Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku ya afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Wabunge wa Burundi leo wamepasisha mswada wa sheria unaompa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza cheo cha kiongozi mkuu anayezingatia uzalendo. Mswada huu ambao umewasilishwa bungeni na waziri wa sheria Emile Laurentine Kanyana umeidhinishwa kwa kura 91, wabunge wanne wameupinga. Kulingana na mswada huo, Rais Ngurunziza atakuwa akishirikishwa kwenye maswala yote yanayohusu kulinda uhuru wa taifa. Rais Ngurunziza ambaye anatawala tangu mwaka 2015 amekwisha tangaza kwamba hatawania muhula mwingine kwenye uchaguzi mkuu wa Mei mwaka huu. China imesitisha vibali vya wanahabari watatu wa gazeti la Marekani la Wall Street kwa sababu ya kichwa cha habari katika gazeti hilo ambacho serikali imeona ni cha kibaguzi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Geng Shuang amewaeleza wanahabari mjini Beijing leo kwamba gazeti hilo lilikataa kuomba radhi kutokana na makala yake ya Februari tatu ambayo ilikuwa na kichwa cha habari kikieleza China ni mtu halisi mgonjwa wa Asia. Makala hiyo imeandikwa na mwanazuoni wa kimarekani Walter Russell ambaye alikosoa namna China ilivyoshughulikia mlipuko wa kirusi cha korona ambacho hadi sasa kimesababisha vifo vya watu elfu mbili China bara tangu kuanza kwake miezi miwili iliyopita. Maelfu ya watu nchini China na kwenye mataifa kadhaa tayari wamethibitishwa kuambukizwa kirusi hicho. Wanahabari hao ambao ni mkuu wa ofisi ya gazeti hilo China, Josh Chin na ripota chao Deng wote raia wa Marekani na ripota mwingine Philip Wen raia wa Australia wote wamepewa siku tano kuondoka nchini China. Wizara ya Marekani ya mambo ya nje imelaani hatua hiyo ya China. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amesema mataifa yenye busara na ya kujiheshimu yanaelewa kwamba vyombo vya habari vilivyo huru huwa vinatoa maoni kuhusu habari fulani. Anasema jibu maridhawa ni kutoa msimamo unaokinzana na maoni ya vyombo hivyo vya habari, wala sio kukandamiza uhuru wa kujieleza. Hii unaendelea kuisikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Irani leo imethibitisha kesi mbili za maambukizi ya virusi vya Korona. Shirika la habari la ISNA limenukuu afisa wa wizara ya afya akisema watu wanaoshukiwa kuambukizwa korona walianza kuonekana siku mbili zilizopita. Afisa huyo ambaye anajulikana kwa jina la Johan Pur Kianush amesema kesi hizo mbili ziligunduliwa katika jimbo la Kom ni katikati mwa Iran. Iran ilichukua hatua za kukinga maambukizi ya kirusi hicho kwa kuchunguza vikali wasafiri wanaoingia nchini kwenye viwanja vyake vya ndege kutoka nje. Hadi sasa watu elfu sabini na tano wameambukizwa virusi vya korona katika maeneo tofauti ya dunia wengi wao wakiwa huko China. Serikali ya umoja ya Libya ambayo inatambulika kimataifa GNA, imetangaza kwamba imejiondoa kwenye mazungumzo ya kusaka amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Serikali imetoa taarifa hiyo kufuatia mashambulizi ya roketi yaliyolenga bandari moja katika mji mkuu Tripoli. Katika taarifa yake jana Jumanne, serikali ya GNA ilisema inajiondoa kutoka mazungumzo ya kijeshi yanayofanyika mjini Geneva hadi pale hatua madhubuti dhidi ya mvamizi Haftar zitachukuliwa. Serikali imeongeza kuwa iwapo hakuna usitishwaji wa mapigano wa kudumu, mazungumzo hayana maana yoyote. Hakuna kundi lilodai kuhusika na shambulizi hilo dhidi ya bandari ya Tripoli. Jana, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Gasane Salame, alianzisha mjini Geneva awamu ya pili ya mazungumzo kati ya wawakilishi wa serikali ya Libya na wawakilishi wa jenerali mwasi Khalifa Haftar. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha kwa undani basi, e, tunaangalia shauri la hapa Marekani linayohusu wizara ya, ya sheria na rais wa Marekani ambapo Uh, hii leo kile ambacho kimeelezwa mwanasheria mkuu William Barr, eh, imeelezwa kwamba hana mpango eh, wa kujiuzulu uh, kutokana na kile ambacho kinaendelea katika eh, swala ambalo eh, wana uzuoni hasa wale wadao wa sheria wanaona rais Donald Trump anaingilia eh, madaraka, mamlaka ya wizara uh, ya sheria na taasisi ya sheria kiujumla na mahakama na katika sehemu ya pili hii leo tutaelekea uh, moja kwa moja eh, katika uh, studio zetu za Mombasa, ambapo uh, wenzetu wa huko wanaangazia mpango wa Kenya kukabiliana na biashara za magendo na ulanguzi wa fedha kwa kubuni sheria mpya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Na, karibu katika matangazo ya kwa undani. Wizara ya sheria ya Marekani inaeleza kwamba mwanasheria mkuu William Barr eh, hana mpango wa kutishia eh, kujiuzulu akiwa kama mwanasheria mkuu uh, wa taifa hilo baada ya uh, masuala ambayo yamekuwa yakigubika shauri hili eh, kutokana na rais uh, Donald Trump a katika uchunguzi. Hali hiyo inaendelea kufuatia uh, uh, kwamba msemaji wa wizara ya uh, ya sheria ya hapa Marekani, Kerry Kupak, ambapo eh, ali twit eh, akieleza kwamba yeye anajiuzulu. Na taarifa hiyo inakuja ikiwa mara baada ya uh, vyombo mbalimbali mbali vya habari kueleza kwamba uh, Bar amewaeleza watu wa karibu na rais uh, Donald Trump kufuatia uh, twiti ya hivi karibuni ya rais Donald Trump kuhusiana na, na uh, kile ambacho kinaonekana ni hukumu dhidi ya rais uh, Donald Trump ambaye ya rafiki yake wa karibu kabisa bwana uh, Roger ambaye amekuwa akiwepo katika mikononi mwa sheria kutokana na masuala ambayo ya kuvunja sheria hapa Marekani. katika laini ya simu tunaye Profesa David Monda. Profesa David Monda, labda shauri hili uh, mwelekeo wake uh, hivi sasa uh, kile ambacho kimekuwa kiendelea manake, hapa inaonekana kabisa kwamba kuna muingiliano, mvutano wa masuala ya kisheria na nafasi ya rais Donald Trump ambaye yeye kwa namna moja ma nyingine amejiita yeye ndiye e, msimamizi mkuu wa masuala ya sheria, jambo ambalo uh, wadau wengi wa hapa Marekani wanaonekana kupingana nalo. Kile ambacho uh, uh, unaweza kutueleza ni nini, hasa hasa ikizingatia kwamba rais Donald Trump amekuwa mara kadhaa akiingia katika uh, mashauri mengi ambayo yanaelezwa e, kuonekana kwa namna moja manyingine kama ni uvunjaji uh, wa sheria na hata kile ambacho kimekuwa uh, kikionekana hata ule uchunguzi wa hivi karibuni. Uh, na mashtaka yale mawili yaliyokuwa ndani ya baraza la Senate ni uh, nini hasa ambacho unaweza kutueleza sasa, profesa Monda, kwa shauri hili, uh, mwelekeo hasa ni uh, nini hasa ambacho unakiona kwamba uh, kinaweza kuhatarisha uraisu, urais wa rais Donald Trump, lakini wakati huo huo nafasi ya huyu mwanasheria mkuu wa hapa Marekani William Barr? Eh, kusema kweli, bwana Barr amejipata pahala pagumu manake ni kama inaonekana kwamba bwana Trump anajaribu kuingia masuala ya kisheria na inaghadhabisha sana uh, wachanganuzi wa masuala ya kisiasa manake, haibidi rais ajaribu uh, kujiingiza kwa masuala ya kisheria au kutishatisha majaji. Kwa hivyo kwa wakati huu kuna hii hofu ya kwamba bwana Trump amezidiwa na madaraka na madaraka ya kwamba anatumia madaraka yake baya na kwa kile ambacho uh, kinaonekana hivi sasa, wanazuoni ama wale watu ambao wanafanya uh, uh, masuala ya sheria, maanake tunasikia kuna majaji wengi tu wameandaa wa waraka ama wameeleza uh, msimamo wao juu ya kile kinachoendelea. Unadhani mwisho wake hili swala linaweza ikawa ni nini hasa? E, mimi nafikiria masuala haya ya kisiasa, patishika hizi za kisiasa huwa zinaweza kuchukua mkondo mgumu uh, bwana trump akiendelea kuonekana kwamba anaingilia masuala ya kisheria pengine umma huenda ikamgeuka na pengine kule mbele pia bwana bar akaamua kujiuzulu manake yeye uh, ndiye anayempatia rais ushauri kwa hivyo bwana trump akiendelea kuingilia majaji na kupuuza uh, ule uh, wasia wa bwana Bwana Barr huenda akaamua ya kwamba ajiuzulu na ajitoe kwenye uongozi uh, wake au nyadhifa yake ya kuwa mwanasheria mkuu anayesaidia rais kwa kazi yake, lakini kwa mazingira ambayo yanaonekana uh, hapa inaone- in, inaonyesha kwamba kama vile uh, William Barr huyu mwanasheria mkuu. Uh, hata wanazuoni wengine wa, wa, wa masuala ya sheria wanaona kwamba hafanyi kazi kwa ajili ya watu wa Marekani bali kwa rais wa Marekani, jambo ambalo si stahiki. Mm-hmm. Kwako wewe unaona kwamba lipo hivyo hili swala? Nafikiria ni miswada mingi ambayo inaashiria kwamba, uh, anapendelea sana uh, kufanyia Rais Trump uh, kazi uh, ile yale mashtaka ambayo yaliwasilishwa Uh, dhidi ya Roger Stone, kuna baadhi ya mashtaka haya ambayo yalipuuzwa na ofisi ya Bwana Bar. Kwa hivyo kwa umma inaonekana ya kwamba yeye hatoi wasia uh, kwa rais, yeye anajaribu kufanya kazi ili kuendeleza maslahi ya kisiasa uh, ya Bwana Trump, na kwa umma hii ni hali hatari sana na kile ambacho unaweza kutueleza uh, kwa moja kwa moja juu ya shauri hili uh, unadhani mwisho wake utakuwa ni nini? Manake uh, uchaguzi ndio ndo unakuja uh, Senate imeona kwamba Rais Donald Trump hana mashtaka yale mawili ambayo yametupiliwa uh, mbali, ambayo ilikuwa anahatarisha yeye kuendelea kubaki madarakani. Lakini kabla hayo maswala hayajaisha vizuri, linajitokeza hili swala la rafiki yake wa karibu huyu Roger Stone, na kuonekana kwamba uh, mwanasheria mkuu William Barr hakutenda inavyostahiki. Mwisho wake unadhani ni nini, nini? Mimi nafikiria kwenda mbele, mchakato huu ukiendelea, wana Democrat watajaribu kutumia uh, hii tabia ya bwana Trump kuingilia uh, wanasheria, kuonyesha kwamba bwana Trump amezidiwa na madaraka ya kwamba anatumia madaraka yake vibaya na kwa umma kwa uchaguzi mkuu Wanademokrati watajaribu kuonyesha umma ya kwamba kumpigia Trump kura ni kama kuendeleza ule uh, utumizi mbaya wa madaraka kwenye serikali na itabidi umma iamue vingine na kumtoa Bwana Trump madarakani na mazingira ambayo uh, unayaona kwa mfano, leo hii kuna mdahalo wa wagombea urais wa chama cha Demokrat eh, katika uh, uh, mji huko Nevada, jimbo hilo ambalo uh, kwa kweli hivi sasa linatazamiwa mara baada ya kumalizika kwa uchaguzi wa New Hampshire na Iowa. Je, unadhani swala hili hii leo litakuwa ni moja ya miongoni mwa masuala muhimu ambayo yatagubika huu mjadala? Nafikiria utakuwa mswada mkuu uh, ukilinganishwa na uh, wanademokrat ambao watakuwa uh, pale kwenye mdahalo huo, lakini pia tusiawo ya kwamba uh, kuna ule ushindani kati ya uh, wale wanademokrati wako wengi ambao wangependa kutawazwa uh, kuweza kumpinga bwana Trump. Kwa hivyo watampiga bwana Trump, lakini pia kivyao, nafikiria watakuwa wakibishana hususan kwa huyu uh, bwana Bloomberg. Uh, Sanders na Warren watajaribu kumkashifu bwana Bloomberg na kumwambia anajaribu kununua urais na ya kwamba yeye ni kama tu bwana Trump. Kwa hivyo watampinga bwana Trump, watampiga kwenye mdahalo na eh, mwingine, watakuwa wanajaribu kuende, kuendeleza ule ushindani kati yao na kile ambacho unakiona kwamba rais Donald Trump pia haonekani kabisa uh, kupunguza uh, kasi ya hili swala. Bado anaendelea kutoa uh, ujumbe wa tweet, eh, kuelezea hali hii ambayo bado ina mkanganyiko mkubwa kwelikweli, ambapo eh, tumeshaona majaji lukuki wakionyesha kutofurahishwa na hili swala. Je, kuendelea kwake yeye kutoa taarifa ama kuandika ujumbe mbalimbali mbali mbali wa Twitter eh, nini ambacho unadhani kipo kichwani mwa rais juu ya swala hili? Uh, huu ni mfumo wa Bwana Trump uh, wa kujaribu kujiendeleza kisiasa uh, nafikiria kwamba hataweza kukoma na hii tabia yake ya kutumia mitandao kuweza kujiendeleza uh, mbele, na nafikiria ataongeza zaidi kutumia mtandao wa Twitter uh, hususan ukiangazia kwamba uchaguzi huu mkuu unaendelea kuja karibu mwezi wa Novemba, pia unaendelea kuja karibu, nafikiria ataendelea na michakato yake na ataendelea pia kupinga eh, ule uamuzi wa majaji eh, kwenye eh, koti tofauti tofauti hapa Marekani. Uh, Profesa David Monda, mimi naomba nikushukuru sana, maanake najua una majukumu mengine hivi sasa uh, ya hapa hapa Sauti Amerika, kwa ajili ya kushiriki katika uh, kipindi kingine cha televisheni eh, cha Straight Talk Africa, na utakuwa na bwana Shaka Sali, kwa hiyo ni kuruhusu ili kuweza kujipanga, lakini swala hili uh, kama msikilizaji nilivyokueleza, ilivyokueleza eh, kwamba hivi sasa uh, Rais Donald Trump bado yupo katika uh, swala lingine la kizungumkuti masuala ya, ya kisheria akionekana kuingilia eh, mamlaka uh, ya wizara ya sheria na kuficha baadhi ya maswala ambayo yalikuwa yanamkabili rafiki yake wa karibu ambaye tayari ameshakutwa na hatia eh, ya kuvunja sheria hapa Marekani, bwana Roger Stone, na tutaendelea kuliangalia swala hili ambapo hii leo vilevile kama nilivyogusia mdahalo mwingine E, wa chama cha Democrat wagombea wake urais leo hii wapo katika jiji la Las Vegas a, katika jimbo la Nevada, kwa ajili ya kufanya mdahalo mwingine na kile ambacho kinatarajiwa kwa sababu rais Donald Trump ndio mpinzani mkuu kuelekea katika uchaguzi huo. Japokuwa watakuwa wanazungumzia masuala hayo, lakini tunatarajia kuona kwamba swala hili e, la rais Donald Trump ambalo hivi sasa inaonekana kama ni kashfa nyingine inayoelekea kwake, ukiacha yale mashtaka mawili ambayo alifunguliwa na baraza la wawakilishi na kukutwa na hatia, lakini kwa upande wa Senate lenyewe likaona kwamba hakuna hatia yoyote ambayo inaweza ikamfanya e, aondolewe madarakani kwa hiyo nalo ni suala ambalo litakuwa likitarajiwa sana katika e, mwendelezo wa uchaguzi na siasa za hapa Marekani. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, na kama nilivyokueleza, tutaelekea katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii eh, moja kwa moja tunaungana na wenzetu ambao wapo katika studio zetu uh, za Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo na Collins Adede, ambao leo wanaangazia mipango ya Kenya kukabiliana na biashara za magendo na ulanguzi wa fedha kwa kubuni sheria mpya Kenya itakuwa ya kwanza barani Afrika kubuni e, sheria kama hizo za kukabiliana na a, masuala ya uhalifu wa kifedha hatua hii itasaidia kupunguza hasara taifa hilo ambalo imekuwa ikipata kutokana na biashara haramu kwa hiyo tujiunge na wenzetu hawa kwa ajili ya sehemu hiyo ya kipindi hiki cha kwa undani shukran sana wenzetu studio 15 washington hapa ni studio 15 africa mimi ni collins liberty adede pamoja na amina chombo tukiwa hapa mombasa kwa undani hivi leo tunaangazia tatizo la biashara ya magendo biashara ya bidhaa ghushi biashara ya mihadarati ambayo inatatiza mataifa mengi barani afrika na ulimwenguni kote hivi leo Kenya inatarajia kuwa taifa la kwanza barani Afrika kwa kubuni mfumo na sheria ambazo zitakabiliana na biashara hii na kuiwezesha serikali ya Kenya kufuatilia kwa karibu wafanye biashara haswa sana wale wanaagizia bidhaa kutoka nje na kuleta humu nchini kupitia viwanja vya ndege na pia bandari za Kenya. Nam, katika kongamano hilo ambalo litachukua muda wa wiki moja kuanzia leo hadi Ijumaa, kwa sasa linahusisha tu wale ambao ni wakuu wa idara ambazo zinashughulika na maswala ya fedha na vilevile usalama nchini Kenya na baada ya Ijumaa watakuwa wanakutana na wafanyi biashara. Katika kipindi cha miezi mitatu, watatengeneza rasimu ya sheria ambayo itapelekwa bungeni, na inatarajiwa kwamba kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, basi itakuwa Kenya wamebuni ama watakuwa na sheria ambayo tunaizungumzia, na itakuwa ni ya kwanza barani Afrika na kati ya yale ambayo yatakuwa yanazungumziwa e, pale ndani ni kuhakikisha kwamba e, kuna sheria mwafaka. Hivi sasa tunapozungumza ni kwamba eh, wengi ambao wanasafirisha mizigo na kupokea huwa hakuna taarifa kuwahusu. Kwa hivyo kupitia sheria hii basi, itabidi yule mwenye kutuma mzigo na yule mwenye kupokea taarifa zake zote zinanakiliwa ili kusudi kuhakikisha kwamba mzigo unakwenda kwa mtu ambaye anastahili, na ni nani na hii yote inajulikana kama e, ambayo inajulikana kama know your customer, yani fahamu mteja wako, na pia vilevile vile, vile, itakwenda katika maswala ya, ya bank. Mtu anapokwenda katika bank haulizwi maswali mengi, anaweka tu na kuondoka, lakini kwa sasa kupitia sheria hii itakuwa si rahisi tu uweke pesa katika bank na kuzitoa bila kufuatiliwa, unazitoa wapi pesa zako na unazipataje kabla kuzitumia. Hatua hii inalenga kukabiliana na biashara ama uhalifu wa ulanguzi wa fedha. Maana kwa karibu itakuwa inafuatiliwa, wale wafanya biashara, itaweza kubainika ni vipi wanatumia fedha zao kufanya biashara hizi, wamepata pesa kiasi gani, labda hiyo ndio itawezesha kutoa eh, ule ushuru ambayo serikali inalenga kufanya. Ni kwa sababu serikali ya Kenya inapoteza mabilioni ya pesa kutokana na biashara gushi ama biashara ya bidhaa gushi na ulanguzi wa dawa za kulevya na pia biashara ya magendo. Bidhaa nyingi zinauzwa humu nchini zina, zinazokuwa si sawa kwa matumizi ya wananchi. Kulingana na gazeti la Daily Nation, mwaka elfu mbili na kumi na tisa inadokeza kwamba Kenya iliweza kupata hasara ya dola milioni themanini katika biashara gushi mwaka uliopita na hii inasemekana kwamba taifa la China liliorodheshwa kuwa lenye kutuma bidhaa nyingi sana zilizogushi nchini Kenya. Lakini si biashara ya bidhaa gushi peke yake, kuna mambo mengi biashara za magendo zinazofanyika na biashara nyingi sana haswa, kama ile ya turathi za wanyama wa pori kama vile mm -hmm. pembe za ndovu mm -hmm ambalo hilo ni tatizo la kiulimwengu kwa sababu wanasema kwamba ulimwengu mzima wanakabiliwa na tatizo hilo la uhalifu, uh, ama ulanguzi wa bidhaa zaori na pia uh, itakumbuka kwamba uh, mwezi huu wa pili, uh, katikati ya mwezi wa pili hivi kulikuwa na mkutano na hawa watengenezaji wa bidhaa yani manufacturers walilalamika kwamba wanapoteza asilimia 40 ya bidhaa ambazo zinauzwa pale nje kutokana na kwamba yeye katengeza bidhaa ambayo ni sawa lakini, kuna ile hushi inaingia na inakuwa rahisi, kwa hivyo wanakosa ile market share. Yani wanakosa ile kufahamika zaidi na na wateja wao kutokana na hizo bidhaa gushi. Na akinukuliwa afisa mfaidhi ambaye anasimamia kitengo cha kukabiliana na bidhaa gushi humu nchini Kenya, elema halake, anasema kwamba kutokana na hizi bidhaa zinavyoingia humu nchini Kenya, basi huenda zikaifanya yale male Lengo ya serikali ya Kenya ya Big Four agenda kukosa kupatikana ama kuweza kuafikiwa. Kwa sababu wanasema kwamba katika yale malengo manne makuu ni kuhusiana na maswala ya kilimo, bidhaa, na hayo yote ndio yanaathirika kwa sababu wanasema bidhaa nyingi ni katika maswala haya elektroniki, ama vitu vya elektroniki eh, vyakula vimeathirika sana na uagizaji uh, huu na hivyo basi akasema kwamba eh, kuna haja ya kwamba mashirika yote maasasi, uh, zote ziweze kujumuika katika kuhakikisha kwamba eh, jambo hili haliendelei. Katika hotuba yake amegusia akisema kwamba biashara hii ya magendo imeongezeka mara saba duniani kote haswa tangia mwaka 1990 na, na katika ripoti iliyotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa inasema kwamba, akiangazia sana Kenya, anasema kulingana na Kenya, Kenya ilidokeza kwamba iliweza kufanya biashara ya dola bilioni 7.26 lakini, kulingana na ripoti iliyoangaziwa na shirika la Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba Kenya ilikuwa ama iliweza kutekeleza biashara kutuma nje na kuweza kupokea bidhaa ambazo zilifikia dola bilioni 8.26 s hii ikionyesha hapa katikati kweli, kuna jambo, hizi dola kadhaa, mabilioni ya dola hapa kadhaa ambayo haijafahamika kwa ukamilifu imeenda wapi? Lakini kutekeleza hii imebuni sheria kadhaa. waziri wa maswala ya usalama wa ndani ya nchi akizungumza kwenye kongamano hili amesema kwamba jambo la kwanza watafanya ni kukagua na kuangazia upya vituo vya kuegesha meli ama kuegesha maboti haswasa na hivi vituo ambavyo ni vya kibinafsi. Akisema pwani ya Kenya ina vituo hivi zaidi ya mia sita na ishirini na saba ambavyo vinafaa kuangaziwa upya na kusajiliwa upya, vijulikane ni kina nani wanafanya biashara katika vituo hivi. Akizungumza katika kongamano hilo, gavana wa Benki Kuu nchini Kenya Patrick Njoroge anasema kwamba sheria zipo, lakini pia kuna tatizo la utekelezaji na akahimiza kwamba ni sharti hasa uh, benki za humu nchini kuhakikisha kwamba inafuata sheria hizi, na akishikilia kwamba huenda mfumo huu wa kumfahamu mteja ukasaidia pia. Mwingine ambaye amezungumza ni pamoja na wale washikadau wakuu ambao wameandaa kongamano hilo najulikana kama Space for Giants, ambao wao wanapigania uhalifu ambao unafanyika katika bidhaa hizi za wanyamapori akisema kwamba ikiwa haya yatafanyika na Kenya, ikiwa ni taifa la kwanza, wanaimani kwamba huenda yakapungua katika maeneo mengi ya Afrika kwa sababu Kenya inajulikana, wao ndio kitovu cha biashara katika maeneo haya Afrika mashariki na kati. Kwa hivyo ikiwa Kenya watakuwa na sheria na ikawa itatekelezwa, basi wanaimani wao, Space for Giants, kwamba eh, hali itakuwa shwari katika bara la Afrika nam. Akizungumzia katika kongamano hilo hapa, Waziri Matiang'i anasema kwamba kama serikali, tutatoa usalama kwa taifa, tutatoa usalama kwa Wakenya wa tutafanya bidii kutoa usalama kwa wafanyabiashara na hapa ninasisitiza, hatutatoa usalama kwa wafanyi biashara pekee, lakini hata wafanyi biashara ambao wanafanya biashara zinazoletea taifa faida, si biashara tu na shughuli hizi. Ama sheria hii italenga haswa sana bandari ya Kenya. Kumbuka kwamba Kenya iko mbioni kufungua bandari yake ya pili katika jimbo la Lamu. mwaka uliopita bandari ya Kenya ilifanya faida ya kama dola milioni 5.8 katika biashara ilizofanya, huku ikiwa inategemewa na mataifa mengi ya Afrika mashariki na kati. Uganda na Sudan Kusini miongoni mwa mataifa ambayo yanategemea sana bandari ya Kenya, na hatua kama hii ya kulenga kuimarisha biashara na kukabiliana na biashara gushi na biashara ya magendo, basi itaweza kurahisisha biashara katika mataifa hayo husika na wananchi katika mataifa haya ya Afrika Mashariki watakuwa wanapata bidhaa zilizo salama na zenye ubora, na ili kuhakikisha kwamba Kenya inasisitiza kwamba haiko tayari kuwa na bidhaa hizi ghushi. E, tumeona katika miaka miwili iliyopita namna ambavyo sukari, bidhaa za elektroniki na vilevile vile, e, bidhaa nyingine zikichomwa, ikiwemo e, hapa Mombasa katika kampuni ile ya bamburi cement vile vile upande wa changamwe na zaidi yake pia ni silaha haramu ambazo zimo mikononi kulingana na waziri wa usalama wa kitaifa anasema kwamba miezi miwili iliyopita, walichoma, uh, silaha nyingi. Na hivi pia kuna maelfu ya silaha vile vile zitachomwa katika miezi miwili ijayo kuonyesha kwamba wao wamesimama kidete kuhakikisha kwamba taifa la Kenya liko salama dhidi ya bidhaa, ambazo ni hoshi. msikilizaji kufikia hapo tunahitimisha kwa undani hivi leo tukiangazia hatua ya serikali ya Kenya kujiimarisha kukabiliana na biashara haramu biashara za magendo, ili kuhifadhi usalama wa bidhaa zinazoingia katika mataifa hayo, na pia kuhakikisha kwamba inafaidika kutokana na biashara zinazofanywa na wafanyabiashara katika mataifa hayo na hata mataifa ya Afrika Mashariki. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo na kurejesheni studio 15 Washington. Shukrani uh, Libert Collins Adede pamoja na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha kwa undani. Na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo.