sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ninayekukaribisha ni mimi mary mgawe mimi hapa anaitwa mkamiti kibayasi leo ni ijumaa msikilizaji ni februari 14 mwaka huu wa 2020 tunasikika katika 107.5 fm nairobi kenya radio citizen nchini kenya na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 karibu popote pale unapotusikiliza kwenye matangazo yetu hivi leo. Sasa sasa hivi ya live talk tunajadili kuhusu mila na desturi ya ukeketaji ambayo ipo na inaendelea kufanywa na baadhi ya watu afrika mashariki. Je, baadhi ya wasichana waliofanyiwa tendo hili wanaeleza nini kwa jamii, madhara yao kukutana nayo katika ukeketaji? Kwanza nilitoka na damu nyingi, yani nilitoka na damu nyingi sana, yaani kiasi ambacho ingepelekea hata maisha yangu mimi kutokuwepo tena duniani. Vilevile vile, katika taarifa nyingine, tume ya uchaguzi huko Ethiopia yatangaza tarehe mpya ya uchaguzi wa bunge nchini humo. Basi ungana na VOA Swahili ndani ya dakika 60 za matangazo yetu ambayo yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwanza ni habari za dunia zinasoma kwako kwa hivi sasa na Meri Mgao. Katika habari zetu za dunia tunaanzia Nigeria, ambapo mchunguzi maarufu wa haki za binadamu ametoa wito wa uchunguzi juu ya uhalifu unaowezekana wa kivita dhidi ya jeshi la Nigeria katika mapigano yake dhidi ya wanamgambo wenye itikadi za kidini, ambayo wamesababisha kuchomwa kwa vijiji na kusababisha wakazi kukimbia maeneo yao. Osai Ojigo, mkurugenzi wa Amnesty International Nigeria, ametoa wito wa kufanyika kwa uchunguzi huo. Vitendo hivi vikali vya kupora vijiji, kuharibu makusudi kwa nyumba za raia pamoja na makazi yao kwa makusudi lazima vichunguzwe kama uhalifu wa kivita, alisema Ujigo. Wanaendeleza muundo wa muda mrefu wa mbinu za kijeshi za Nigeria dhidi ya raia vikosi vinavyodaiwa kuwa vinahusika na ukiukwaji kama huo lazima visimamishwe mara moja na kufikishwa mbele ya sheria alisema mchunguzi huyo. Tume ya uchaguzi ya Ethiopia leo imetangaza tarehe ya uchaguzi wa wabunge bunge kuwa Agosti 29, ukionekana kuwa mtihani wa kwanza wa uungaji mkono kwa waziri mkuu mpya wa taifa hilo Abey Ahmed aliyeingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tarehe hiyo imekuja wiki mbili e, nyuma ya ilipotangazwa awali kutokana na sababu za hali ya hewa. Mwenyekiti wa tume hiyo Bitukan Mideska amesema kuwa mvua kubwa zinatarajiwa kwenye maeneo mengi ya taifa hilo kwa kipindi hicho. Hayo ameasema wakati akifanya kikao washika na washikadau kuhusiana na uchaguzi mjini Adis Ababa. Mideska amesema kuwa mvua zitakuwa zimepungua kwenye maeneo mengi kufikia tarehe mpya iliyowekwa. Ethiopia yenye idadi ya watu milioni mia moja na tisa inashuhudia mabadiliko makubwa ya kisiasa na kiuchumi, huku utawala wa Abei ukilaumiwa na baadhi ya wa wakazi kwamba umechochea chuki za kikabila na kupelekea ghasia. Wajumbe kutoka Egypt, Ethiopia na Sudan wanaendelea kujadili masuala ya utumiaji wa maji yanayohusiana na, na bwawa la Ethiopia linalojengwa kwenye mto wa Nile. Kufuatia mikutano ya siku mbili mjini Washington, wizara ya fedha ya Marekani imetoa taarifa ikisema timu za ufundi za kisheria kutoka nchi zote zinafanya maendeleo kuelekea makubaliano ya mwisho ambayo yatapatiwa na viongozi kutoka nchi husika. Marekani, kwa msaada wa kiufundi kutoka Benki ya Dunia, imekubali kuwezesha maandalizi ya makubaliano ya mwisho ya kuzingatiwa na mawaziri wakuu wa nchi kwa kuhitimishwa mwishoni mwa mwezi. Alisema Stephen Monich, waziri wa fedha wa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kenya inaimarisha juhudi za kupambana na uvamizi wa nzige kwa kutoa mafunzo maalumu kwa kikosi cha kitaifa cha huduma za vijana. Mafunzo hayo yanatolewa na wataalamu kutoka Moroko waliopelekwa na shirika la chakula duniani FAO kuisaidia Kenya inayokumbwa zaidi na nzige wa jangwani wanaotishia kuharibu chakula nchini humo. Mwakilishi wa FAO nchini Kenya, Tobia Taka Varasha, anasema wameamua kusaidia Kenya kwanza kwa vile ni kitovu cha uvamizi huo wa nzige na ndio eneo kubwa zaidi linaloathirika, mbali na mataifa matano ya Afrika Mashariki na pembe ya Afrika yanayozunguka nchi hiyo. Anasema ukikabiliana na hali ya hewa na hali ya Kenya hapo unapunguza athari katika nchi jirani. Waziri wa kilimo na uvuvi wa Kenya kelo Hasama anasema nzige wanahatarisha mfumo wa chakula wa nchi nyingi za Afrika. Na wanadiplomasia wa umoja wa nchi za Ulaya wanasema Australia inaendelea kuzuia juhudi za mataifa mengine ya Ulaya kufufua mradi wa jeshi la majini katika bahari ya Mediteranean wenye lengo la kutekeleza vikwazo vya silaha dhidi ya Libya. Mradi huo wa nchi za Ulaya uliopewa jina la Sofia ulianzishwa mwaka elfu mbili kumi na tano ili kupambana pia na usafirishaji haramu wa binadamu kuvuka bahari ya Mediterranean lakini haukuwa na meli kufanya kazi zake tangu mwaka jana baada ya Itali kukataa kuwapokea wahamiaji waliokolewa baharini. Brussels na mataifa mengine wanachama zinge lipendelea kufufua mradi huo ili kutekeleza vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Libya, ambapo mataifa kadhaa makuu yanawapatia silaha pande zote mbili katika vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Libya. Kampeni rasmi za uchaguzi wa bunge la Iran wiki ijayo zimeanza e, jana ambapo wahafidhina wanatarajiwa kupata ushindi mkubwa baada ya maelfu ya wagombea wa mrengo wa wastani na wapenda mageuzi kutolewa katika kinyang'anyiro. Uchaguzi huo muhimu wa Februari 21 unafanyika miezi michache baada ya kuongezeka kwa mvutano kati ya Iran na Marekani. Kulingana na shirika la habari la Iran, Baraza la ulinzi wa mapinduzi linalowakagua wagombea linasema zaidi ya wagombea elfu saba wameidhinishwa kushiriki katika uchaguzi huo, lakini ni wengi zaidi waliozuiliwa kushiriki. Wengi kati ya wagombea waliozuiwa kushiriki wanatokana na muungano wa wahafidhina wenye msimamo wa wastani na wanataka mageuzi wanaoongozwa na Rais Rouhani. Maelfu ya wanafunzi kutoka jimbo la Thailand la Ayutaya mapema leo wamekusanyika ili kutuma ujumbe maalum kwa China kuhusu siku hii maalum ya Valentine, wakati China ikitangaza kuwa watu wengine 121 wamekufa kutokana na kirusi cha korona. Waalimu wakiandamana na waalimu wamekusanyika wakisema maneno ya kuunga China kwenye vita dhidi ya janga hilo, wakiwa wamesimama karibu na ndovu wawili kwenye bustani wanafunzi hao wamesema kwamba nia yao ni kuunga mkono juhudi za China wakati kikabiliana na kirusi hicho. Thailand kufikia sasa imeripoti maambukizi 33 ya korona, lakini hakuna kifo kilichoripotiwa. Tume ya kitaifa ya afya ya China imesema kuwa imeorodhesha kesi elfu tano na tisini na na maambukizi mapya ya China bara na kufikisha jumla ya watu walioambukizwa kufikia jana Alhamisi kuwa zaidi ya elfu sitini na tatu. Marekani imesema kuwa inaangalia kwa kina uwezekano wa maambukizi ya virusi vya korona kutokea Korea Kaskazini, ikiongeza kuwa inaunga mkono juhudi za makundi ya kimataifa za kusaidia Pyongyang kuzuia uwezekano wa maambukizi. Marekani imesema kuwa iko tayari kuhakikisha kuwa misaada kutoka kwa makundi hayo inafadhiliwa vilivyo. Taarifa hiyo sasa inafungua njia kwa makundi ya kutoa misaada kuanza kupeleka misaada ya dharura ya kimatibabu Korea Kaskazini japo muda wa kuanza kufanya hivyo bado haujatolewa. Kufikia sasa Korea Kaskazini bado haijaripoti kesi yoyote ya maambukizi, ingawa wataalamu wa afya wanaonya kuwa iwapo kirusi hicho kitaingia nchini humo, basi kitasababisha janga la kibinadamu la kitaifa. Korea Kaskazini haina miundo msingi inayohitajika kukabiliana na janga kama hilo kutokana na umaskini mwingi miongoni mwa wakazi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa tunaanza rasmi matangazo yetu ya Live Talk ambapo tutajadili kuhusu mila na desturi ya ukeketaji ambayo ipo na inaendelea kufanywa na baadhi ya watu katika eneo la Afrika Mashariki. Kwa kuongezea mjadala wa leo wa, wa Live Talk, naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninashirikiana na mwenzangu Mary Mgawe. Tunakukaribisha tuwe pamoja, hali kadhalika kwenye laini ya simu tunao wanaharakati Uh, pamoja na wataalam wanaofuatilia suala hili la ukeketaji kwa karibu sana. Hivi sasa tunaye Rehema Nandito kutoka taasisi ya Neserian Masai huko Lungalunga Lunga, nchini Kenya. Hali kadhalika tunaye Robi Samuel, mkurugenzi wa Hope for Girls and Women in Tanzania, anatokea katika mkoa wa Mara. Msikilizaji, bila shaka jina au neno ukeketaji sio geni kwako na pengine uh, neno hili linakuja na na maana tofauti tofauti lakini kwanza ifahamike kwamba kila mwaka februari sita mataifa mbalimbali huungana na jamii ya ulimwengu kuadhimisha siku ya kupinga ukeketaji historia ya ukeketaji imeendelea kuwepo kwa karibu karne ishirini na moja mwaka elfu mbili na tatu baraza la umoja mataifa liliidhinisha tarehe sita Februari kuwa siku rasmi ya kupinga ukeketaji duniani baada ya kutathmini kwa kina athari za ukeketaji kwa wasichana pamoja na wanawake na jamii kwa ujumla, na kila mwaka siku hii huadhimishwa kwa kauli mbiu tofauti tofauti. Mwaka huu wa elfu mbili na ishirini Februari 6 ilikuwa ni siku ya kimataifa ya kupinga ukeketaji ambapo kauli mbiu yake ilikuwa ni acha mila zenye madhara, tokomeza ukeketaji. Na kama nilivyosema, mm. neno ukeketaji lina maana tofauti tofauti. Kwa upande wako, Mary unafahamu tofauti na namna navyofahamu mimi, hebu mm -hmm. tueleze kiduchu kile ambacho unafahamu kuhusiana na neno hilo kwanza, kwanza kabisa kabla sijaingia hapo kuhusu ukeketaji, maana yake na nini, tuangalie umoja wa mataifa inasema nini sheria zake Umoja wa Mataifa ilipitisha rasmi kuwa FGM ama ukeketaji unakiuka haki ya msingi ya wasichana na wanawake katika masuala ya afya, usalama na kushikilia thamani ya mwili wake. Kwa mujibu wa taarifa kutoka Umoja wa Mataifa ambazo zimechapishwa katika mtandao wake, inasema kuwa miongoni mwa wasichana mia mbili na wanawake wanaoishi leo wamefanyia ukeketaji katika nchi za takriban thelathini duniani hapo, ikiwemo nchi za Afrika Mashariki tunazungumzia leo kama, vi, tunazozizungumzia leo kama vile Tanzania, Kenya na Uganda. Lakini sababu za kwa nini basi FGM inafanyika katika nchi mbalimbali zinatofautiana tofautiana, na zipo zile za kijamii na pengine katika familia na jumuia. Kwa mfano wengine wanaona ni sehemu ya kumkuza msichana kuelekea katika umama na hatimaye kuolewa. Wengine wanaona ukikeketwa unakuwa huna matamanio mengi ya kujamiiana sana eh, na, na pengine na wanaume, lakini pia wengine wanaona kuwa inasaidia mwanamke kuwa mpole na mtulivu. Katika jumuia nyingi inaelezwa kuwa FGM ni utamaduni ambao kwa kweli hadi sasa mjadala wa kuutokomeza kabisa imekuwa ni kizungumkuti. Naam, Mary, kama umeeleza kwa kina, kitendo hiki cha ukeketaji pia kinaelezewa maana tofauti tofauti. Kinahusisha kukata huku haribu kabisa sehemu ya uke wa mwanamke um, sehemu zake za mwanamke na basi, kama nilivyosema kwenye laini ya simu, tunao tayari washiriki wetu Robi Samuel na Rehema Nandito. Tuanze uh, moja kwa moja na Rehema Nandito kutoka huko nchini Kenya. Wewe ni mwanaharakati katika maswala haya ya, ya kukemea uh, tabia mila tendo hili la ukeketaji. Kwako wewe, unapoambiwa ni mwanaharakati wa kukemea uh, maswala ya ukeketaji, unazungumzia una nini swala zima la ukeketaji. Ukeketaji unahusu unamhusisha nani na ni kwa nini hasa uliamua kujikita katika suala hili? Okay, namshukuru kwa kunyawalika tuwe pamoja. Mimi kwa masuala ya upande huu wa Rungarunga ama tuseme Kwale kaunti, mimi ndio anasimamia hayo masuala, lakini kwa upande wetu wa Masai bado tuko na hiyo ukeketaji, tuko na hiyo dhuluma ya kuoza watoto wadogo. Sasa kenye naomba serikali ikiwezekana, aweze kufuatilia hilo swala kwa sababu ni nyeti kubwa sana, anafanyika huku sehemu ya Rungarunga. Mm -hmm. Na kuunga mkono tu hapo kwa mwanaharakati huyo Rema Nandito. Mkamiti licha kwamba Kenya imepiga marufuku keketwaji kwa mwanamke mwaka 2018, lakini utamaduni huo kama anavyosema umeendelea katika baadhi ya jumuiya na Rais Uhuru Kenyatta ama kwa hakika aliapa kutokomeza FGM, eh, kabla ya kumalizika kwa mwaka 2023 ama ifikapo mwaka 2023. Mm-hmm. Unaona ikiwa kwamba Umoja wa Mataifa wao walisema kwamba 2030 ukeketwaji utakuwa umetokomea akabisa uh, duniani ikiwa kwamba wanaweka kauli mbiu hizo wakihamasisha nchi na kuelezea madhara na na, na vilevile kuhakikisha kwamba haki ya msingi kwa msichana na mwanamke inashikiliwa, miaka saba miaka saba kabla ya malengo ya Umoja wa Mataifa kusitisha utamaduni wa ukeke, ukeketwaji. Sasa Kenya wanaharakati hata hivyo, wanasema mengi yanahitajika kufanywa, huku mamilioni ya wasichana wakiwa bado hatarini kukeketwa. Sasa kama mwanaharakati Rehema na Ndito anavyosema kuhusu serikali eh, inatakiwa ianze kufatiliwa kwanza, kidogo tu, hebu tusikilize. Rais Uhuru Kenyatta alisema kitu gani? Jameni, tushirikiane, tubadilishe mambo haya ambayo inadhulumu watoto wetu, na mambo haya tumesema yatakoma na kutoka leo, mjue ya kwamba maofisa wote wa serikali wa wizara hii ya ajenda, maofisa wote wa wizara ya afya, awe ni chief awe ni assistant chief ambaye anasimamia sherehe kama hii, muniambie, mtaona vile nitafanya naye. Rehema, bila shaka umesikia sauti na matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta akikemea suala hili la ukeketaji. Wewe kama mwanaharakati uh, pamoja na makundi mengine pengine ya wanaharakati wanaotaka kukomesha swala hili, mnashirikiana vipi na serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuhakikisha kwamba swala hili linakomeshwa, linapatiwa elimu ya kutosha, aliendelei tena na kila mtu anapata mwamko kuhusiana na FGM? Okay, mimi nimeshiriki na shirika la Muhuri nikashirika na ICC runga runga, nika nikashirika na ofisi ofi, ofi ya watoto tumejaribu jaribu nimejaribu jaribu kujisukuma nime kuji, lakini bado tuko na bahati kubwa mimi ndio Masai ambaye napigania mwenyewe. Sasa, ikiangalia rungarunga runga na Kinango Nikawondi ambaye mbaya sana wanadhulumu watoto wadogo sana, bado anaoswa watoto wadogo. Iki, ikichukuliwa mtoto mdogo anaenda kuteswa alafu analegeshwa mtoto, si mtoto na si mama. Sasa hiyo swala iko sana na nimeng'ang'ana kuangalia na serikali, lakini bado tu hiyo hiyo kasi kuisha, bado anaendelea tu Endelea inde, endelea kenye. Mimi napenda kusema tushirikiane na serikali, tumkomeshe hiyo dhuluma, kwa sababu ni wengi watoto wanadhulumia wa vibaya. Wengine akaolewa mtoto mdogo, akaenda ku baada mtoto kuwa size, anakuwa mimba, ikipeleka hospitali operation, anakufa, kwa sababu amekuwa mimba kabila saa yake. Mtoto mdogo ikikeketwa, ataweza kuwa wembe ako na tetanus. Sasa hiyo ni kitu ambayo anaharibu upande wetu kwa Wamasai na upande wa mm, masomo ni wengi ambayo hawataki kusomesha wasichana hata wafulana, kiukuta amesomesha ni moja moja. Kwa hiyo upande wa Lungalunga, tuseme kaunti Kwale, kuna odi Kinango na Lungalunga. kwa sababu hao mahali wawili ndio Wamasai wako wengi wale ambayo bado wako nyuma. Kwa hiyo naomba serikali tafadhali, tusaidiane tuangalie kama tutapata usaidizi hiyo kasi. mm -hmm. Umoja wa Mataifa unasema mmoja kati ya wanawake watano kati ya umri wa miaka kumi na tano na arobaini na tisa amekeketwa. Na hapa utaona kabisa kwamba wanawake na wasichana wa Kenya wanaingia katika takwimu hii, lakini kama ambavyo tumezungumza hapo awali kwamba ukeketaji pia wengine wanaamini ni utamaduni, na vile nafahamu ni kwamba unapoingia katika tamaduni za watu si rahisi sana hiyo vita kuingia kusema kwamba utamaduni huu ukatwe, uondolewe, upigwe vita, ufanywe hivi na vile. Sasa wewe ukiwa mmojawapo Rehema, kama mwanaharakati, sijui kama kuna elimu yoyote ama ni, ni, ni, ni kitu gani ambacho pia mnakifanya nyinyi kuingia kule mashinani kabisa kwenye hizi mila, watu wanaofanya mila hizi, kuwaambia, kuwaelimisha na madhara ya hii kitu, ili nao waweze kuwaunga mkono nyinyi katika kampeni yetu kam, katika kampeni yenu ya kuhakikisha kwamba mtoto mdogo msichana na hata mwanamke hakeketwe, okay. Sawa, hiyo ni kuungana, kwa sababu ni mahali mbalimbali mbali, na mimi niko tayari kupokea nyinyi na tupeleke kila mahali, lakini ni mbalimbali mbali. Sasa kenye tunaangalia shida ambayo kubwa ni mambo na fea, kwa sababu mimi ni volontia nijitolea tu kusaidia um, Sasa uh, tunapenda tu tukiungana mkono tupate fea, tupa, tushiriki tuingie maboma ama tuseme tuingie kaunti Lungalunga mpaka Kinango kwa sababu hapo ndio mahali ambao mbaya sana, ambao wananyanyasa watoto sana. Kwa mfano mimi nimepigania hiyo haki ya watoto mpaka hata amekuja mahali ambao e, wanaishi hanipendi kwa sababu anaona vile anafanyia watoto, wanasema mm, huyu -hmm. ndio ameleta uh, serikali ajue mambo zetu. Sasa tutafuta namna tumsukume ama tufanye nini? mm -hmm. tisa, Kwaivo... wa tarehe mwezi wa kumi mm -hmm. Kwaivo... Kwaivo... na mbili wamenifamia saa hii hatuko pale kwetu, lakini niko tu karibu kwa sababu niko runga runga. Sasa kazi ya Mungu bado napigania kenye, naomba tu serikali tushikanene mkono, tusaidie watu kama vile natakikana na sheria ama kwa Mungu. Kwa hiyo kwa hiyo, kwa kifupi mkamiti anaelezea kwamba yeye hajafika kwenye mashina kule kwa ajili ya kutoa uhamasisho huu na kuambia wale wanaofanya vitendo vile, kuwaelimisha kwamba utamaduni jamani, hmm. Hapana na moja kwa moja. Kabla ya kusonga mbele, kwenye laini ya simu tuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako na tunapokea mchango wako ili uweze kusikika. Asante kwa kunipatia nafasi. Kwa majina ni Amiani kutoka Tarbu, Kakamega Kaunti. Ni kweli suala hili la FGM linafanyika kule mashinani na nimemsikiliza eh, mmoja wenu akisema kuwa kule mashinani ndio tabu kama hiyo huwa inatokea. Mimi nashukuru serikali yetu ya Kenya kwa sababu sio mara moja ama mbili imejaribu sana kupigana na hiyo vita ya FGM, lakini cha kushangaza tunaambiwa ni utamaduni, lakini mimi naona utamaduni kama huo umepitwa na wakati kwa mfano kwa mfano sasa, utapata kuwa baada ya vita kupi, kupigwa na serikali kutafuta wale wakeketaji, unapata hata majerida inaandika kuwa hata watoto wenyewe wenye wanakeketwa wenye wanajikeketa wenyewe, na hili jambo lilileta shida nyingi sana, na ni kwa sababu wale wakeketaji walikuwa wanaenda masichoni, alafu baadaye wanakuja pale mashinani. Kwa hivyo ningelipenda tu kuuliza wale ambao washikadau ni ni ni jambo lipi ama ni nini wanafanya ili pia wakabiliane na wale watoto ambao wanajikeketa wenyewe? Asante kunipatia hii nafasi, shukran sana. Amiani, na hivi sasa uh, swali langu linaelekea kwa washiriki wa Tanzania. Uh, Robi Samuel, umekuwa ukishughulika na taasisi hii ya Hope for Girls and Women in Tanzania kwa muda uzoefu uliokuwa nao uh, katika suala hili la ukeketaji ukiwaona watoto na kina mama wanataabika, je, ni, ni namna gani ambavyo umejipanga wewe uh, na taasisi yako kuwasaidia hawa wasichana pamoja na wanawake katika uh, kusitisha suala hili la ukeketaji? <coughs> Asante sana sana sana mtangazaji. Sisi kama Hope for Girls and the Women in Tanzania kwa kweli tumejipanga vizuri ili kuweza kuhakikisha kwamba tunamsaidia huyu msichana pamoja na, na huyu mama. Kwanza kabisa ni kutoa elimu katika jamii yetu. Tunatoa elimu kwa kutumia mbinu mbalimbali ili kuifikia jamii. Tuna program za mashuleni, tunawafikia mabinti wenyewe pamoja na watoto wa kiume, tukiwaeleza madhara ya ukeketaji, na kutokea hapo ni kwamba tunatengeneza pia clubs za hawa eh, clubs za kupinga ukeketaji katika shule, kila shule, ambapo hapa tunatoa mafunzo kwa walimu na walimu ili waweze kuendesha hizi clubs ipasavyo kule mashuleni. Lakini pia kazi ya walimu nyingine, pamoja na kuendelea kutoa elimu katika clubs hizi, ni kuhakikisha kwamba katika ile misimu ya ukeketaji inapokaribia, basi wanakuwa tayari kuainisha wale watoto ambao wako katika hatari ya kukeketwa lakini uh, pamoja na hiyo programu ya mashuleni pia tunaifikia jamii uh, kwa njia mbalimbali uh, kwa njia ya kuonyesha maonesho ya barabarani kwa kutumia ngoma za asili, kwa maana kwamba ngoma katika vikundi hivi vya ngoma za asili tunavipa elimu uh, jinsi ya kutoa elimu juu ya madhara ya ukeketaji katika jamii husika. Kwa hiyo kupitia ngoma hizi za asili, zinapendwa sana na watu wengi wakina mama wengi huhudhuria, wakina baba, watoto pia. Na katika mkusanyiko huo wameonyesha barabarani, uh, tuna, wana, tunasikiliza zile nyimbo kwa pamoja, na kisha baadaye mhamasishaji wetu jamii anauliza maswali mbalimbali kwa wakina mama, kwa wakina baba, kwa wazee wa mila, na wao wanaeleza juu ya wanaonaje hili swala la ukeketaji. Lakini mm -hmm, pia tunatumia mbinu zingine za kongamano jamii kuifikia jamii. Ah, tunawaita ngariba, tunawaita wazee wa mila, tunakaa na kina baba kina mama na vijana pia wa kike na wakiume. Tunaweza tukaweka ah, kauli ya kuisemea kwamba je, ni kweli ukeketaji unaleta ah, unalinda tabia nzuri kwa wasichana na wakina mama. Tunamsikia ngariba anavyoongea, tunamsikia mzee wa mila anavyosema, mabinti wanavyosema, wakinamama wanavyosema, lakini moja kwa moja, kwa kweli wengi hufikia kwamba ukeketaji una madhara, na wakina mama wengi wanashiriki mpaka kusema kwamba ingekuwa kwamba wao ni watoto wa kike ni wabinti bado wasingekubali kukeketwa, kwa maana kwamba wanaona jinsi wanavyonyanyasika katika familia zao. Eh, waume zao wameoa wanawake wengi, wameoa hao, yeye aliyekeketwa, lakini mwanaume tena kaoa mwanamke kutoka kabila lingine ambaye hajakeketwa, na yule anapendwa zaidi kuzidi yeye. Kwa hiyo anaona jinsi gani ambavyo ukeketaji una madhara, lakini pia Ah, madhara mengi yanatajwa kama tunavyofahamu ya ukeketaji: watoto kuoza katika umri mdogo, ndoa za utotoni, watoto wengine wanakufa wengi baada ya kukeketwa. Ah, mbinu nyingine tunayoitumia tofauti na elimu ni kuwa na nyumba salama. Hizi nyumba salama zinatoa hifadhi ah, katika kwa watoto ambao wamekimbia ukeketaji ama wahanga wa ukatili na niseme katika mapambano dhidi ya ukeketaji, pamoja na hizo mbinu nyingi tunazozitumia, uh, yatubidi tuunganishe mbinu mbalimbali ili kuweza kukomesha ukeketaji, kutumia pia utekelezaji wa sheria uh, kuhakikisha kwamba pale wale wanaobainika katika kufanya matendo ya ukeketaji wakati wa elimu imeshatolewa basi sheria zishike mkondo wake na ninaweza nikasema kupitia Hope for Girls and the Women in Tanzania kwa kushirikiana na serikali yetu, kwa kweli tunafanya kazi kwa kushirikiana ili kuweza kuhakikisha tunakomesha hili swala la ukeketaji. Tunao mangariba ambao tayari walikamatwa na wameshafungwa, na hii inakuwa ni fundisho katika jamii husika kuelewa kwamba kumbe sasa serikali imesimama kidete kuhakikisha kwamba inapambana na hili swala la ukeketaji. Uh, sure. Kwa hiyo niseme tunapotoa elimu katika jamii uh, wako wazazi wanaoelimika na kuacha kuwateketa watoto wao, lakini wako wale wazazi ambao bado wanashikilia ile mila na kuwalazimisha watoto wa keketa na mabinti zao wakati mabinti wameshashamba madara ya ukeketaji anapomweleza mzazi kwamba Baba, sipendi kukeketwa kwa sababu ukeketaji una madhara, tumefundishwa shuleni. Mzazi anasema lazima ukeketwe kwa sababu hii ni mila na desturi. Hapo ndipo kuna kuwepo na nafasi ya nyumba salama, ili kuweza kutoa hifadhi kwa watoto hawa ambao wanakimbia ukeketaji. Shukrani, Robi, hebu endelea kuwepo katika laini ya simu tu, na msikilizaji ambaye anataka kutoa mchango wake hivi sasa, inataka mpikaikataoaaarbo Kenya. Eh, eh, nataka niseme hivi, mwachamira ni mtumwa, ukeketaji sio dhambi sio kitu kibaya, bali njia ile yenye inachukuliwa, pengine tuweze kubeba haya mafunzo katika hali hii ya kihobera hobera, bali iwe ni ile hali yenye inaweza kuonekana ni hali yenye iko na utulivu. Kwa mfano leo hii, mimi wazazi wangu wali- walikeketwa, wali, wali niseme kwa mfano mamangu, na aliweza kutuzaa vizuri watoto kumi kumi na wawili eh, na tuka, eh, ipatikana maneno mazuri. Shukran msikilizaji kwa maoni yako mazuri, lakini hapa nakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha Live Talk ambacho tunazungumzia swala so zima la ukeketaji na Tunaendelea kuwepo katika live talk katika sehemu ya pili ambayo itasikika kwa njia ya mtandao pekee. Hivi sasa nakuaga kutoka studio 15 ni mkamiti kibayasi nikishirikiana na Meri Mgawe, na tukutane sekunde chache zijazo katika sehemu ya pili ya live talk kwa njia ya mtandao. na msikilizaji unaendelea kusikiliza live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani mjini washington dc tunazungumzia suala la ukeketaji kwa wasichana na wanawake ambapo kama tunavyofahamu siku ya kimataifa ya kupinga ukeketaji huwa ni februari sita ya kila mwaka na kauli mbiu ya mwaka huu ilikuwa ni acha mila zenye madhara, tokomeza ukeketaji. Kwenye laini ya simu ninaye Robi Samuel, ni mkurugenzi wa Hope for Girls and Women in Tanzania. Hali kadhalika naye Gladless Mzirai, yeye ni mratibu wa kituo cha usuluhishi TAMWA huko Tanzania. Pia vilevile, tunaye rehema na ndito kutoka taasisi ya neseriani Masai huko Lungalunga lunga nchini Kenya. mi <tosuruhi> mkamiti, ningependa kuanza na Gladys Mzirai kwa sababu yeye yuko katika kituo cha TAMWA. Bila shaka anaweza kutuweka vizuri kidogo kuangalia takwimu labda na sheria za Tanzania sababu tumesikia Kenya wao wamesema mpaka elfu mbili na ishirini na tatu tutokomeza. Glad, Gladness, labda tuambie kwa ufupi ufupi tu kwamba sheria ya Tanzania inasema nini kuhusu ukeketwaji na kituo chako kama kimeweza kunukuu yoyote mwendelezo na hali jinsi ilivyo ya utekelezwaji uh, wa sheria hii. Nashukuru kupata nafasi hii, labda nikusaishe kidogo, naitwa Gladness munuo mono not sio mzirai kuhusu, yeah, mm -hmm. mm. uh, uh, sheria za Tanzania katika masuala ya ukeketaji tunaangalia katika maeneo mawili, kwa sababu tunayo uh, sheria ya masuala ya uh, makosa ya kujamiiana ambayo inajulikana kama sosa, na hii ni ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane. Nayo imezungumzia kabisa kwamba ukeketaji ni kosa la jinai ni kosa la jinai mpaka sasa hivi, pamoja na kuwa ni mila na desturi za baadhi ya makabila huko Musoma, Singida, Dodoma, Manyara, uh, Kilimanjaro na baadhi ya sehemu zingine ambazo uh, wafugaji wamekuwa wakiishi maeneo ya Morogoro na kadhalika, lakini bado ni kosa la jinai mpaka sasa hivi. Lakini pia tunaangalia hata sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa nayo imeonyesha wazi wazi, wazi, kwamba wazazi au walezi wanao wajibu wa kulinda haki za mtoto pamoja na masuala kama hayo, kulinda mtoto dhidi ya kufanyiwa vitendo vya vya unyanyasaji au ukatili. Maanake FGM au ukeketaji ni mojawapo ya ya ukatili ambao unafanywa kwa mtoto wa kike au kwa mwanamke yeyote ambaye aidha kwa matakwa yake, lakini kwa watoto wengi tunajua bila ridhaa yao ndio vitendo hivi vinafanyika. Takwimu zinasema kwamba takwimu, baada ya utafiti uliofanywa na Tanzania Demographic Health Survey ambao hufanyika kila baada ya miaka mitano, tuseme hii e, tunavyoenda ishirini ishirini utafanyika utafiti mwingine ambao utatuonyesha pia, lakini ya mara ya mwisho ilikuwa elfu mbili kumi na tano kumi na sita ilikuwa inaonyesha kwamba vitendo hivi vimepungua takwimu zilikuwa zinaonyesha kwamba kasi ya ukeketaji imepungua, lakini ukija kuangalia uh, kwa uasilia kama alivyozungumza mwenzangu uh, uh, Robi, inaonekana kabisa vitendo hivi vinaendelea, na hata juzi juzi, uh, unajua mara nyingi wanafanya miezi ya kumi na moja kumi na mbili, sisi ambao tuko Dar es Salaam tumeshuhudia kabisa maeneo ya Kitunda ambako ndo kuna jamii ya wafugaji na wengi wenyeji wa kutoka Musoma wamekuwa wakifanya hivyo vitendo, na sisi kama wanaharakati pamoja na vyombo vya usalama tumejaribu sana kuzuia zuia na nini, lakini wakati mwingine vinafanyika usiku vinafanyika kwa siri na kadhalika. Na sasa hivi vitendo uh, hivi inatokea ina mpaka hata wamama wajawazito tunajua wengi sana ambao wako vijijini Manyara huko Msoma nini wanajifungulia majumbani. Kwa hiyo utakuta yule ambaye hajakeketwa anafanyiwa hivyo vitendo wakati wa kujifungua mm. Kwa mama mtu mzima mm. yeah. imesikia mpaka hatua huko Manyara, mtoto mm. mdogo ana uh, wanakubaliana na yule aidha uh, mkunga ambaye ndio anamjalisha yule mama. Kwa hiyo mtoto utakuta anafanyiwa uh, kitendo hicho cha tohara akiwa mdogo kabisa ndo wamezaliwa na kadhalika na kadhalika. Sasa hizo ni shuhuda ambazo napewa, uh, na wenyeji ambao wako maeneo hayo. Sasa Gladness, umekuwepo katika laini ya simu, na muda kidogo tu uliopita umemsikiliza msikilizaji mwingine ambaye anaonekana anapenda sana utamaduni, anasema kwamba wacha tamaduni ikae hivyo hivyo ilivyo, yaani kifupi anasema ukeketwaji sio dhambi, eh, kwamba utamaduni upo na utamaduni lazima uendelee, lakini hapo hapo unakuta kama hivi Februari sita ndio tunaadhimisha ndio dunia inaadhimisha FGM, kuna kauli mbiu inasema, acha mila zenye madhara, tokomeza ukeketaji, sheria zinawekwa. Eh, sasa sijui nyie kama wanaharakati na mmeshakuwa katika hayo maeneo ya tukio, kwa mfano eneo kama lile la Mara katika kijiji cha Itirio, kama ulivyodokeza hapo mwezi wa kumi na mbili ni sherehe kubwa kabisa, watu wanavalia vizuri na kanga na mashanga na nini, wanasherekea ukeketaji. Nyinyi wanaharakati mnaingiaje hapo? nafasi yenu katika kuhakikisha kwamba kufichua mambo haya na kuhakikisha serikali nayo inashika sheria zake na kuwachukulia hawa watu hatua, kwa sababu kama sheria zipo na watu wanafanya hadharani, wengine, achana na wale wanaofanya kwa kujificha, lakini hawa ambao wametenga kabisa siku yao kama ambavyo Februari sita imetengwa kwa ajili ya ku weka kampeni ya kupinga wapo ambao nao wameweka mwezi mzima, wanasherekea FGM na ni ni kweli, e, e, iko shida kidogo, lakini kama huyo mzungumzaji aliyezungumza, uh, mimi nilivyomsikiliza vizuri, ni mwanamme hajui uchungu ambao, uh, wenzao wanaupata, hajui kwa sababu kumbuka kwamba huyu mtoto wa kike anavyofanyiwa kitendo kile Uh, atakapokuja uh, uh, kujifungua yeye atapata maumivu mara mbili zaidi, sio sawasawa na kijana wa kiume anavyotahiriwa yeye. yeah, Akishatahiriwa ni basi, lakini kumbuka huyu wa kike bado ile sehemu itakuwa inaendelea uh, kutumika na ataendelea kuumia kama jinsi ninavyosema. Lakini pia akumbuke, kuna mila nzuri na mila mbaya, kuna tamaduni nzuri na tamaduni mbaya. Lile tamaduni nzuri hakuna mtu ambaye anazipinga, ziendelee. Lakini tamaduni ambayo unaona u, u, u, watu wanaathirika kwa sababu uh, kuna wanaopoteza maisha na sheria uh, uh, uh, si sheria, mila zao zinasema hivi, mtoto wako atakavyopoteza maisha katika tukio kama ile, huruhusiwi kulia hasa hmm. Wewe mwanamke yes, mm -hmm. Ni mwiko. Yani mtoto wako aliyemzaa kilia, watoto wako wote wataenda kupotea kwa njia hiyo. Ndiyo mila, mila yao inavyosema. Na kweli huwezi kufikia msiba kwa sababu sheria imesha mila yao imeshatamka kwamba mama uruhusiwi kulia. Kwa hiyo hapa wanapopoteza mm. maisha katika akiwa katika vitendo kama. Kwa hivyo kwa hiyo Gladness, samahani, tamaduni nzuri si, si, si, kwa, kwa hiyo Gladness, hapa kwa lugha nyingine tunaweza kusema kwamba uh, jamii zinazoendeleza ukeketaji ni jamii ambazo zimetawaliwa na mfumo dume na mila kandamizi kwa wanawake hapa, mm -hmm. haswa haswa na mkuma. Kuna wakati tulikuwa hmm. tuna kauli mbiu ambayo ilikuwa inasema inasema tunawahamasisha wanaume aseme kwamba mimi sitaki aliyekeketa kwa sababu tuna imani kwamba wanaume wakiwa mstari wa mbele kupinga hivi vitendo na kuwakataa waliokeketa, nani ataenda kukeketa? Hakuna mtu ataenda kukeketa binti yake, kwa sababu tayari wale partners wao eh, wameshakataa kuishi na ambaye amekeketa. Kama tuliendesha hii kampeni kwa muda fulani, uh, ilifanikiwa kwa kiasi fulani na kila wakati kunapokuwa na hizi kampeni, kunakuwa na mafanikio. Hebu ngoja wa... kidogo Goje, kidogo Gladys. Kuna msikilizaji anapiga simu anataka kushuhudia, nafikiri huyu ni miongoni mwa watu walioathiriwa haswa. So, hebu tumsikilize basi, huyu ni Mariam Wakeleza. Naona kidogo kumekuwa na producer wetu anatuambia kwamba anampata katika line ya simu, kisha mpata nadhani ni nani? Mariam. Ni Mariam. on ni mwathirika wa janga la ukeketaji wa Tanzania, mkoa ni Mara. Madhara niliyokutana nayo katika ukeketaji, kwanza nilitoka na damu nyingi, yani nilitoka na damu nyingi sana, yani kiasi ambacho ingepelekea hata maisha yangu mimi kutokuwepo tena duniani. Lakini nje ya hapo, huwa ninapata maumivu makali yaani naweza nikawa nasikia mwasho katika sehemu zangu za siri, lakini kumbe muda ambao unakeketwa ule kovu unakuta alikauki, yaani ni kama kidonda ambacho mtu ukiwa umeugua kidonda, kikiwa kinaelekea kupona bado unasikia yule mwasho ndani yake. Na nimehangaika sana katika wakati wote huo ambao nimekeketwa mpaka sasa hivi, yaani nakuwa nahisi maumivu wakati mwingine, mtu hata ukiwa unaingia, yaani ni rahisi sana kupata magonjwa ya zinaa kwa haraka kuliko mtu ambaye hajakeketwa na pia mpaka saa hizi naendelea kukumbana na changamoto, kwa sababu bado ukitembea katika jamii watu wanakuwa wanakuona ni mtu wa ajabu, unakuwa unanyoshewa vidole kwa sababu ulikeketwa. Kwa hiyo inakuwa inaumiza hata kisaikolojia, kwa sababu sisi unakuta mtu umeisha athiriwa. Yaani ukitembea mtu akiwa anakunyoshea kidole, hata kama akunyoshei wewe, unakuwa unahisi kama anamweleza mtu mwingine, huyu ameisha keketwa. Kwa hiyo unakuwa unaumia. Haya basi kweli kweli. Mm, Maria, umesikia ma, Mariam Jon anavyoeleza, lakini naambiwa na mzalishaji wetu uh-huh, na kwamba Joseph amerudi. Joseph ni yule msikilizaji aliyepiga, Josephat, ni yule msikilizaji aliyepiga simu akasema akaeleza aliyoeleza na akasema ukeketaji sio dhambi. Josephat, tunakukaribisha kwa mara nyingine tena baada ya kumsikia msichana ambaye ametendewa tendo hilo na jinsi alivyojihisi. Tunataka kusikia kutoka kwako baada ya matamshi ya Mariam Jon. Eh, bila shaka ndio Joseph Ayora kutoka Sarbo Kenya. Kwanza nataka kuambia huyu msichana augue pole na pole kwa yenye yalimtendekea, lakini sahizi hatuwezi kuchukua lile tendo lenye lilifanywa na yule mwenye alimfanyia ukeketaji. Pengine hakufanya kile ilikuwa na sio takikana ili tuweke yote imekuwa ni dhambi. Dhambi ya mtu mmoja isiwe ikaleta mambo mengine tukayachukua kwa ma ubaya Kenya. Nilikuwa nataka kusema mfano kama mimi, mama yangu alikeketwa katika sehemu zetu, kutoka sehemu moja ya Kisii Kenya, wasasi eh, wetu uwa, uh, wanawake wote huwa wanakeketwa na hatuta wai kuona kulingana na vile wa yule aliongea kutoka Lunga Lunga, akasema hiyo inafanya madhara yanakuta, ama pengine wasichana wanaolewa haraka. La, nataka kukataa, kwa sababu yule msichana hata keketwa na mzazi wake achamweleza kufanya tendo la ndoa akiwa mdogo ni kitu kibaya. Tafadhali, itakuwa ni makosa tayari, atakuwa amemsaidia. Wacha mira eh, ifuatwe na tuelekeze watoto wetu katika ile njia mzuri, tukiwambia ukiwa mdogo tendo la ndoa ni mbaya ama i, kitu kama hiki ni kitu kibaya. Kwa hivyo tunaposema kuwa e, kukeketwa kule ndio kumefanya msichana akaolewa haraka na kataa, ni kwa sababu huyu msichana achakeketwa, acha leo mama yake pengine huwa analeta e, pengine wanaume, pengine single ladies analeta mwanamume kwa nyumba yake, ama mtoto huyu ameachiwa hii e, mambo ya e, kompyuta ya kisasa, anaona mambo ya tendo la ndoa ama anaangalia katika mitandao, huyu mtoto utakuwa umemsaidia kweli? Ndio nilikuwa nasema mambo ya ukeketaji tusichukue e, e, kwa mbio hivyo, ndio nikatumia neno la hobela hobela. Eh, tuichukue katika njia nzuri tuweze kuifuatilia kwa njia mzuri, kwa sababu yule msemaji wetu kutoka Ronga Ronga alisema hata achavitia watu wa mashinani, ndio natoka mm -hmm, kwa vyombo vya habari anasema ukeketaji mbaya. Ha, ni mbaya. Sasa Josephat, Josephat, Josephat, nikuulize hapo, ukeketwaji tusichukulie kama hobela hobela, lakini faida yake hasa ni nini? Hebu tupeleke hapo, kama mimi kutoka sehemu yenye natoka huko Kisii. Ee, ilikuwa eh, msichana um, akikeketwa akikatwa hiye sehemu moja katika sehemu ya siri e, kukatwa tu kidogo, ilikuwa inapunguza ile choto choto ya kuweza kutenda pengine, eh, kufanya mambo ya tendo la ndoa, huwa euh, choto yake inarudi chini, unaona. Katika hari, na katika hiyo hali mtoto huyu amepata nafasi yake ya kusoma eh, katika shule ya msingi, aende sekondari, aende university, kitamaanza kufikiria haya maneno unapata, amepata nafasi ya kufanya kile kitu alikuwa anataka kufanya nini, kufanya. Tunaambiwa kwamba kiafya, Josephat eh, tunaambiwa kwamba kiafya hasa kule mashinani hawatumii vifaa vinavyotakiwa, yes. Havioshwi, havi sterilized, yani wanatumia nyembe, wanatumia sindano, wanatumia hivi, na vinaweza vikatumika labda kwa Asha, alafu vikaenda vikatumika kwa Meri, vikatumika kwa nani. Hiyo huoni kama inaweza ikachangia sana maambukizi ya ukimwi na magonjwa mengine yanayoambukiza yanayo bila saka, dada yangu nitakutibu vizuri sana. Mfano mmoja, unasikia kuna mwanamke ameenda kujifungua mtoto, akakataa kutokea mahali penye inatakikana, akafanyiwa operesheni, lakini yule daktari ambayo ni mtu amesoma, akaacha pamba ndani, mwingine akasahau makasi ndani ama wembe Utawezaje? Hilo swali vikio, kama nimekutibu vizuri, na wasikilizaji wanisikie, kuna ile mambo ya mtu e, mwenye anafanya ile kazi amelala. Kwa hivyo yule mtu akilala katika kazi yake, hatuwezi kusema sehemu ile ya pengine ile ile paresheni tuanze kusema hiyo kazi ni mbaya, kutokana na yule mtu mwenye alielekea katika kazi yake. Kama nimekujibu dada. Umenijibu. Kaa hapo katika line ya simu usiondoke, maanake we ni shuhuda mzuri kweli kweli. Amezungumzia swala hili la ukeketaji, na ikumbukwe kwamba hapa tunazungumzia eneo la Afrika Mashariki, lakini ukeketaji pia dunia nzima inapiga inapiga marufuku tendo hili. Sheria za Uingereza na na Scotland, Mm-hmm. Ukeketaji ni hatia nchini humo na ni hatia kwa mtu yeyote kutekeleza kusaidia au kupanga ukeketaji wa mtu mwingine hata ikiwa kitendo chenyewe cha kukeketa kitafanyika nje ya nchi hizo nilizozitaja. Na hii ni sheria ya Scotland ya mwaka elfu mbili na tano inayozuia ukeketaji nchini Uingereza, Wales na Kaskazini mwa Irish. Sasa basi, unaona kwamba <laughs> katika mataifa ya eneo la Afrika Mashariki tunaye Josephat hapa, ambaye yeye kwanza ni mwanamume na pengine unanisikia hivi sasa Josephat, pengine wewe ni baba, lakini bado unakumbatia una, una huu mfume dume ambao unamkandamiza mtoto wa kike pamoja na mwanamke, ambao ndio wanaopata madhara, uchungu pasipo Josephat kufahamu ni nini hasa wale watu wanachofanyiwa. Sasa, hapo ha. Na hiyo ni kwa mujibu wa sheria ambazo zimewekwa Umoja wa, wa Mataifa na hizi nchi mbalimbali mbali Kenya, Tanzania, mm -hmm. Uganda mm -hmm. kusema kwamba huu ni sawa na mfumo dume. Haswa. So, make Josephat asija akasema ni Mary <laughs> na mkamiti wanasema hivi. <laughs> Uko katika line ya simu Josephat? Josephat? Naona kama amepotea kidogo. Yupo, yupo. <laughs> Na unapata swali, nimeuliza swali. Rudia zuri tena swali. Okay, sasa <laughs> hebu tumelipata vizuri swali ama turudie? Eru, eru rudia swali, mkamiti. Nasema sheria za Uingereza na uh, Scotland ya mwaka elfu mbili na tano inaeleza kwamba ni hatia kwa mtu yoyote, kutekeleza, kusaidia au kupanga ukeketaji wa mtu mwingine, hata ikiwa kitendo chenyewe cha kukeketa kitafanyika nje ya Scotland. Sasa wewe uko huko Kenya eh? E, niko. Mm -hmm. e na unakumbatia huu mfume dume ambao adhabu ya, adhabu yake kwa nchi hizi ndizo zitaja wanasema ni kwa, kwa, kwa kuruhusu kosa hili utahukumiwa kifungo cha hadi miaka kumi na nne, faini au yote mawili. Sasa wewe ni n, n, pengine wewe ni baba, una watoto vilevile eh? Vile wewe ni mwanamume, je Unaona kweli ni haki kwa mtoto wa kike na mwanamke kufanyiwa kitendo hiki, ambapo tayari tumeshapata ushuhuda eh, wa mtu aliyefanyiwa tendo hili: hawawezi kuzaa vizuri, wanafanyiwa operation, hawawezi kukaa vizuri, sijui wakati wa kitendo wanatokwa damu nyingi, sijui wanaathirika kisaikolojia. Sasa tukuchukulie tu kama mzazi Unaona, huu mfumo dume wa mila kandamizi kwa wanawake unafaa kukumbatiwa mpaka hivi sasa elfu mbili na ishirini? Bila shaka nataka niwajibu. Ni suali nzuri sana nimelipokea. E, nataka nikuulize swali na mimi ni hiyo. Unapoenda kwa shamba, mm -hmm. unapanda mahindi yako, umetayarisha shamba yako vizuri, lakini katika mawazo yako hauna imani kuwa lile shamba yenye unapanda, hata ingawa umelima vizuri, umetumia pesa nyingi, yale mahindi hayataota vizuri, yale mahindi kweli yatatoka pale? Kwa hivyo hivo, tunapofanya ukeketaji eh, uke, huu tukifanya tukiwa tuko na sin, eh, katika hali ya usingo upande, kuna madhara yatatokea. Ni mfano mwingine nataka kuwapatia. Kenya ilikataa kipuko katika mwanafunzi huyo mwanafunzi, kwa sababu anachua kipuko kilikataliwa. Un, unapobeba kiboko tu hivi, yule mtoto katika mawazo yake anaanguka chini, anaanza kusimia, tayari amechukulia haya maneno katika njia ingine na ause chamba, unaona hivyo. Katika hili tendo, mimi nimewaambia mfano, mama yangu aliteketwa, ali alitupata vizuri. Leo hii nitasema mama yangu alifanya ali, ali tendo mbaya na atatusaa si, leo nitasema alifanya makosa. Lile neno lenye nimelilia ni hili kama kosa limefanyika katika njia eh, fulani tusise tukalichukulia tukakata kauli tukiamua maamuzi ina atike ile kitu tunaita consultation. Wacha tuanzie chini tucue ki hiki kitendo kilipotendeka mimi, ilifanyika uh -huh. Ndio nikawapatia mfano. Mnaona, huyu mtu anasema huyu mtoto akikeketwa mapema ataolewa haraka. Hapana, ni mzazi amelala, atavunika mtoto wake kuolewa mapema, sio pema, hautakuwa mama mwenye. Hapana Josephat, hey, mi nitapingana nawe kidogo hapo kusema mzazi amelala, kwa sababu kuna mila nyingine. Maanake unajua hii FGM kila jumuia inaichukulia ina, ina, ina tofauti tofauti. Kuna wengine wanasema kwamba anapokeketwa tu aolewe na takwimu zipo zinaonyesha, lakini uh, tumekusikia vizuri ka katika laini ya simu. Nadhani Mkamiti, huoni kwamba ni wakati wa kumleta Gladness Munuo uh, aweze kuchanganua hapa kidogo? mm -hmm. ni mratibu wa kituo cha usuluhishi mm -hmm. wa Tanzania. Tupatie basi maoni yako kuhusiana na anayosema Josephat. Yeah, uh, labda nilitaka ni uh, nimsaidie kakaangu Josephat kwamba uh, nilimsikia akisema kwamba unapo Uh, fanya uh, tohara unapofanya ukeketaji katika hicho uh, kiungo ambacho kinaondolewa kwa mwanamke kinampunguzia ile hamu ya kutaka tendo la ndoa. Nasema hilo ni kosa kubwa sana, kwa sababu huyu mtoto anakuwa katika mazingira ya wenzake ambao hawajawahi kufanyiwa hicho kitu, na anaweza kuwa anashiriki katika mazungumzo na akajua ba tendo la ndoa linapofanyika ni yani, kwanza unakuwa umemkosea haki, kwa sababu kama mwenza wake ambaye anayefanya naye hilo tendo la ndoa anasikia hiyo hamu, kwa nini yeye asisikie? Kwa nini yeye mtoto wa kike asisikie? Sasa akisha kuja kujua kwamba kuna kitu kama hicho, atajitahidi aweze na yeye kupata ile hamu, kwa atatoka kwa Joni, ataenda kwa Juma, ataenda kwa Josefu, ataenda kwa Ali. By, um, na vyote anakuwa ha, kote hasikii, lakini utayari ameshajichanganya na watu wengi na ameshapata maambukizo na amesha, yani vitu kama hivyo. Kwa nini basi hivyo? Ile sio njia ya kumzuia mtoto wa kike akaye atulie, hapana, bali ni njia ya kumfanya aendelee kutafuta ili aone na yeye hiyo, uh, uh, ashki. Wengi wanasema ataipata wapi? Kwa sababu tayari aishi peke yake aishi kwenye dunia ya peke yake anaishi na wenzake na anajua nini kinaendelea katika masuala kama hayo. Kwa hiyo nafikiri ulikuwa ni, ni msimamo wa jadi za kizamani, lakini ambayo kwa sasa kwa kweli kitu kama hicho hamna, na ndio maana hata kauli mbiu ya, ya mwaka huu sisi huku Tanzania tumesema kwamba nguvu ya vijana katika kumaliza ukeketaji ndio kauli mbiu yetu. Tumesema sasa tuanze kutumia vijana kwa sababu ndio wanaotegemea kuwa na wenza wao mwakani na miaka inayokwenda mbele, kwa hiyo wawe wao ndio chachu, vijana hasa wa kike na wa kiume, kuhakikisha kwamba wanaomaliza ukeketaji. Nilisikia kidogo pale uh, uh, uh, Gladness mlisema kwamba pia mnashirikisha uh, wanaume, mnaweka kauli mbiu inasema kwamba kataa aliyekeketwa. Josephat, unaweza ukaunga mkono kauli hiyo, kwamba kataa aliyekeketwa, kwa sababu nam eh, nam sitaunga mkono kwa sababu sitaona hawa watu wakifika karibu na mimi ama mwenzangu pengine jirani yangu, ili niweze kujua kuna maarifa fulani wameleta ama masomo fulani ama mafundisho ya kutuelekeza. Yenye nimewasikia ni kutokana na vyombo vya bali, wakiwa huko chuu hapa chini. Je, ni siku gani tutapata haya mafunzo haya changamoto hiyo? Tumsikilize tu msichana Lea naye nasikia mambo hayo mkamiti ha, leo anakuambia kwamba baada ya kukeketwa alikaa zaidi ya mwezi mzima, maumivu makali, haendi shule mm-hmm. hana uwezo wa kwenda tuition, kwa hiyo akawa nyuma sana kimasomo, wenzake wameendelea mbele yeye, yeah, anauguza madonda, madonda ya. na pia vilevile imemharibu kisaikolojia mm. haya hebu tuangalie sasa wito kwa jamii kutokomeza ukeketaji. Tutafika kweli haya malengo ya Umoja wa Mataifa ya elfu mbili na thelathini au kama Kenya. bado wapo watu wengine ambao bado wanahamasisha ukeketaji au Kenya elfu mbili na ishirini na tatu. Moja kwa moja tuanze kwako Rehema, tukupe dakika moja tu kutupa maoni yako okay. Nashukuru kwa fursa ya pili. Rudi kwenu hawa mandugu zangu, kuna wameongea vizuri na kuna ambaye bado ako na kinyume, kwa sababu hata ikisoma Bibilia hakuna mahali ambao anasemekana lazima akeketwe. Naomba distoria ya mila tuache, kwa sababu watoto wengi wanaumia kwa sababu ya hiyo ukeketaji. Mimi naunga mkono, tushikane na serikali tukomeshe hiyo dhuluma ya watoto kwa sababu si kitu ambao. Uh, ukikeketwa mtoto nitakuwa umetajirika? ukidhulumu mtoto utakuwa umefanya nini? Kenye, naomba tukomeshe hiyo suluma kabisa, hatutaki tena kitu kukeketa mwanamke yoyote. Asanteni. Haya, Robi Samuel, mkurugenzi wa Hope for Girls, wewe unasemaje wito? Um, wito wake Mada, vile jamii yetu iache ikubali mabadiliko Mm -hmm. Ikubali mabadiliko ili iweze kuacha mila na desturi hizi kandamizi ambazo zinamgandamiza mtoto wa kike pamoja na mama, kwa sababu mila hizi wanaona kabisa. Kwa mfano nitoe mfano katika mkoa wetu wa Mara, wanaona kabisa ni mila ambazo zinanyima fursa watoto wa kike kuendelea na masomo zaidi. Watoto wengi wanakomea darasa la saba ama wanatolewa hata shuleni, wanaolewa wakiwa katika umri mdogo. Na, na hata nikifanya tathmini kwa kweli mkoa wetu wa Mara ni kweli wazazi wetu wanazaa watoto wa kike wasio na akesi, kwa sababu hata ukiangalia katika ngazi za juu viongozi wa kike kutoka Mara ni wachache sana sana sana. Ninaweza nikasema labda mmoja ama wawili, hali ambayo inaonyesha kabisa ni jinsi gani ambavyo watoto wa kike wananyua fursa ya kuendelea na masomo. Kwa hiyo niombe jamii yetu ibadilishe mtazamo, vijana wafikirie zaidi jinsi gani ya kujipatia kipato na pasipo kutegemea dada zao kuolewa ili wao waweze kupata ng'ombe, ili waweze kujipatia mitaji ya kufanya biashara ama kuoa mwanamke. Wajuwe kabisa kwamba iulao kusoma kwa, kwa bidii. Shukran sana Robinson, tunakushukuru kwa mchango wako na wote mlioshiriki, Gladness, Rehema na vilevile Joseph na wasikilizaji wetu wengine wote. Naitwa Mery Mgawe na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwendeshaji wa kipindi chetu siku ya leo alikuwa Aida Hisa. Sisi sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote usiku mwema. Mkamiti, tunamaliza kipindi, mimi sisemi ni niko upande gani kwenye FGM, ni kutoa wito kwamba kuripoti yale yaliyopo na pia tuhamasike kuachana na ukeketaji kwa msichana au mwanamke, ili tuweze kupata kizazi bora. Shukran sana.