Imetimia saa 11 alfajiri Afrika ya Kati, saa 12 Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa 4 kamili usiku. Matumaini yangu kwamba umeamka salama salmin. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa, leo ikiwa ni Jumanne tarehe 18 mwezi Februari mwaka wa 2020. Mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yadai kwamba vyombo vya usalama nchini Kenya vimeunda kizuizi maalum kinyume cha sheria ya kuwazuia washukiwa wa ugaidi. Wanakamatwa, wanapotezwa, kama hawa walipotea kwa kipindi cha mwezi mzima, hawajashtakiwa kivyovyote vile. Kifo cha mwanamziki mashuhuri wa nyimbo za Injili nchini Rwanda chasababisha hisia tofauti, mashirika mbalimbali yakiitisha uchunguzi huru inasemekana alikuwa na nia ya kwenda nje ya taifa hili kwa lengo la kujiunga na makundi ya waasi dhidi ya Rwanda. Kadhalika, tutasafiri moja kwa moja mpaka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambako wabunge wanataka uchunguzi huru na wakina kufuatia mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya raia uchunguzi uweze kufanyika ili tujue kwa nini mambo haya hayapendi kumalizika na kuweza ku, kuangalia wanani wanahusika na mambo haya. Ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa ya Kumekucha Afrika, ambayo nyingi zinaonekana kuitisha uchunguzi katika matukio mbalimbali yanayohusiana na, na vifo Afrika Mashariki. BMJ Muridi anakusomea habari muhimu za dunia za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Ni kwamba wakazi wengi wa mji mkuu wa Sudani Kusini Juba, jana walielezea furaha yao baada ya rais wa nchi hiyo Salva Kiir kuridhia matakwa ya wapinzani wake ya kurejelea mfumo wa utawala wa majimbo kumi kama ilivyokuwa awali badala ya mfumo wa sasa wa majimbo thelathini na mawili. Kiir aligawanya Sudani Kusini kwa majimbo thelathini na mawili wakati wa kipindi cha vita vya wenyewe kwa wenyewe cha miaka tano na nusu ambavyo vilianza mwezi Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kiir aliwafuta kazi magavana wote Jumamosi na kuwapa mamlaka makatibu wakuu katika majimbo mbalimbali kuendelea kama viongozi hadi pale serikali ya kitaifa itakapoundwa. Sudani Kusini imepewa makataa ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kabla ya tarehe ishirini na mbili mwezi huu. Mkazi mmoja wa Juba, Juma Peter, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba punde tu baada ya Kir kutangaza hatua hiyo, raia wa Sudani Kusini walianza kusherehekea wakisema kwamba kupunguzwa kwa majimbo hayo kutasaidia katika kuhifadhi fedha nyingi za serikali. Wengine waliozungumza na sauti Amerika walisema hii ndio ishara kubwa zaidi kufikia sasa ya kwamba mzozo wa kisiasa na mapigano nchini humo yako karibu kumalizika. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini wakati wa utawala wa ubaguzi wa rangi Frederick de Klerk jana aliomba msamaha kufuatia tamko alilokuwa ametoa kuhusu utawala wa kidhalimu katika taifa hilo baada ya raia raia wenye hasira kumshinikiza kufanya hivyo. Tamko la De Clark, e, kwamba haamini utawala huo ulikuwa wa kidhalimu, e, lilizusha hasira miongoni mwa raia weusi wa taifa hilo. De Clark mwenye umri wa miaka themanini na mitatu alitoa kauli hiyo mapema mwezi huu. Licha ya kwamba Umoja wa Mataifa unatambua rasmi kwamba sera za ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini ni uhalifu dhidi ya ubinadamu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa Alhamisi alilazimika kuahirisha kwa muda bunge baada ya chama cha EFF au kuahirisha kwa, kwa muda hotuba uh, yake katika bunge baada ya chama cha EFF kinachoongozwa na Julius Malema kufanya maandamano ndani ya bunge hilo wakipinga matamshi ya De Klerk, kati ya maswala mengine matamshi. Ya De Klerk yalilaaniwa pia na chama kinachotawala cha Africa National Congress, ANC, baada ya baraza la makanisa na mashirika ya kutetea haki za raia nchini humo kulalamika. Mfumo wa utawala wa ubaguzi wa rangi ulianza nchini Afrika Kusini na Namibia mnamo mwaka 1948 na kuendelea hadi miaka ya 90. Na wakimbizi ishirini na watatu wamekufa katika mkanyagano walipokuwa wanakimbilia chakula na nguo za misaada katika kambi ya wakimbizi wa Nigeria nchini Niger. Maafisa wa Nigeria wamesema kwamba wakimbizi hao walikuwa wakijaribu kupanga foleni kupata chakula katika mji wa Difa jana Jumatatu. Kenneth Bwire anayo ripoti kamili. Sehemu hiyo ni makao kwa karibu wakimbizi elfu mia mbili hamsini kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. Wengi wa wakimbizi hao wametoroka mashambulizi ya kundi la wapiganaji wenye msimamo mkali wa Kiislamu la Boko Haramu na makundi mengine yenye silaha kaskazini mashariki mwa Nijeria. Maafisa wa Nijeria, kaskazini mashariki mwa jimbo la Bono ambalo limeshuhudia mashambulizi ya mara kwa mara ya Boko Haram, walikuwa wanatoa chakula na nguo za msaada kwa karibu wakimbizi 120 katika mji wa Difa, kusini mashariki mwa Naija, wakati tukio hilo lilipotokea. Kundi la Boko Haram limekuwa likipigana kwa muda wa mwongo mzima likitaka kuanzisha itikadi kali za Kiislamu kaskazini mwa Nigeria. Kundi hilo pia limetekeleza mashambulizi katika nchi jirani za Chad, Niger na Kameruni na kuua maelfu ya watu. Kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa, kundi la Boko Haram limesababisha zaidi ya watu milioni tatu kutoroka makwao tangu mwaka elfu mbili na tisa. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Siria Bashar al Assad amesema kwamba mji wa Alepo, ambao ndio kitovu cha uchumi wa nchi hiyo, utajengwa upya na kwamba nguvu zake zitaongezeka kuliko ilivyokuwa hapo awali, akiongeza kwamba wanajeshi wake wamechukua udhibiti kabisa wa mji huo katika hotuba iliyorushwa moja kwa moja kupitia televisheni ya nchi hiyo, Asad ambaye hana hulka ya kutoa hotuba kama hizo <coughs> kunradi, amesema jeshi lake alitopumzika hadi pale litakapopata ushindi kabisa. Asad alisema ushindi huo utapatikana hivi karibuni, na kuongeza kwamba vita vya kukomboa mji wa Alepo pamoja na jimbo linalodhibitiwa na wanamgambo la Idlib vitaendelea licha ya kile alichokiita kelele kutoka upande wa kaskazini, akimaanisha Uturuki ambayo inapakana na Siria na ambayo imekuwa ikiwaunga mkono wanamgambo hao. Lakini licha ya kauli hiyo ya Asad, Umoja wa Mataifa umesema mapigano yanayoendelea kaskazini magharibi mwa Siria ndio mkasa mbaya zaidi wa kibinadamu katika karne ya ishirini na moja ambao umepelekea watu laki tisa kufurushwa makwao tangu mapema mwezi Desemba. Na jeshi la Siria, wakati huo huo, limesema kwamba limegundua kaburi la halaiki lenye miili ya watu sabini katika eneo moja linalomilikiwa na waasi karibu na mji mkuu wa Damascus. Shirika la habari la Siria Sanaa limeripoti kwamba jeshi hilo katika taifa hilo limenukuu jeshi hilo likisema kwamba Uh, miili hiyo iliyopatikana katika eneo la Ghuta mashariki ilikuwa ya raia na maafisa wa usalama waliouawa na makundi ya kigaidi. Uh, kwa karibu miezi miaka sita sasa, eneo hilo ndilo na, lilo na idadi kubwa zaidi ya watu kusini mwa Damascus na lilikuwa linadhibitiwa na waasi na magaidi hadi pale, uh, vikosi vya serikali vilivyo vilipoliteka mnamo mwaka wa 2018. Hii ilikuwa baada ya mapambano ya muda mrefu yaliyosababisha umwekaji wa damu na uharibifu wa mali. Afisa mmoja wa polisi wa ngazi ya juu amenukuliwa na shirika hilo akisema kwamba huenda mauaji hayo yalifanyika kati ya mwaka wa 2012 na 2014. Habari kuu za dunia zimesomwa na BMJ Muridhi. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyasikia kupitia www VOA swahilicom pamoja na redio shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu, ikiwemo Lubumbashi FM, Butembe FM huko DRC, Ben FM huko uko DRC, Victoria FM Musoma Tanzania na Tanga FM. Tuangazie sasa habari kutoka kwa waandishi wetu, ambapo mashirika ya kutetea haki za kibinadamu nchini Kenya yanataka maafisa wa usalama kujibu madai ya kuwepo gereza maalum kwa washukiwa wa ugaidi. Hii ni baada ya kuendelea kutoweka vijana hasa pwani ya Kenya na baadhi ya walioachiliwa kudai kwamba walikuwa wanazuiliwa na watu wanaoshukiwa kuwa maafisa wa usalama. Mwenzangu Idi Ligongo amefanya mazungumzo na mwandishi wetu wa Mombasa, Colins Adede, anayeanza kwa kuelezea tetesi za mashirika ya kutetea haki za kibinadamu nchini humo mashirika haya yanashinikiza yakiuliza ni kwa nini idara za usalama zinachukua hatua kama hizi. Kulingana na sheria ya Kenya, mtu akikamatwa katika kipindi cha masaa ishirini na manne lazima awasilishwe mahakamani kushtakiwa. Kama hana hatia basi aachiliwe. Lakini haya matukio ni kwamba wanakamatwa wanapotezwa, kama hawa walipotea kwa kipindi cha mwezi mzima hawajashtakiwa kivyovyote vile. Na kule wanakuzuiwa ni wapi? Wanasema kwamba hii ni kama kitu, kitu matukio kama yale vituo vya ku vya kuzuia watu kama wanadai kama Guantanamo Bay eh, ile ambayo imekuwa ikitumiwa kuzuia watu wanaotuhumiwa kuhusika na, na masuala ya ugaidi. Sasa wanashangaa ni katika misingi gani kwenye sheria za Kenya zinaruhusu matukio kama haya ya kufanyika, na wangependa maelezo, ikiwa kama kitu kama wanafanya kambi, hii iko wapi na ni kwa nini kwamba kambi hii ipo katika shughuli kama hii. Lakini kwa upande mwingine, imekuwa ni kwamba maafisa wa polisi pia wao nao wamekuwa wakisema, wamekuwa wakisema kwamba baadhi ya vijana ambao wamerejea, kuna wale wanatuhumiwa kwamba wamehusika katika mauaji, labda kushambulia wale ambao wanaonekana kufichua mipango yao na labda, labda kuzuia mipango yao huku ama kuwasema kwa idara za usalama, kisha wakatafuta sasa. Kuna mambo mawili, huenda wanachukuliwa idara za usalama ama huenda wanachukuliwa na wale vijana wahalifu waliorejea humu nchini. Lakini hawa imedaiwa kwamba kulingana na vile walivyozungumza, wamesema kwamba maafisa wa polisi walisema, tunajua mtazungumza na vyombo vya habari, muwaambie kwa uhakika ni nini tumewafanyia huku na imekuwaje. Wakasema hawajaumizwa, walipewa chakula, lakini kule kuwazuilia kuliwapatia msongo wa mawazo na matatizo haya ya familia, lakini hawakufanyiwa lolote baya. matukio haya yanaanza kupungua au bado yanaendelea kutokea hapo pwani ya Kenya? kwa sasa hali iko shwari, japo kuna wasiwasi kule waliko hao kumi na mmoja waliosalia, maanake inadaiwa ni vijana kumi walikamata, lakini kwenye ripoti iliyotolewa kama majuma mawili matatu hivi yaliyopita, mashirika haya yanadai kwamba eh, maafisa wa polisi wamehusika katika, wanasema kwamba mauaji ya kiholela, uh, ya wa, za, watu takriban watu arobaini na wawili, ikisemekana iki, kwamba ni asilimia, imeongezeka kwa asilimia arobaini na nane ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na kumi na nane. Wengi wanasemekana kwamba wamekamatwa wakauawa kwa kinyama kwa madai labda la ya kuhusikana na masuala ya ugaidi. Wengine inadaiwa kwamba walipatikana katika mbuga za wanyama wakifanya biashara ambazo si sawa wakauawa waka kule, na ni jambo ambalo wanadai uchunguzi zaidi ufanyike na idara za usalama ziwe makini, zisiwe zinatumia nguvu kupita kiasi kuweza kukabiliana na masala kama hayo, na haswa sana wanaohusika ha, kuhusu masuala kama haya ya ugaidi wakamatwe waasilishwe mahakamani kama sheria zinavyohitaji, kwamba uchunguzi ufanyike, wanaopatikana na hatiwa washtakiwe na wala si kufanya mauaji ya kikatili kama yale. Ni mwandishi wetu wa Mombasa, Collins Adede. Msikilizaji, Kenya ilianza operesheni ya kukabiliana na wapiganaji wa Alshababu katika msitu wa Boni kaskazini mashariki mwa nchi mwaka elfu mbili kumi na tano. Lakini tangu wakati huo kundi hilo limekuwa likitekeleza mashambulizi ya kila mara, la hivi punde likiwa dhidi ya kambi ya jeshi yenye wanajeshi wa Kenya na Marekani iliyoko Lamu. unasikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika narejea kwake bmj muridhi ya kusomea habari zaidi za dunia india imepinga pendekezo la umoja wa mataifa la kuwa mpatanishi katika utatuzi wa mgogoro wa eneo la kashmir lililo chini ya udhibiti wa nchi hiyo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya india ravish kumar amesema nchi hiyo haitokubali nafasi ya nchi yoyote au taasisi ya tatu kwa ajili ya kutatua mgogoro wa Kashmir. Akizungumza mjini New Delhi jana Jumatatu, Kumar alisema kuwa eneo la Kashmir ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na India na kwamba daima huo hautabaki kuwa ukweli huku hayo yakiharifiwa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres jana alizitaka pande mbili zinazozozana kuonyesha subra na kutumia diplomasia na mazungumzo kwa ajili ya kutafuta suluhisho. Uh, Guteres alielezea kile alichokiita wasiwasi mkubwa wa umoja huo kuhusu mvutano kati ya India na Pakistan ambao umeongezeka ndani ya kipindi cha mwaka mmoja uliopita kuhusiana na umiliki na udhibiti wa eneo hilo la Kashmir. Tuelekee sasa DRC, ambapo wabunge wa Kivu Kaskazini wanataka uchunguzi huru na wa kina kufanyika kuhusiana na mashambulizi ya kila mara sehemu hiyo, ambayo yamesababisha vifo vya watu kadhaa, majeruhi, na wengine kutoroka makwao. Wabunge hao wametoa mwito huo wakati wa ziara ya spika wa bunge la nchi hiyo Jenin Mabunda katika mji wa Beni, katika ziara ya kuangazia hali ya usalama. Hoster Malivika anaripoti. Janine Mabunda, spika wa bunge la uh Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa katika ziara mjini Beni na wilaya zake kwa sasa kutazama hali halisi ya kiusalama na vile vile swala la Ebola. Tunataka amani, tunataka kumaliza vita. Ni lazima watu wawe na juhudi. Naomba watu wengine waje hapa katika maeneo ya Beni kutazama hali halisi ya kiusalama ili hatua ichukuliwe mjie. Mabunda ameomba viongozi wengine wa serikali na vile wa polisi ama wajeshi kutembelea maeneo ya Beni kutazama hali halisi ya kiusalama, kwani wananchi wengi sasa wameteseka kwa muda mrefu. Kizerbo wa Tevwa ni mbunge wa Beni akiwa katika bunge la Kinshasa. Na tunampokea leo spika wa bunge letu, yaani presidente wa Assemblee nationale, na lengo letu ni kwamba afike na ajioneye nini kinachopitika huku kwetu, na zaidi tunapendelea uchunguzi uweze kufanyika, ili tujue kwa nini mambo haya hayapendi haya kumalizika na kuweza kuangalia wanani wanahusika na mambo haya na waweze kuadhibiwa kufuatana na sheria ya serikali. Ukusema ombi letu ni kwamba uchunguzi uweze kufanyika kama vile tuna, tulikuwa tunasema na tunaendelea kusema huku. Mashirika ya kiraia nayo ikiomba kiongozi huyu wa bunge kuwajibika vilivyo. Kizito Bini Hangi ni kutoka mashirika ya kiraia pa Beni. Sere... tulipenda kusema serikali hatua ambayo inaweza kukamata ni kuweza kutupatia usalama, kuleta amani, na ile kuleta amani ni kuweza kufyeka, kupiga hawa maadui na kuwatafuta, na kuwamaliza, hapana kuwafukuza, kwa sababu askari wanafukuza hawa wabandia hawa na watu sharti iliomba kuwafieka, kuwamaliza, kuwapiga, kusudi wasikue tena watu wa watu, lakini serikali maskari wabunge wa Beni wengi wakiomba uchunguzi uweze kufanyika kufahamu ni nani anayekuwa nyuma ya mauaji ya watu katika maeneo ya Beni, ambako watu huuliwa kwa mapanga, risasi, visu na wengine kwa shoka na hata wengine kukatwa vichwa kwa zaidi ya miaka misita hadi sasa huku kukiwa kikosi cha Umoja wa Mataifa pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, lakini bado hali ya kiusalama ikiendelea kudidimia. Husen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Kutoka DRC tuingie Burundi, ambapo maandalizi ya uchaguzi mkuu wa Mei mwaka huu 2020 yanaendelea nchini humo, chama kinachotawala CNDDFDD kikiwa kimemteua Jeneral Evariste Ndaishimie, huku chama cha upinzani cha National Congress for Liberty CNL kikiwa kimemteua Agathon Rwasa kuwa mgombea wake. Idi Ligonga amefanya mahojiano na mwandishi wetu wa maswala ya Burundi, Vianehichi Burundi, anayeanza kwa kuelezea maandalizi yaliyopo kwa sasa. Hivi sasa hali inaendelea sambamba, halmashauri inayohusika ina na na kutayarisha uchaguzi hizo senii inaendelea na mikutano mbalimbali, mbali na wadau mbalimbali wa siasa ya Burundi ikiwa ni pamoja na viongozi wa vyama vya kisiasa ili e, waweze kuandaa kikamilifu chaguzi hizo. Wagombea ambao hadi sasa wameshafahamisha kuwa watagombea kiti cha urahisi na wengine ambao wana nia ya kujichagulisha kuwania nafasi za wabunge wameanza sasa kutafuta na vitambulisho ambavyo vinatakiwa ili waweze kukamilisha matakwa yanayoumbwa sasa hivi na sheria, masharti yanayoumbwa na halmashauri ya hiyo ya kitaifa inahusika ina, ina na uchaguzi. Wanasiasa wanasiasa wapinzani ambao wana, wana nia ya kujichagulisha Eh, katika nyadhifa mbalimbali za uongozi wa taifa wanalaumu kwamba serikali eh, ya Burundi ama viongozi wa wa mikoa au viongozi wa ngazi tofauti wanawapa shida sana wakati wakiwa wanaomba hizo vitambulisho. Serikali imeshatangaza lolote juu ya uh, uangalizi wa namna gani wataruhusiwa kwa ajili ya kwenda kusimamia uchaguzi wa hapo. Serikali ya Burundi hadi sasa imeshafahamisha kuwa haina ni- haitaki kuwaona wachunguzi wa nchi za Ulaya, ikiwa ni pamoja na jumuia ya European Union imeshafahamisha kuwa haitaki kuwaona watu wachunguzi wa nchi hizo za jumuia ya Ulaya kuja kuchunguza jinsi chaguzi zitaendelea, kwa sababu wenyewe wanasema kuwa wako tayari, kila kitu wameshakitayarisha, uwezo wanao. Hawana nia ya kuona wachunguzi wa nchi za Ulaya, nchi za Marekani kuja kusimamia chaguzi na kuchunguza yale yanayoendelea. Lakini jumuiya ya Afrika Mashariki tayari imeshafahamisha kuwa itawatuma wachunguzi wake, na hata katibu mkuu Libera Mfumukeko alikuwa ziarani siku zilizopita hapa nchini Burundi kujadiliana na wale wote wanaohusika na masuala wa ya uchaguzi, ili kuweza kuandaa jinsi wachunguzi wa jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki watashiriki katika kusimamia chaguzi hizo za hapa nchini Burundi. Wananchi wa hapo wanaonekana kuwa katika hali ya utayari kwa ajili ya uchaguzi. Wasiwasi inayotanda ni miongoni mwa wafuasi wa vyama vya upinzani, na hususan chama cha Senel hicho ambacho kinaongozwa na na upinzani huyo mkongwe Agaton Gwasa, ambao hivi sasa inaonekana kuwa wako na wasiwasi, hawaruhusiwi kufanya mikutano, hawaruhusiwi kuelekea katika makao ya vyama vyao ili waweze kufanya mikutano. Hali ya wasiwasi ambayo inaonekana hivi sasa ni hofu na wasiwasi inatanda miongoni mwa wafuasi wa chama hicho cha upinzani cha CML cha Gatongwasa. Ni mwandishi wetu wa maswala ya Burundi, VNH Burundi, akielezea maandalizi ya uchaguzi wa Burundi unaotarajiwa Mei mwaka elfu mbili ishirini yaani mwaka huu. Na rais wa sasa Pierre Nkurunziza ametangaza kustaafu na atapewa makao ya kifahari pamoja na dola elfu mia tano baada ya kuondoka madarakani. Tuelekee Rwanda ambapo hisia mbalimbali zinaendelea kutolewa kote Afrika Mashariki kufuatia kifo cha mwimbaji maarufu nchini humo wa nyimbo za Injili na za kuleta maridhiano Kizito Mihigo, ambaye polisi wa Rwanda wanasema alijinyonga. Nimezungumza na Bryson Bichwa, mwandishi wa habari akiwa Kigali, anayeanza kwa kueleza taarifa ya polisi kuhusu kifo cha msanii huyo. Kwa mujibu wa tangazo lililochapishwa na polisi ya Rwanda asubuhi ya leo linasema huyo nguli mwenye umri wa miaka thelathini na nane aliyetamba kwa miziki uh, inayohimiza umoja na maridhiano miongoni mwa jamii ya Wanyarwanda, lakini pia pamoja na nyimbo za kijini, amekutwa amejinyonga mida ya saa kumi na moja za suburi kwa saa za Afrika ya Kati. Bwire, eh, tangazo hilo limeendelea kwa kufafanua kwamba amejinyonga siku tatu mara baada uh, ya kukamatwa karibu na mpaka baina ya Rwanda na Burundi. Uh, inasemekana alikuwa na nia ya kuenda nje ya taifa hili kwa lengo la kujiunga na makundi na waasi dhidi ya waasi dhidi ya Rwanda. Nimeongea na msemaji wa polisi kitengo cha upelelezi yani RIB Marie Michel, akanithibitishia kwamba marehemu amejinyongwa kwa kutumia shuka. Na ieleweke tu kwamba alipokamatwa mpakani, akitaka kutorokea nchini Burundi, alifungwa akiwa katika chumba cha kipekee umekuwepo picha kwenye mitandao ambayo zinasambaa kuonyesha kwamba kabla, jamaa huyu anaonekana alipitia mateso ya kupigwa hadi miguu ilikuwa na majeraha makubwa. Picha hizi katika mitandao ya kijamii, polisi wa kuzizungumzia som kabisa kulizungumzia suala hili. Kujiunga na makundi ya kigaidi ndilo neno kubwa hapa ambalo maafisa wa polisi wanazungumzia. Ni makundi gani? Yako wapi? Juhudi zake zinafanyiwa upande gani? Lengo kubwa lipi? Mbona huyu mwanamuziki anaimba nyimbo za maridhiano za kuleta amani, au anajiunga na makundi ya kigaidi? Tena inasemekana alianza kuwa na nia ya kujiunga na makundi uh, kama vile RNC ambacho kinaongozwa na na, na, na na huyu mwasi katika serikali ya Rwanda uh, aliyekimbilia nchini Afrika, Afrika, Afrika ya Kusini Kayumba Nyamwasa. Hilo ni moja ya kundi ambalo inasemekana alikuwa anataka kujiunga nalo, na shughuli zake katika kundi hilo zinafanyika katika nchi jirani ya DRC, lakini pia uh, inasemekana kundi hilo linaungwa mkono na serikali ya Burundi pamoja na Uganda. Kwa hiyo kutorokea nchini Burundi moja kwa moja serikali Ilio, ili, -ili- ilijua bayana kwamba huyu bwana anaenda kuungana na makundi hayo ambayo hapo awali aliweza kuhusishwa nayo. Amewahi kupatikana katika mkono wa sheria wa hasira kwamba amekosa amekamatwa, labda amefikishwa mahakamani katika siku za nyuma, ni kweli? Ni kumbuka tu kwamba mwaka juzi ndipo alipokuwa ameachiwa huru kwa msamaha wa rais mara baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi jela mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa hatia uh, ya kutaka kumuua rais na kuhamasisha raia kupinga serikali. Na wakati anafunguliwa kwa msamaha wa Rais Kagame, alitoka gerezani sambamba na mwanasiasa Bi Victoire Mhoza Ingavile. Mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Basi kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya watu weusi anavyosimulia Mwamoyo Hamza. Katika maisha ya kisasa kuna vitu kadhaa ambavyo huenda tusingekuwa navyo kama siyo uvumbuzi wa watu weusi. Kwa mfano taa za barabarani ambazo zinatumika kila siku kuongoza magari ziligunduliwa na Garrett Morgan 1923. Ukipanda lifti siku hizi, milango inafunguka na kufunga yenyewe automatic. Huo ulikuwa uvumbuzi wa mtu mweusi Alexander Miles, mwaka 1887. Magari yenye friji ndani kusafirisha vyakula kutoka sehemu moja hadi nyingine ni uvumbuzi wa Frederick McKinley Jones mwaka 1940. Mfumo wa ulinzi wa nyumbani wanaita home security system kwa Kiingereza uligunduliwa na Mary Van Britan Brown mwaka 1966 na kitu cha kawaida kabisa siku hizi ile bodi ambayo inatumiwa majumbani kupiga pasi iligunduliwa na Sarah Boone 1892 . Sasa unajua. nam Bmj Mridhi, umemsikia Mamoyo Hamza akisema sasa unajua, na huwa anasema najua unajua. <laughs> Tusomee muhutasari wa habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuongeza juhudi katika utoaji wa usaidizi katika kusuluhisha mzozo wa wakimbizi nchini Afghanistan. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini wakati wa utawala wa ubaguzi wa rangi Frederick de Klerk jana aliomba msamaha kufuatia tamko alilolitoa kuhusu utawala wa kidhalimu nchini humo baada ya raia wenye hasira kumshinikiza kufanya hivyo. Wakimbizi ishirini na watatu wamekufa katika mkanyagano walipokuwa wakikimbilia chakula na nguo za msaada katika kambi ya wakimbizi wa Nigeria huko nchini Niger. Rais wa Siria Bashar al Assad amesema kwamba mji wa Alepo, ambao ndicho kitovu cha uchumi wa nchi hiyo, utajengwa upya na kuwa na nguvu kuliko ulivyokuwa hapo awali, akiongeza kwamba wanajeshi wake wamechukua udhibiti kabisa wa mji huo. Na jeshi la Siria limesema limegundua kaburi la halaiki lenye mili ya watu sabini katika eneo moja lililomilikiwa na waasi karibu na mji mkuu wa Damascus. Matangazo haya yamesimamiwa na Dioden Chuvahiro. Hewani nimeshirikiana na BMJ Mridhi. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza, uwe na siku njema.