, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard, eh, wewe unasema ungependa kumsalimia E, Zimunde kaka e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, e, baba, mama na Godwin Matei vilevile, anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga. David, e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi, kipenzi Letisia Malale, kaka zake dada zake na wadogo zake wote pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndiyo kipindi ambacho kipo hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata. E, salamu yake si mwingine ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta dakawa, vilevile eh, vile ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda, anaitwa Wema kama kule mwanadada. Hapa anakuambia muchuzi kibao kizuri kabisa. Nam, asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivi sasa basi, tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti Mwakipembe. Wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala, Muhamed Kachuru, Rutahiwa, Busisi, Shukuru wa mama Lusekelo, Bukuku, Naili Siobela, vile bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe, ujumbe, tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salam zimfikie baba yake mzazi eh, James Shokolo Mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashindye eh, Jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza wakawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye inakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma Tanzania, zake salamu ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe Geita. Salamu zawafikie Julius Musobi wa Seminari e, anamaanisha wa Seminari Mtungamo Bukoba, Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kusahau watangazaji wote wa VOA bayo, sana. Kwa niaba yao basi mi nakwambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukumbuka, na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Hapi Simon, Edith Ochoa Wachuro, Hapiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Nsimba Logobi, bila kuwasahau eh, jina ni Makulwa Nsimba Logobi. Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo, e, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye angependa salamu zake ziwafikie eh, Betrin Bully na jamaa yake Elise Kabarole pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake Eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa, George Logo na jamaa Blaze Abiria, Ambiso Manase, John Kisembo bila kumsahau eh, Pascali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa kama tulivyokuambia. Kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya hivi sasa basi e, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa anakuambia original. <laughs> Basi si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kibao kitamu kabisa, pata mambo haya yaburudika ndani ya sadamu na muziki Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia. Na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katia Mwandu John, Abeil Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko mwanaharakati, Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel Uchumi, Firbet Swali huyu uh, ni Sali Bunzali bwana, mbona umeandika swali? <laughs> Sali Bunzali huyu ndugu yangu, mbona anataka kuharibu jina lake eh? Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio Manase Bendera Suwede Kaluta Maiko Kajembe na watangazaji wote wa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salam e, ziende kwa Lutahiwa Busisi Mwandu John Fikiri Dalio Gakala Salim Nasoro Sayungo pia hamje msahau Alex Kaunda wacheyo, kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga es Maganga, zake salam anasema, anaomba zimwendee e, watu hawa e, ama ziwaende watu hawa Hatibu Elvulu wa Kigamboni, Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongwe, Dar es Salaam, Kirio Mbrisho, Geita Mwamama Amani, Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvesta Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu. Si mwingine basi aliosalimia ni Maganga Es Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile, eh, mambo ya salamu ndani ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati Juma Michael anasema zake salam e, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega vile vile Joshua Turuka Imasadala Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba Meshak Mwamala Ramadhani Mchomvu uchumi Filbert Timilai Shemalamba Filbert Kiauke Josh ama Jose Mosha Stanley Mwani Mzalendo Dikson Mako Clifford Harrison, bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Muhamed Rutahiwa, Bosisi Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James Katia, Bosco Mushi, Salome Daniel Kono, Ise Kiejo, Galigota Magabe, Salibunzali tamasha vile, salamu Huruna, vilevile salamu hata wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi, msikilizaji e, kama nilivyokuambia tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Jumapili tulivo kabisa Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kusikiliza na kuambia. Uh, yeah, uh, yeah. uh, yeah, uh, yeah. ni alamsika. barabara kabisa kipindi cha salamu na muziki kinachokujia kila siku ya Jumapili kutokea hapa VOA Swahili. Hivi sasa basi, tunakamilisha matangazo yetu kwa kukusomea muhtasari wa habari. Wananchi wa taifa la Afrika Magharibi la Togo wanaendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika jana, ambao unaonekana kuwa rais aliyoko madarakani anaweza kushinda kwa kuchaguliwa tena kwa mhula mwingine wa nne, licha ya kutolewa wito wa mara kadhaa kutoka kwa wapinzani ajiuzulu matokeo ya uchaguzi yanatarajiwa kutolewa baada ya siku sita kuanzia jana jumamosi mgombea beni sanders amejinyakulia ushindi katika uchaguzi wa awali wa chama cha demokratic hapa marekani katika jimbo la nevada hivyo kuonyesha kuwa mstari wa mbele kati ya wagombea ndani ya chama hicho kwenye mbio za urais wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini lakini kuna mvutano kidogo huku wachambuzi wa mambo akioji msimamo wake wa kiliberali kama unaweza kumshinda donald trump katika uchaguzi mkuu basi ni hayo tu tuonane tena wakati mwingine na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.