Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumatano tarehe 19 mwezi ni wa pili mwaka wa 2020, na ambapo nakukaribisha sana popote ulipo. Jina langu Harrison Kamau. Uh, moja kwa moja msikilizaji ndani ya studio nikiwa naye Kamau hapa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele eh, leo usiku ya Jumatano kama kawaida, Kamau ni saa mbili na nusu asubuhi hapa Washington alikadhalika, tisa na nusu alasiri Afrika ya kati, kumi na nusu jioni Afrika ya Mashariki eh, ndani ya studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele inaitwa naitwa Sunday Shomari na moja kwa moja tutaanzia kule nchini Kenya e, kusikia hali ilivyotokea kwa mashambulizi huko Mandera ambapo watu watatu walipotiwa kufariki e, shambulizi ambayo linashukiwa kwamba linafanywa la na kundi la Al-Shabab. Utakutana naye Huba Abdi kwa taarifa zaidi ya hilo hilo likiendelea bado. Tutaangalia mambo yanavyoendelea huko Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo baada ya mauaji sasa watu wanahama na kutoroka makwao na tutapata taarifa zaidi kutoka kwake Selmalivika muda usio mrefu, bila kusahau kwamba kwenye bana barazani tunauliza na tunaegemea mambo hayo, ama masuala ya mashambulizi ambapo tumeuliza, je, unaona kama mataifa ya afrika mashariki yanazingatia usalama vilivyo? Yaani wale maafisa wa usalama wanadhibiti hali na ni kwa nini mashambulizi yanatokea mara kwa mara? Hilo baadaye tutalijadilia wakati wa barazani. Teknolojia kama kawaida ndani ya VOA Express, muziki, haiendi bila muziki, pamoja na mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii bila shaka bila shaka, mambo ni mengi kweli kweli, tutakuwa tukiafuatilia na kuona jinsi hali ilivyo. Tutaendelea kufuatilia haya mambo yanavyokwenda. E, basi bila kusahau muziki utasukuma gurudumu la Express, lakini moja kwa moja tuelekea kwanza kule nchini Kenya tupate hali halisi ilivyo. Tunaongana naye mwandishi wetu Huba Abdi e, kutaka kujua suala hili la mashambulizi yaliyotokea hii leo. Huba Abdi, tueleze zaidi hali iko vipi huko Mandera, nini kinazungumzwa mpaka sasa? Nam, asante sana wenzangu, mkiwa katika studio zetu kule Washington. Nchini Kenya, raia watatu wameangamia hii leo baada ya wa washukiwa wa kundi la kigaidi la al Shabab kufyatulia risasi basi ambalo lilikuwa limebeba abiria thelathini na watano na walikuwa wanasafiri kutoka mji wa Mandera hadi kuelekea jiji kuu la Nairobi na katika hali hiyo watu ambao wameangamia ni watatu, baada ya dereva wa gari basi hilo kudinda kusimama, na basi washukio hao walianza kufyatulia risasi. Eneo la tukio uh, ni Mandera kaskazini, na inadaiwa kuwa kilomita mia moja na mji wa Mandera. Lakini hata hivyo, uh, akidhibitisha tukio hili, tumezungumza na kamishna wa kaunti ya Mandera Bwana Enestma, na alikuwa na haya ya kusema And, uh, we Uh, suspected uh, criminals who sprayed the bus with bullets. And uh, in the process, we understand that uh, three passengers lost their lives. Na, maana anaeleza kuwa tunaelewa hawa ni majambazi na ni watu waliojihami na ni washukia ambao walianza kufiatulia basi risasi na katika hali hiyo basi, aa, abiria watatu walifariki. Ndio kamishina wa kaunti ya Mandera akithibitisha tukio la leo. Kumbuka wenzangu, yeah. aa, mashambulizi ya basi katika maeneo kaskazini mm -hmm. mashariki mwa Kenya sio geni, na hilo alitakuwa ni mara ya kwanza. Mara nyingi mashambulizi yamekuwa yakitokea na watu wanafariki, na kama anavyosema tena, Bwana Onesmas tukipata labda sauti yake tena kwa mara ya pili mm -hmm. Sana, na washukio wa kundi la Alshabab waliwahi kujaribu kushambulia kituo cha polisi. Hata hivyo, eneo hilo anasema kuwa ni tulivu na hawajashuhudia uh, mauaji yoyote, ila tukio la leo ambapo raia watatu wa Kenya waliuawa katika shambulizi la leo. Naam, labda niongeze kuwa tukio la leo, kumbuka uh, linazidi kuiweka katika eneo la kaskazini mashariki pabaya zaidi. Kumbuka uh, masomo yamesimama kwa sababu waalimu wameshindwa za maeneo hayo kwa madai ya usalama. Kwa hivyo tukio la leo linazidi kufanya maeneo kaskazini mashariki na kukosa wanafunzi kukosa elimu zaidi, na kama wanavyosema tena, labda tumsikize bwana Onesmus, kwa mara ya mwisho anasema kuwa you know, Eh, labda nikieleza so, anavyosema oh, nikuwa wanasema so, so, kuna no, kitengo so, cha polisi karibu na maeneo ambayo hasa yalipofanyika mashambulizi ya leo, na walifanikiwa angalau kuokoa abiria wengine pindi tu walipopata taarifa kuwa mashambulizi yalikuwa katika eneo hilo. Labda nikielezea tu kidogo kuhusiana na mashambulizi hasa yanayohusiana na gari za abiria ni kuwa itakumbukwa kuwa katika maeneo ya Lamu pia raia wa Kenya angalau wanne waliweza kupoteza maisha yao baada ya basi kushambuliwa na kundi linaloshukiwa wakuwa ni la Alshabab. Hata hivyo, wakuu wa usalama wanaendelea kufuatilia na wanasema kuwa watahakikisha waliofanya ma, mashambulizi uh, ya leo watatiwa mbaroni, na vilevile uchunguzi unaendelea kufanywa kudhibitisha kuwa waliofanya kitendo hiki ni kundi hili la Alshabab. Kwa sasa wanatalia tu kuwa washukiwa. Sawa kabisa, lakini pia kwa kumalizia tu, wananchi katika eneo hilo, baada ya kukosa walimu, migomo kuendelea, mashambulizi hayo ya kuendelea nini ambacho wanazungumza kutokana na kuendelea mashambulizi hayo mpaka kuonekana kama vile jambo la kawaida na mara nyingi tumepata kauli ya viongozi wa maeneo ya kaskazini mashariki, wanaeleza kuwa ndio, kuna utovu wa usalama katika maeneo ya kaskazini mashariki, na sasa wanajaribu kuzungumza na wakaazi wa maeneo yao. Kama ni Mandera, basi gavana eneo hilo atakuwa na moja kwa moja ili kutafuta suluhu ya, ya kinyumbani pale kuhakikisha maswala ya usalama angalau yanapungua, ya kwa sababu wanasema hawajui kundi hili linaweza kushambulia wakati gani. Vilevile masuala ya elimu, walimu wanashikilia kuwa hawawe hawawezi kurudi katika sehemu hiyo hadi pale wakati serikali itakapohakikishia usalama, kwa sababu wanasema uh, mashambulizi haya mara nyingi yanawalenga, yana watu ambao hawaishi ama sio wa jamii ambayo wanatoka katika maeneo kaskazini mashariki. Mfano, utakumbuka uh, shambulizi la mwezi jana lililofanyika katika maeneo ya kule dada Dadaab walimu watatu walipoteza maisha yao na, na, na hicho ndicho kiini kilichofanya waalimu sasa mm -hmm, kukataa kufunza eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya. Asante okay, sana Huba Abdi kwa taarifa hiyo. Iwapo kuna maendeleo zaidi kutokana na taarifa hizo tutapata labda baadaye, lakini sasa moja kwa moja hadi kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tunapoungana naye Alstel Malivika. Malivika, jana ulitueleza kuhusu mauaji yaliyotokea usiku kucha, na sasa tueleze hali ilivyo kufikia sasa. Ha, asante sana. Hali ilivyo kufikia sasa ni ya wasiwasi katika maeneo ambayo yameshambuliwa kwa sababu kuna baadhi ya wananchi ambao wamehama kijiji cha Alungupa ni kaskazini mwa mji wa Beni takriban kilometa thelathini, ambako wananchi wamehama na kuja katikati ya mji wa Beni. Lakini kwa bahati mbaya kwa sasa watu wamejaa katika mji wa Beni na wanakabiliwa na tatizo la chakula kwa sababu hakuna mashirika ya misaada uluhulo serikali ya Kongo inakabiliwa na tatizo la pesa. Wengi wao wameipikia Sauti ya Amerika wakilalamika kwamba sasa wanaishi vibaya, kwa sababu wengine wameishi na watoto, na vile baadhi ya wabunge nao kusema kwamba basi, hili ni tatizo kubwa. Mbali na vifo vingi kutokana na mauaji, kutakuwa zile vifo ambazo zitatoka kutokana na njaa, kwa sababu deni na sehemu mbili deni ni na Beni ya wilaya, wilaya ndio kunatoka chakula ambacho kinakuja mjini, na sasa hivi wilaya yote inashambuliwa. Kwa hiyo sasa njaa inaingia katika Beni, napata wakimbizi. Nilizungumza na, ni na indo Mangezi, mbunge wa Beni, lakini vilevile nimezungumza kwanza na hao wakimbizi, wanasema hivi na batoto tisa hapa kama autaa chakula lakini kusema kuuza Oh, jua, amani tu, amani tu. Bo ni jua kukimbia wa, juu wale watu wabaya wamtufikia tena Alungupa njo tena tunarudia tena Beni, tupime kuangalia tena kama vitendeka haya bo huku Alungupa. Maneno ilikuwa ya kushangaza sana, adui waliingia kule, tulikosa kama tuwafananishe na watu gani. Kulikuwa vijana na watoto wadogo walitutokelea tunakosa kama tufanye nini na tuseme nini Buo. watu wenye wanasema wanasema ni ADF. Nalu sasa sisi wakaazi tunakosa kama kweli kweli ni ADF wala hapana, watu wa politiki njoo, wananiajua kama iko watu gani e, kwangu mimi kibinafsi ni magumu ambayo imeingia tutaweza kuelezea kama e, kijiji kia Alungupa ilikuwa kimoja kia vijiji vikuu ambavyo vilikuwa vikitoa chakula kwa wananchi sehemu ya Beni, sehemu hata ya Kasindi, sehemu ya Bulongo, lakini kwa hii wakati ninayo huzuni kujua kama ni raia ndio wanataka kufariki na njaa wakitoka, wakitoka kwa pikipiki gari, na lazima naona ni shida kubwa sana. Aha, sasa sijui malivika mwishoni kabisa, uh, serikali imeingilia ama kuna hatua ambazo labda ongezeko la maafisa wa usalama ambao wameletwa kwenye eneo na kuna matumaini ya kurejeshwa kwa usalama? Uh, kwanza, ndugu yangu, utafahamu kwamba Beni na Butembo ni miji ambayo inakabiliwa na matatizo tatu. Ya kwanza ilikuwa ni eh, ukosefu wa usalama, kuna ebola vilevile na vile njaa. Kwa hiyo unaona haya matatizo, matatizo yaani kama watu, watu wako katikati ya matatizo ambayo hawajini nani ataweza kuwaokoa sasa hivi. Wakati ambapo tunazungumza ni kwamba viongozi wa serikali kila siku wanafika Beni, lakini hata nao vilevile imewazidi. Hakuna mashirika ya kimsaada ambayo ipo, sababu hata wananchi wenyewe wamekuwa wakisema hawataki msaada, wanataka amani irejeshwe kwao ili warudi kwenye mashamba. Lakini hata wakati ambapo tunazungumza, kuna baadhi ya familia ambazo zote mtoto, baba, mama, wote wamekufa Unaona, sasa hii ni matatizo kubwa ambayo wananchi kweli sasa hivi, uh, hawana tena kitumaini pengine, isipokuwa serikali iangalie namna ya kufanya. Wengine wakijaribu kusema kwamba pengine wangechukua vijana wao ndio waende walinde kwenye miji kwa sababu serikali imeshindwa. mm -hmm. serikali kusema kwamba vilevile uh, washirikiane yani, sasa kuna mchanganyiko, watu wamechanganyikiwa, naam ndio sababu jana ulisikia huyo Omar Kavota akisema kwamba waitishe mataifa mengine ambayo wamezoea ugaidi ili waweze kupigana na ugaidi kwa sababu inaonekana kama watu wanashika nam. Asante sana Austel Malivika kwa taarifa nzuri hiyo. Sasa tupate habari nyingine za dunia. Kiongozi wa chama cha mrengo wa kati Israel Ben Gantz anasema leo ni siku ya usikitifu mkubwa nchini humo baada ya wizara ya sheria kutangaza kwamba kesi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu itaanza kusikilizwa tarehe 17 Machi, wiki mbili baada ya uchunguzi mkuu. Netanyahu ambaye ni waziri mkuu aliyebaki madarakani kwa muda mrefu zaidi nchini humo atakuwa kiongozi wa kwanza wa taifa hilo kufunguliwa mashtaka akiwa madarakani, akituhumiwa kwa ajili ya ubadhilifu wa mali, kuchukua hongo na kukiuka kiapo kia chake. Yeye amekanusha madai hayo yote. Chini ya sheria za Israeli, waziri yeyote wa serikali anayeshtakiwa kwa kosa la uhalifu lazima ajiuzulu. Wagombea sita wa rais wa chama cha Democratic watashiriki katika mdahalo wa tisa mjini Nevada, ikiwa ni mbio za kampeni za kukabiliana na rais Donald Trump katika uchaguzi wa Novemba. Senata Vermont Bernie Sanders na mea wa zamani wa South Bend, Indiana Pete Buttigieg wanaingia katika mdahalo huo wakiwa na nguvu za ushindi wa uchaguzi majimbo yao ya katika majimbo ya Iowa na New Hampshire, majimbo mawili ya awali ambayo yamekamilisha uchaguzi wake. Senata Minnesota Amy Klobuchar anatazamiwa kuongeza kasi kupitia mdahalo huo baada ya kushika nafasi ya tatu na kushangaza wengi katika uchaguzi wa New Hampshire, ambapo anatarajia kufanya vizuri katika uchaguzi wa Jumamosi wa Nevada. Katika jukwaa hilo, kwa mara ya kwanza, meya wa zamani wa jiji la New York Michael Bloomberg atashiriki katika mdahalo huo toka alipotangaza kuwania kiti cha urais. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inatoa wito wa kufanyika uchunguzi huru na maalum kuangazia mauaji ya Februari 14 ya watu 23 katika eneo la kaskazini magharibi mwa Kamerun ambalo watu wake wanazungumza lugha ya Kiingereza. Taarifa nyingi zimejitokeza toka kufanyika kwa tukio hilo la kushangaza. Waangalizi wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa waliopo katika eneo hilo wameripoti kwamba watoto 15 9 wakiwa chini ya umri wa miaka mitano wameuawa. Wanasema pia wanawake wawili waliokuwa wajawazito ni miongoni mwa watu walioathirika, huku mmoja akifariki dunia kutokana na majeraha akiwa hospitalini. Mamia ya watu wamekimbia kutokana na mapambano baina ya vikosi vya ulinzi na usalama dhidi ya makundi yenye silaha yanayotaka kujitenga kuanzia mwaka wa 2016. Mamia ya abiria wameanza kuondoka katika meli ya kifahari ambayo iliwekwa karantini kwa wiki mbili katika bandari ya Japan ni juhudi za kukabiliana na kusambaa kwa kirusi kipya cha korona ambacho mpaka sasa kimeshasababisha vifo vya watu 2000 China bara. Takriban abiria 500 waliruhusiwa kuondoka katika meli hiyo ya Diamond Princess mapema leo mjini Yokohama, ambapo ilikuwa itia imetia nanga toka ilipowasili Februari 3. Maafisa wa afya wa Japan waliweka meli hiyo pamoja na abiria wake 3700 na wafanyakazi wake wote katika karantini baada ya abiria mmoja hugundulika kuwa na kirusi hicho kutokea Hong Kong. Lakini katika hatua hiyo ya kuzuia kusambaa kirusi hicho kuleta matokeo mato mabaya, ambapo watu 542 waliokuwa katika meli hiyo waliambukizwa na kufanya kuwa kundi kubwa la watu waliothibitisha kuambukizwa korona nje ya China. unacha kufanya, njoo kwangu nikupe mishi, umeshinda njaa na mimi nikulishi, nitalipa deni, nikukopeshe ukalipe, wana pesa chafu waje kwangu wazisafishe mechenji mjomba usikariri VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC. Wakati umewadia wa barazani, ambapo kama nilivyokutokezea hapo awali, tuliuliza je, unafikiri vyombo vya usalama vinakabiliana vilivyo na tishio la mashambulizi kutoka kwa waasi au hata magaidi, kwa mfano huko DRC au nchini Kenya? Maoni yametumwa mengi, naona majina na pia sehemu ambazo watu wametokea, na sande, tutasoma baadhi ya maoni yaliyotumwa. Bila shaka bila shaka, ukiwa unasikiza mambo haya, basi msikilizaji, ingia pia kwenye mtandao wetu VOA Swahili.com uweze kupata vitu moto, moto kabisa katika viwe express, VOA Express. Na swala ambalo tunamulika kwenye barazani hii leo kamao, kama alivyoeleza hapo awali, ni kuhusu vyombo vya usalama vinakabiliana vilivyo na tishio la mashambulizi kutoka kwa magaidi au waasi. Je, vyombo hivi katika eneo zima la Afrika Mashariki vinafanya kazi? Tukiangalia mashambulizi DRC, tukiangalia Kenya, tunataka kupata maoni yako. Simu kama mon tuna, tuna Kalume kutoka kule DRC, karibu sana kwenye VOA Express barazani, toa maoni yako. Asante sana. Jambo kwanza, hatu jambo Bo, kwani naleta sikitiko sana. Tunateseka, tunauawa kama wanyama. Tunafanya kitu gani? Atuko na kuwa ungalia hichi, atuzue kama usalama, tutaoshea wapi? Naam Kalume, Tumepata ripoti yako, tumepata maoni yako. Kweli kabisa, kwamba wewe kama unavyosema ni kwamba hauoni kama kuna usalama wa kutosha, unaona kama watu hawalindwi vya kutosha, kulingana na ambavyo nime, nimeelewa mchango um, wako, ndio hatulindwe kama sisi tunastahili. Kila siku msiku sawa na mchana, wandugu wetu wa pale Beni wanachinjwa kama wanyama kila siku. Naam na Kalume, sijuu kwa nice. upande gani wa DRC? niko katika mji wa Kisangani, Kisangani. Haya, asante sana kwa kuchangia kwenye barazani VOA Express moja kwa moja. Pia tunaye bwana Michael kutoka kule nchini Kenya. Michael, tueleze uko wapi hapo Kenya na utupe maoni yako. Karibu kwenye VOA Express. Asante, jina langu nilivyosema ni Michael Kwena. Mimi pia niko katika jimbo la Marsabit, hapa ni kaskazini mwa Kenya, na katika labda mchango wangu nahisi kwamba bado serikali inahitaji kufanya juhudi zaidi, maanake tishio la wanamgambo limekuwa tishio kubwa sana hapa nchini Kenya na hususan leo tunavyozungumza ni kwamba kumekwepo na wale wa magaidi ama wanamgambo wa Al Shabab ambao wamewaua abiria watatu wa, uh, kisha kwa wajeruhi watano na hii inamaanisha kwamba bado taarifa za kijasusi hazijaweza kuwafikia wale Uh, ama idara ambayo inahusika ya serikali. Kwa hiyo nahisi kwamba bado kuna kazi zaidi ambayo inastahili kufanywa, na taarifa zaidi za kijasusi zinastahili kupewa na lakini muda mfupi. Pia kulingana na mrakibu wa usalama katika eneo pana la kaskazini mashariki mwa Kenya, Bwana Nick Ndalana anasema kwamba bodaboda uh, boda, ama wale uh, uh, vijana ambao wanatumika katika bodaboda boda, pia wamepigwa marufuku, labda ni kama njia moja tu ya kuweza kuhakikisha kwamba usalama unaimarishwa katika mpaka wa Kenya na Somalia. Hapa Marsabit pia hali ni hivyo hivyo, mabodaboda pia wamepigwa marufuku, lakini hili pia sioni kama litakuwa ni suluhu, maanake vijana wanaingia na kutoka, unapata wanatoka hapa nchini Kenya wanaevuka upande wa upili wa Ethiopia kwa hiyo, bado ni tishio kubwa na nahisi kwamba serikali ina kazi ya ziada ya kufanya kuhakikisha kwamba uh, taifa lake linasalia salama. Asante sana, asante sana. Michael, Michael Kwena ukiwa kule Marsabit nchini Kenya na vilevile vile Kalume Masengo ukiwa Kisangani DRC, kwa mtango wenyu, sa tusome mawili matatu, kisha tuendelee kwenye wale ambao wapo kwenye Facebook hapa moja kwa moja naye, Zawadi Manuel anasema ni jukumu la serikali kutekeleza haya, kwa sababu ule ubinafsi unapoingilia kwenye uongozi ndipo kila kitu kinakwenda mrama. Mashambulizi mengi ya Kenya yamefanywa na vijana wa humu nchini, kisa ikiwa ni kukosa ajira. Anasema inawalazimu vijana hawa kutafuta namna ya kutafuta riziki zao. Richard Kambale ukiwa Beni DRC si unasema, mimi sijaona mabadiliko yoyote kati ya vyombo vya usalama, kwani wanaingia na wanafanya kile wanachotaka washambulizi na wanaondoka bila kusumbuliwa. Ee, Baba Win anasema si sawa. Vyombo vya usalama vinategemea sana nguvu za serikali, na wakati huo wa serikali unakuta inakabiliwa na mambo mengi, kiangalia kama kule Kenya nzige na mengineyo, inakuwa ngumu kuweza eh, kuzuia mashambulizi haya. Ah, namwona Kalele Lugembe wa Igunga anasema kwa kweli kule Kongo hapana kabisa, vyombo vya usalama havikabiliani ipasavyo na makundi ya waasi. Basi hao ni miongoni mwa wengine wengi ambao tunawashukuru kina Bernard Kirui, Vincent Kaji, vilevile kuna Bernard Limiri, Jonas John, Simon eh, Semasaka, miongoni mwa wengine wengi. Asanti, endeleni kabisa kushiriki kwenye VOA Express hasa kupitia mtandao huu wetu wa VOA kwenye Facebook. Sasa mambo yanaelekea wapi? sana Kamao Express, ujazukuza gurudumu hili bila muziki. Gurudumu la Express ndo linazungushwa vilivyo. Kamao, nasikia kuna vitu vipya, vitu vipya <laughs> vitu vipya kabisa, vinatamba vitu vipya hivi. Diamond ameangusha kitu kipya kwa jina gere, ndipo nadokezewa na, na hakuwa <laughs> na peke yake <laughs> Yani, ah, yani vitu vipya kabisa. Huu wimbo umetolewa leo, naam, leo tu kabisa, kwa hivyo ni kitu kipya kabisa. Yani vitu kama hivi unavipata kwenye View Express vikiwa bado ni hot hot. Nilikwambia mwaka huu mambo yamebadilika. tunacheza vitu vya mwaka wa 2020 lakini sasa naona kwamba mambo ya teknolojia na BMJ yanatuita kwa karibu karibu, anasema namba nini? BMJ wanasema e, kwamba teknolojia, basi tuangalie, wanasema enzi mambo ya kutumia teknolojia ya kisasa ni rahisi sana kukarabati na kubadilisha video, hata sauti. Uweza kujua kitu kama hicho, mtu anaweza kubadilisha video no, akabadilisha sauti, sauti. Mm -hmm. ikaonekana kama ni Kamau lakini kumbe sio Kamau. Sasa nasema wasiwasi umeendelea kuongezea kwa sababu ya idadi kubwa ya video hizo na picha bandia zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii, hali ambayo imepelekea baadhi ya makampuni makubwa ya mitandao ya kijamii kupiga marufuku ukarabati huu ambao umeitwa deep fake, hasa kwa sababu wengi wanatumia kwenye vipindi vya uchaguzi kama hivi. Tunajua sikuenye wakati wa uchaguzi wanatumia mm -hmm. kupotosha watu. Kwa hiyo basi, BMJ Mridhi, mtaalamu wa sanaa ya teknolojia, amefuatilia ripoti hii, atueleze zaidi. Tangu mwaka 2018 ambapo mwigizaji Jordan Peele aliiga sauti ya Barack Obama na kufanya picha yake ionekane kama ni yeye alikuwa akizungumza, imeendelea kuwa ni vigumu sana kutofautisha video za kweli na bandia. Deepfakes wanatumia programu za kompyuta kukarabati video na sauti na kumfanya mtazamaji kuamini uhalisia wake. Teknolojia hiyo inakuwa kwa kasi kubwa, na hivi karibuni huenda ikawakanganya hata watazamaji ambao ni vigumu kuwadanganya. Hali hii inaibua wasiwasi katika mwaka ambao kutakuwa na uchaguzi hapa Marekani. So-called deepfakes that enable malicious... Deepfakes inawezesha watu wenye nia mbaya kusababisha ghasia, mgawanyiko au mzozo, na wana uwezo wa kuingilia hata kampeni za rais. Makampuni ya mitandao ya kijamii yametoa matangazo mengi kwamba yataziondoa video zinazopotosha, lakini kwanza lazima wajue ziko wapi. Mbinu za kiteknolojia za kutafuta na kutambua ukarabati haramu wa picha, video na sauti zinaendelea kuimarishwa. Heni Faridi, mtaalamu wa sayansi ya uchunguzi wa kidijitali wa uhalifu, ana wasiwasi kuhusu athari za video na picha hizo kwa uchaguzi ujao. is... na njia moja ni hebu fikiria hilo likitendeka saa 48 au saa 24 kabla ya siku ya uchaguzi, kutoa video gushi ya mgombea akisema maneno ambayo kwa kweli hakuyasema. Timu ya Faridi inatoa mafunzo ya programu maalum ya kompyuta ili kuweza kugundua video bandia, ambayo pia inapitia kwa haraka video nyingi za wagombea ili kutambua tabia zozote zisizo za kawaida. Tunachukua video, do... video na kutazama uso wa mtu kwa muda. Kwa hivyo kijisanduku cha samawati kinaonyesha jinsi kichwa kinavyogeuka geuka. Miale tokayo kwa macho inaonyesha anakotazama, kisha tunatumia matokeo yake kubaini kama ni video bandia au ni ya kweli. Matumaini yetu ni kwamba teknolojia hii itaweza pia kutumiwa na waandishi wa habari wa mashirika makubwa, ili wao pia waweze kutofautisha video za kweli na bandia. Wakfu wa programu za kompyuta wa AI pia unajiunga na juhudi hizi to... Mfumo huu unaweza kubaini ni sehemu gani ya video ambayo imekarabatiwa. Kampuni hii ya teknolojia ya mjini San Francisco, California inabuni mifano ya binadamu. Soon, I can go with you Tunataka kujua athari zinazoweza kutokana na teknolojia tunazobuni, kwa sababu sio rahisi kuziona video zote zilizokarabatiwa. Kampuni hii inazindua mfumo uitwao Reality Defender ambao unajumuisha vifaa vya kiteknolojia kutoka kwa watafiti mbalimbali ambavyo pia vinaweza kutumiwa na watu wa kawaida. Wanaotumia mitandao pia wana jukumu muhimu katika kukabiliana na kuenea kwa habari potovu wataalamu wanasema ni muhimu kuwa makini unapopekua mitandao, ili kujua ni habari video, picha au hata sauti ambazo ni za kweli na ni zipi za kupotosha. Bmj Mridhi, Sauti Amerika, Washington. Sawasawa so, so, so, kabisa so dkt so, Bmj Mridhi, tunakushukuru sana kwa taarifa hiyo. Basi ndio tunakamilisha Express uh, hapa studio langu jina Sunday Shomari langu Harizon Kamau. Usikose matangazo mengine ya VOA siku nzima yaleo. Kwaheri kwa sasa.