Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi jina langu ni Patrick Nduimana, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, tarehe 19 Februari mwaka 2020. Tunasikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kupitia mitabendi 19 na 22. Karibuni <tikaribu> na katika matangazo yetu ya leo basi, tunakuarifu kuwa DRC yapanga mkakati mpya kufuatia takriban watu ishirini kuuawa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF huko Beni. Na katika ripoti nyingine, serikali ya umoja ya Libya imejiondoa kwenye mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, lakini kwanza kabisa tutaanza na habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Ndoimana. Serikali ya umoja ya Libya ambayo inatambulika kimataifa GNA imetangaza kwamba imejiondoa kwenye mazungumzo ya kusaka amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Serikali imetoa taarifa hiyo kufuatia mashambulizi ya roketi yaliyolenga bandari moja katika mji mkuu Tripoli. Katika taarifa yake jana Jumanne, serikali ya GNA ilisema anajiondoa kutoka mazungumzo ya kijeshi yanayofanyika mjini Jineva hadi pale hatua madhubuti dhidi ya mvamizi Haftar zitachukuliwa. Serikali imeongeza kuwa iwapo hakuna usitishwaji mapigano wa kudumu, mazungumzo hayana maana yoyote. Hakuna kundi lilodai kuhusika na shambulizi hilo dhidi ya bandari ya Tripoli jana. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Gasane Salame alianzisha mjini Jiniva awamu ya pili ya mazungumzo kati ya wawakilishi wa serikali ya Libya na wawakilishi wa jenerali mwasi Halifa Haftar. Chama tawala cha Ethiopia kilicho na ushawishi mkubwa katika utawala wa Ethiopia kimesherekea miaka 45 tangu kuundwa kwake mwaka 1975, huku ikimulika mivutano inayoongezeka na serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed. Chama cha ukombozi wa Tigre, TPLF, kiliongoza mapinduzi yaliyoondoa madarakani, yaliyoondoa madarakani, yaliyoondoa madarakani, yaliyoondoa madarakani utawala wa kijamaa wa Mengistu Haile Mariam mapema miaka ya 1990 na, na, na kudhibiti muungano na utawala nchi hiyo, lakini chama hicho kimepoteza umashuhuri wake tangu kuingia madarakani kwa Abi Ahmed mwaka wa 2018. Hii leo maelfu na maelfu ya wa waungaji mkono walisherekea katika mji mkuu wa jimbo la Tigrey wa Mekele kukiwepo na gwaride la kijeshi pia. Mvutano wa kisiasa juu ya kuundwa serikali mpya umesababisha Rais Kais Said wa Tunisia kutangaza kwamba huenda akaitisha uchaguzi mpya. Tatizo limejitokeza baada ya bunge kukataa pendekezo jipya la baraza la mawaziri lilowasilishwa na waziri mkuu mteule Elias Fakfan fak fak siku ya Jumamosi. Rais Said anakutana na, fa na fakfan hii leo kujadili mvutano huo baada ya chama chenye kufuata misingi ya Kiislamu Enada kujiondoa kutoka majadiliano ya kuunda serikali ya muungano. Taarifa ya ofisi ya rais inaeleza kwamba ikiwa wabunge hawatakubaliana na serikali hiyo mpya, basi rais hatakuwa na njia nyingine isipokuwa kuitisha uchaguzi mpya. Rais Said amekuwa akikutana na viongozi wa vyama mbalimbali mbali, na vyama vya wafanyakazi katika juhudi za kuunda serikali mpya baada ya uchaguzi uliofanyika miezi minne iliyopita. Kiongozi wa chama cha mrengo wa kati cha bulu na cha bluu na nyeupe cha Israel beni Gans anasema leo ni siku ya huzuni mkubwa kwa Israel baada ya wizara ya sheria kutangaza kwamba kesi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu itaanza kusikilizwa tarehe 17 Machi, hiyo ikiwa ni wiki mbili baada ya uchaguzi mkuu kufanyika. Anasema inabidi kuendelea mbele bila, bila ya kiongozi huyo ambaye anasema hawezi kushughulikia maswala ya wananchi. Netanyahu ambaye ni waziri mkuu aliyebaki madarakani kwa muda mrefu nchini Israeli anakuwa pia kiongozi wa kwanza kufunguliwa mashtaka akiwa madarakani. Anatuhumiwa kwa ajili ya ubadhirifu wa mali, kuchukua hongo na kukiuka kiapu, kiapu chake. Yeye amekanusha madai hayo yote. Chini ya sheria ya Israeli, waziri yeyote wa serikali anayeshitakiwa kwa kosa la uhalifu lazima ajiuzulu, lakini hii haimuhusu waziri mkuu. Ikimaanisha hana kizuizi chochote cha kisheria kinachomzuia Netanyahu kubaki madarakani pindi chama chake cha Likud kitapata ushindi wa kutosha kuunda serikali. Wakenya wamekasirishwa kutokana na shambulio lingine la kigaidi katika kaunti ya Mandera pale basi la abiria liliposhambuliwa hii leo. Maabiria wanne wameuawa na kadhaa kujeruhiwa, wakati basi la Moyal Raha likitokea Mandera kuelekea Nairobi kushambuliwa na watu wasiofahamika waliokuwa na bunduki. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Kufuatana na mashahidi, washambulizi walijaribu kuzulia basi, lakini dereva aliendesha basi kwa kasi na washambulizi kufyatua risasi katika magurudumu na kulizuia basi. Baadhi ya abiria wanasemekana wamefanikiwa kukimbia. Akizungumza na Sauti ya america kamishna wa kaunti ya Mandera Onesmus Kayatha amesema uchunguzi unafanyika hivi sasa na kwamba abiria wengi walinusurika kwa vile polisi waliokuwa karibu walifika kwa haraka. Wanamgambo wanaodhaniwa ni wa kundi la Al-Shabab wanalaumiwa kwa mashambulio ya mara kwa mara katika eneo hilo la kaskazini mashariki ya Kenya. Shambulio jingine kama hilo lilitokea mwezi uliopita katika mji wa Witu, kaunti ya Lamu, ambapo watu watatu waliuliwa. Desemba, wanamgambo walishambulia eneo ambako ujenzi wa nyumba ulikuwa ukiendelea huko Mandera, pamoja na kushambulia basi kutoka Wajir likielekea Mandera. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. China imesitisha vibali vya wanahabari watatu wa gazeti la Marekani la Wall Street kwa sababu ya kichwa cha habari katika gazeti hilo ambacho serikali imeona ni cha kibaguzi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Geng Shuang amewaelezea wanahabari mjini Beijing leo kwamba gazeti hilo lilikataa kuomba radhi kutokana na makala yake ya Februari 3 ambaye ilikuwa na kichwa cha habari kikieleza China ni mtu halisi ni mgonjwa wa Asia. Makala hiyo imeandikwa na mwanzoni na mwanazuoni wa Kimarekani Walter Russell ambaye alikosoa namna China ilivyoshughulikia mlipuko wa kirusi cha korona ambacho mpaka sasa kimesababisha vifo vya watu elfu mbili China bara kutoka tangu kuanzia kwake miezi miwili iliyopita. Maelfu ya watu nchini China na kwenye mataifa kadhaa tayari wamethibitishwa kuambukizwa kirusi hicho. Wanahabari hao ambao ni mkuu wa ofisi ya gazeti hilo China, Josh Chin na ripota Chao Deng, wote raia wa Marekani, na ripota mwingine Philip Wen raia wa Australia, ambao wote wamepewa siku tano kuondoka huko China. Nam unaendelea kusikiliza matangazo kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu wananchi katika vijiji mbalimbali mbali mbali kwenye wilaya ya Beni wanasema kwa sasa wanaishi katika hofu kubwa kufuatia mashambulizi ya mauaji yanayotekelezwa na watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF, wakizidisha mashambulizi kote wilayani humo. Austeli Marivika anaripoti zaidi kutoka mashariki mwa Kongo. Hali ya usalama, hatuwezi kuambia kama ni mzuri wala kama ni mbaya, lakini hali ni mbaya sana. Sababu ni hali ni mbaya, ni mbaya sababu watu hawako wa hapa. Kwa mwingine Nduia akiwa ni mwananchi katika kijiji hichi cha Alungapa, kilomita zaidi ya 20 mashariki mwa mji wa Beni, pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga asema kwamba kwa sasa halali tena nyumbani kwake baada ya majirani wake kuuliwa na wasi wanaozaniwa kuwa ni ADF walioshambulia watu hapo jana kwa saa za usiku na kuchoma nyumba zao pamoja na kuharibu pikipiki. Tukulala sawasawa sawa, kwa vile tunalala kila siku, sababu tulilala nje. Usiku ingine tunalalaka nyumbani, tunalala mzuri, tunajifunika salama. Me kwa sasa kabisa hatukulala nyumbani, ilikuwa oga sana, hakuna uliweza kama, tulikuwa na waza kama takia tu kujulia usiku watu chinde ndani ya nyumba. mashambulizi hayo ya waasi wa ADF wilaya ni Beni inataabisha akina mama wengi wakiwa na watoto na wakiwa ni wakulima. Hapa Lungupa tuliishi bie miaka yote, mimi nimefanya kwa miaka kumi na mbili. Lakini nilifanya ile miaka kumi na mbili, hatuya kingiaka hatuya sikiaka na vita fazi fulani lakini mambo mshangao, tunashangala mauaji inaanza, tunajua watu wanaanza kia na watoto magharibi, kwa sababu mashambulizi kama hayo yajitokeza siku zote katika maeneo ya Beni. Wanaanza tupita hapo pale na matorshe mama na kia na watoto na baba mumukono, lakini tunauliza badi kunakuwa nini, ambu huku watu wameisha. Mama huyu yeye hakukimbia, lakini vile vile hataki kusema jina lake, bali amebaki katika kijiji hichi cha Lungapa, eneo la Rwenzori ikiwa siyo mbali na mpaka wa Uganda. Lakini leo mambo ya mshangao, tunalia sana, tunachoka na kubeba mizigo yote na tushinda, tunalala mpori ile lendi, unakucha tuko mpori. Mama haye kwenye mtoto iko na mama na mtoto haye kwenye mama iko natukiwa, tuna regrete sana. Eneo hili la Rwenzori na Mutwanga wananji waliishi bila wanajeshi, lakini leo sasa wanashangazwa kuona kwamba wanakuwa wakimbizi katika nji yao, ni mbunge wa rwenzori e, watu wamekimbia ni kwa ajili ya mauaji ya kiolela ambayo inaendelea kufanyika e, mjini alungupa e, ndani ya sekta ya rwenzori adui amejipenyeza kwenye mlima wa rwenzori na mauaji hayo ndiyo yanasukuma sahii wananchi kukimbia kutoka kijiji kya alungupa kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mimi ni usere malivika wa sauti amerika Tukiendelea na habari zaidi za dunia, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema hii leo kwamba nchi yake na Uturuki zimeshindwa kufikia makubaliano mjini Moscow yaliyokuwa na lengo la kupunguza mvutano katika jimbo la Idlib nchini Siria. Lavrov aliwaambia waandishi wa habari kwamba wanajeshi wa serikali ya Siria wanaoendelea na mapambano yao huko Idlib wanaheshimu makubaliano ya awali, lakini pia wanajibu uchokozi unaoendelea akisema mashambulio dhidi ya wanajeshi wa Siria na Rusia yanaendelea. Ujumbe wa Uturuki unaoongozwa na waziri wa mambo ya nchi za nje huko Moscow kujadili namna ya kusitisha mapigano katika jimbo hilo ambalo ni ngome ya mwisho ya wapiganaji wa Islamic State. Na wakati huo huo, imetangazwa kufunguliwa kwa mara ya kwanza uwanja wa ndege wa mjini Aleppo, mji mkuu wa Idlib, baada ya miaka minane kufuatia ushindi wa wanajeshi wa Siria wakisaidiwa na Rasia kuchukua udhibiti wa vitongoji vya mji huo. Irani leo imethibitisha kesi mbili za maambukizi ya virusi vya korona. Shirika la habari la ISNA limenukuu afisa wa wizara ya afya akisema watu wanaoshukiwa kuambukizwa korona walianza kuonekana siku mbili zilizopita. Afisa huyo Yoanpor Kianush anasema kesi hizo mbili ziligunduliwa katika jimbo la Qom katikati mwa Iran. Iran ilichukua hatua za kukinga maambukizi ya kirusi hicho kwa kuchunguza vikali wasafiri wanaowasili kwenye viwanja vya ndege kutoka nje. Hadi sasa watu elfu 75 wameambukizwa virusi vya korona katika maeneo tofauti ya dunia, wengi wao wakiwa huko China bara. Idadi ya vifo kutokana na kirusi hicho imefikia sasa watu elfu mbili. Unaendelea kusikiliza matangazo kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Makundi mbalimbali mbali nchini Kenya yanaendelea kutoa mapendekezo yake mbele ya jopo la mpango wa maridhiano ufahamikao nchini humo kama BBI. Aliyekuwa makamu wa rais Kalonzo Musyoka anapendekeza kuanzishwa kwa bandari huru mjini Mombasa kufungua soko la Kenya kwa mataifa ya nje ili kunawiri uchumi. Aidha, Musalemu Davadi, aliyekuwa wakati mmoja waziri wa fedha nchini humo, anaeleza kuwa panafaa kuwapo mabadiliko makubwa ya uchumi wa Kenya, kupunguza deni la serikali na kufunga mianya ya ufisadi. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. I fear we are courting not economic revolution, but a social revolution. And before the social revolution catches up with us, I suggest... Bwana Kalonzo Msioka anaeleza kwamba uchumi wa Kenya utaongezeka maradufu iwapo patakuwapo na bandari huru katika jimbo la Mombasa nchini Kenya kama ilivyo Singapore, Hong Kong na Dubai. Na kuitikia mapendekezo yake kama sehemu ya ujumuishaji wa maoni mseto katika kile kinachotajwa kama mchakato wa mabadiliko ya katiba, bwana Msioka anaeleza kuwa kuwepo kwa bandari huru kutasaidia mno katika ukwamuaji wa uchumi wa Kenya, upatikanaji wa ajira na upanuzi wa barabara za Kenya, pamoja na kuinua hali ya biashara ndogo ndogo. Aidha, anaeleza kuwa hatua hiyo huenda kazifanya nchi za Afrika kutumia bandari ya Mombasa kama soko la bidhaa zake, kusafirisha mizigo kutoka Kenya kwa urahisi na kuongeza thamani ya mji wa Mombasa. In order to revolutionize the economy in terms with your own findings, we need a free port in Mombasa. Januari 25 mwaka huu katika jimbo la Mombasa, wakati wa mkutano wa kuhamasisha umma kuhusu malengo ya BBI, Bwana Msioka, ambaye pia ni kiongozi wa chama cha kisiasa cha Wiper Democratic, aligusia mwito huo kama ule unaoweza kubadilisha sura ya Mombasa na uchumi wa Kenya. I want to suggest, ili tutafutie vijana wetu kazi. SGR sijui, boki anza mahali ilikuwa inaanza. you want to take the bull by the horn. I propose Musalia Mudavadi ambaye ni kiongozi wa chama cha kisiasa cha Amani National Congress, Jumanne wiki hii amependekeza kuwepo kwa uainishwaji wa majukumu kuhusu nafasi ya viongozi wanaopendekezwa katika ripoti hiyo hususan kwenye nafasi ya waziri mkuu, na kusisitiza kuwa iwapo hilo halitafanyika, basi huenda pakawa na mgongano wa majukumu. If need be, the prime minister can have a deputy or two deputies. Aidha, Mudavadi anapendekeza kuundwa kwa mamlaka ya taifa ya kudhibiti deni la taifa. Anakariri kwamba kuundwa kwa taasisi hiyo kutaisaidia serikali kubuni mkakati mahususi wa kuimarisha uchumi wa nchi. And county government levels. Makundi ya vijana yaliyofika mbele ya jopo hili linaloharakatia mageuzi yanayotajwa kuwa muhimu nchini Kenya katika ujumuishaji wa wote serikalini yanaeleza kuwa ni vyema mno kwa vijana kuwa kwenye mstari wa mbele katika maendeleo ya nchi na ujumuishaji wao katika baraza la mawaziri ni hatua muhimu kwao, jinsi anavyoeleza Teddy Msumba. Inclusivity let there be 30% of national cabinet consist of the youth. Hata hivyo, bado lipo shinikizo kwa kamati ya BBI kuandaa mswada wa marekebisho ya vifungu vya katiba ilipaandaliwe kura ya maamuzi kabla ya Julai mwaka huu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na msikilizaji, kama ambavyo tumekuwa tukikuarifu kuwa mwezi huu wa Februari ni historia ya wa Wamarekani weusi. Mama Hamza, kama kawaida, anatuarifu siku ya leo, tarehe kama ya leo, Februari 19, 1919, kongamano la kwanza kuhusu masuala ya waafrika liliandaliwa mjini Paris, Ufaransa na Web Du Bois. Kongamano hilo lilihudhuriwa na Wamarekani weusi pamoja na Waafrika na lilichochea vuguvugu la Wamarekani weusi wa kudai haki zao za kiraia Marekani na nchi za Afrika kudai uhuru kutokana na ukoloni. Leo pia, pamoja na mambo mengine, tuangalie mchango wa watu weusi wa katika mchezo wa mpira American football katika msimu ambao mchezo huo unaadhimisha miaka 100, kulingana na rekodi ya NFL mwaka 1933, kulikuwa na wachezaji 13 tu weusi katika ligi ya NFL. Leo hii asilimia 70 ya wachezaji wote katika ligi hiyo ni wa Marekani weusi wa. Naam, asante Mwamoyo Hamza. Na katika habari nyingine, rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo dos Santos amemtetea kijana wake na aliyekuwa gavana wa benki kuu ya Angola wanaotuhumiwa kwa ubadhirifu wa dola milioni mia tano kutoka mfuko wa kiba taifa. Kulingana na hati ya mahakama, kiongozi huyo aliotetea akijibu maswali kutoka kwa jaji anayesikiliza kesi yao. Kwa wakati huu familia ya rais wa zamani inakumbwa na na kashfa ya rushwa tangu serikali ya Angola kumfungulia mashtaka binti yake tajiri Isabel mwezi uliopita kuhusiana na uhalifu mbalimbali mbali wa fedha. Abdu Shakur Abud ana taarifu zaidi. Kijana wa rais wa zamani Jose Filomeno Dos Santos anatuhumiwa kwa ubadhirifu wa dola milioni mia tano kutoka hazina taifa alipokuwa mkuu wa fuko la akiba la Angola. Yeye ni mtu wa kwanza katika familia ya rais wa zamani kufikishwa mahakamani, akishtakiwa pamoja na gavana wa zamani wa benki kuu ya Angola, Bna Fital Filipe De Silva pamoja na maafisa wawili wa zamani. Katika majibu yake kwa maandishi, rais huyo wa zamani Dos Santos anayeishi Hispania hivi sasa amesema fedha hizo zilihamishwa hadi benki ya Uswisi alipokuwa rais, ili kuwa na lengo la kuhakikisha kupata uwekezaji wenye thamani ya dola bilioni 30 kwa ajili ya kuimarisha maisha ya wananchi wa Angola. Katika taarifa hiyo iliyosoma mahakamani jana, kiongozi huyo anasema yeye ndiye aliyeidhinisha kuhamishwa kwa dola hizo milioni mia tano. Sergio Raimundo, wakili wa gavana wa zamani anasema, hati hiyo ni ushahidi kwamba hakuna kosa lilotendwa. Baro hiyo inathibitisha kwamba vitendo vilifanyika chini ya mamlaka ambayo yeye mwenyewe Dos Santos alimkabidhi kama gavana wa benki kuu, na wala si kama raia alijaribu kuiba fedha za taifa kwa matumizi yake binafsi. Waendesha mashtaka wanapinga madai hayo, wakisema Do Santos hakuandika mwenyewe hati hiyo, ambayo wanasema si ya kweli na wala haijatiwa saini katika ukurasa wa mwisho. Hata hivyo jaji Hoao Pitra aliruhusu hati hiyo kuingizwa katika ushahidi. Na wakili wa gavana wa zamani Da Silva anaunga mkono uamuzi wa jaji. Ikiwa yeye hakutia saini barua hiyo, tutasikia majibu yake kutoka kwa duru za ndani mnamo siku chache zijazo, kwa sababu ya vyombo vya habari vitatangaza habari hizo. Naamini kuna watu wengi hapa Angola walio karibu naye watakaosikiliza habari hizo na kuthibitisha ikiwa alitia saini barua hiyo au la. Wakili Raimundo anasema ikiwa kuna shaka, wanaweza kupanga mawasiliano ya video kumruhusu kuonekana mahakamani na kueleza bayana mambo haya yote. Wote Jose Filemano dos Santos na de Silva wamekanusha madai dhidi yao. Abdu Shakur Abud, Sauti Amerika. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Nam, na Ijumaa hii basi habari yetu ama ajenda yetu itakuwa ni kuhusu hali ya usalama katika maeneo ya DRC na Kenya kufuatia ya mashambulizi yanayodhaniwa kuwa ni ya kigaidi. Unaweza kufuatilia pia matangazo yetu kupitia mtandao wa www voa swahili com. Ugonjwa wa pumu ama asma kwa kawaida unaweza kuthibitishwa kwa kutumia kifaa chenye dawa ya kuvuta kwa kutumia pua au mdomo. Wakati njia hizo za matibabu zinaposhindwa kufanya kazi, basi huenda mgonjwa akawa hana pumu, na kama Carol Pearson wa VOA anavyoripoti, watafiti wamegundua ugonjwa mwingine wenye dalili sawa na za pumu. Mary Mgawe anasimulia zaidi. Kwa zaidi ya mwongo mmoja Michelle Skedon aliendelea kupata dawa zenye nguvu za kutibu pumu, lakini aliendelea kukumbwa na tatizo la kupumua up, ilikuwa shida hata kutembea kwa hatua tano. Ilikuwa vigumu sana kwangu kupumua. Baada ya Skeldon kuonyesha dalili hatari za nimonia, daktari wake alimtaka kuonana na mtaalamu wa masuala ya tumbo. Tunachofanya ni kurudi nyuma kwenye historia ya mgonjwa na kujiuliza, je, kuna sababu iliyopelekea dalili za matatizo ya mapafu? Huenda ikawa sio pumu. Majaribio yaliyofanywa kwa Skeldon yalibainisha kuwa asidi katika tumbo lake ilikuwa inatoka kwenye njia kumezea chakula ambayo inaunganishwa na mdomo na tumbo. Hakuwa akiugua pumu hata kidogo. Ni mara nyingi sana tunapokutana na wagonjwa kwenye hospitali hii ambao wanadhani kuwa wanaugua pumu, lakini tunapowafanyia vipimo vinavyohitajika, tunagundua kuwa hawana ugonjwa huo kamwe. Kumwagika asidi tumboni ni jambo la kawaida lakini pale asidi inapotokea kooni, huenda ikaingia kwenye mishipa ya hewa kwenye mapafu, hali inayojulikana kama gastroesophageal reflux. Hali hiyo inaweza kusababisha dalili kadhaa zikiwemo kukohoa, kukauka koo, kushindwa kupumua vizuri, pamoja na mafua ya aina fulani. Hatari kubwa kutokana na hali hiyo ni kuongezeka uzito wa mwili au matatizo wakati wa uja uzito kwa wanawake. Kuna masuala yanayoweza kuchangia hali hiyo pia, kama vile chakula chenye mafuta mengi, kahawa, au unywaji wa pombe. Kudhibiti uzito wa mwili pamoja na nidhamu ya lishe ni masuala yanayoweza kudhibiti hali hiyo. Sasa swali lililoko ni je, dawa au upasuaji zinaweza kuzuia asidi kutoka kwenye utumbo kuingia kwenye mapafu? As soon as I had the surgery, baada ya kufanyiwa upasuaji hali yangu ilibadilika kabisa Niliacha kukohoa, mabadiliko yalikuwa makubwa sana. Skeldon anasema kuwa kugunduliwa kwa hali yake kulimsaidia sana. Anasema kuwa alifurahi sana pale alipofahamishwa kwamba hana pumu. Hali yake ilipothibitika huenda ikapelekea kuharibika kabisa kwa mapafu au saratani ya tumbo. Na kama daktari Jeffrey B. King anavyosema, iwapo mgonjwa anaonyesha dalili nyingi au hali yake haisikii dawa kama ilivyokuwa mwanzoni huenda asiwe anaugua pumu. Maisha ya Skeldon sasa yamerejea kawaida baada ya hali yake kugunduliwa. Sasa hana tena matatizo ya kupumua. Mary Mgawe, Sauti ya Amerika, Washington. Shukran sana kuendelea kuungana nasi katika matangazo yetu kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Basi uh, siku ya kesho tutakuwa na kipindi cha matukio ya Afrika na kama tulivyokudokeza kwamba Ijumaa ni siku ya Live Talk, lakini Jumamosi ungana na Abdu Shakur Abod akikupromoshia uh, maswali na majibu na vilevile vile BMJ Mridhi atakuwa na kipindi cha viji mambo. Usisahau uh, siku ya Jumapili ni salamu na muziki. Pata kusikia sasa muktasari wa habari. Serikali ya umoja ya Libya ambayo inatambulika kimataifa gna imetangaza kwamba imejiondoa kwenye mazungumzo ya kusaka amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Serikali imetoa taarifa hiyo kufuatia mashambulizi ya roketi yaliyolenga bandari moja katika mji mkuu Tripoli. E, mvutano wa kisiasa juu ya kuundwa serikali mpya umesababisha rais Kais Saied wa Tunisia kutangaza kwamba huenda akaitisha uchaguzi mpya tatizo hilo limejitokeza baada ya bunge kutaka pendek, kukataa pendekezo jipya la baraza la mawaziri liliowasilishwa na waziri mkuu mteule Elias Fakfan siku ya Jumamosi. Kiongozi wa chama cha mrengo wa kati cha Bluu na Nyeupe cha Israel, Benigans, amesema leo ni siku ya huzuni mkubwa kwa Israel baada ya waziri wa sheria kutangaza kwamba kesi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu itaanza kusikilizwa tarehe 17 Machi hiyo ikiwa ni wiki mbili baada ya uchaguzi mkuu kufanyika. Na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rusia Sergei Lavrov leo amesema kwamba nchi yake na Uturuki zimeshindwa kufikia makubaliano mjini Moscow yaliyokuwa na lengo la kupunguza mvutano katika jimbo la Idlib nchini Siria. Lavrov aliwaambia waandishi wa habari kwamba wanajeshi wa serikali ya Siria wanaoendelea na mapambano yao huko Idlib wanaheshimu makubaliano ya awali lakini pia wanajibu uchokozi unaoendelea. Na China imesitisha vibali vya wanahabari watatu wa gazeti la marekani la Wall Street kwa sababu ya kichwa cha habari katika gazeti hilo ambacho serikali imeona ni cha kibaguzi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jiang Shuang amewaeleza wanahabari mjini Beijing leo kwamba gazeti hilo lilikataa kuomba radhi. Ni hayo tu kwa leo, mpenzi msikilizaji. Jina langu ni Mary Mgawe hapa studio, nilikuwa na anashirikiana na mwenzangu Patrick Nduiman. Vile vilevile, mwendeshaji wa kipindi alikuwa ni Aida Isa. Sisi sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote usiku mwema.