Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni Jumatano tarehe 12 mwezi ni wa pili, mbili na ni wa pili mwaka wa elfu mbili na ishirini. Jina langu niite Harrison Kamau, moja kwa moja ikiwa ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa mjini Washington. Hali ya hewa sio mbaya, kijotojoto kidogo, baridi imepungua ileo, lakini moja kwa moja kule Afrika ya Mashariki saa tisa na nusu alasiri, Afrika ya Mashariki saa kumi na nusu alasiri, kumradhi, Afrika ya Kati saa tisa na nusu msikilizaji. Moja kwa moja nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele ndani ya studio langu, jina niite Sandei Shomari basi baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia kwenye voa express hivi leo ni shughuli ya mazishi au maziko ya aliyekuwa rais wa pili wa kenya rais daniel arap moi ambaye yanaendelea kukamilika sasa hivi tunapozungumza na tutaelezewa kwa kina mambo yanavyoendelea huko nchini kenya uh, pindi tutakapoungana na mwenzetu kennedy wandera na hapa Marekani, uchaguzi wa awali katika chama cha demokrati unaoendelea kutoka jimbo la Iowa, sasa tumeingia jimbo la new Hampshire ambapo uchaguzi hivi sasa umefanyika na senata bernie sanders anaelekea ameshinda eh, huko new Hampshire. Lakini vilevile usisahau kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ni tete, wananchi wanalalamika katika eneo la Beni. Nini kinaendelea kule? Kufuatana na hali ya hewa yenye lipitika jana usiku, naona wanafunzi wote wanawayawaya wangali ndani ya ilekd tutaongea zaidi na Austeri Malivika kujua hali halisi inayopelekea watu kulalamika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Beni ambapo shughuli za biashara zimesimama. Tutazungumza na Malivika hapo baadaye. Hayo ni baadhi tu, ikiwemo pia barazani teknolojia aa, na vilevile vile baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Lakini moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, tuungane naye Kennedy Wandera. Wandera, tumeona muda mfupi ambao umepita kwenye vyombo vya habari, moja kwa moja tukaona kwamba sherehe shughuli za mazishi yake rais Moi zinaendelea kule nyumbani kwake shamba la Kabarak. Tueleze sasa hivi mambo amefikia wapi? nam tunavyozungumza jeshi la Kenya liingali linatayarisha maeneo ambayo atazikwa rasmi, na unajua sasa yeye ndi alikuwa ni jeshi wa, wa jeshi la Kenya wakati alipokuwa rais. Sasa ni sherehe ndefu kidogo ambapo rais Kenyatta na viongozi wengine katika ngazi za juu serikalini wana, wanapitia katika utamaduni huo kuhakikisha kwamba mwili wake unazikwa kwa tamaduni za kijeshi. Lakini awali pamekuwa na viongozi mbalimbali wa Kenya ambao wamezungumzia kutagusana kwao, mahusiano yao na kiongozi huyu, na wengine wakimtaja kwamba alikuwa uh, profesa wa siasa za Kenya, kwa hivyo walijifunza mengi zaidi kutoka kwake. Lakini kingine ambacho pia kimejitokeza ni Kenyatta kuzungumza na waombolezaji, wakiwaeleza kwamba ni hii ni hafla muhimu ambapo wanafaa kukumbuka mat, yale mat, ma, ma, ma, matendo ya stafo, rais mstaafu Daniel Arap Moi. Hebu tumsikilize Rais Kenyatta aliyozungumza leo hii. mimi niko hapa kuungana pamoja nanyi kusema tu kwa heri kwa mzee ambaye niliita baba alisimama nasi kwa hivyo, nikisema ya kwamba niko hapa kusema kwa heri kwa baba. Nimewahi kupata na kuona upendo wake, nimewahi kupata mawaidha ambaye nimeyatumia maisha yangu yote ya uzima. Nimeweza kusoma siasa kutoka kwa profesa mwalimu namba mmoja wa siasa za taifa Kenya. Wandera anajua kwamba katika upande wa familia ama kwenye hafla yenyewe mwanaye Rais Moi, Gideon Moi, ama seneta wa Baringo, amekuwa akizungumza mara nyingi, na kidogo ningetaka tusikie sauti yake kabla nirudi kwako, Wandera, alafu utatujuza uta zaidi. Hebu tusikie alivyosema Gideon Moy. Honestly, I was not expecting this. Kwa familia ya Moi capcepkeres jamii wangu hata kushika hii rungu <laughs> ni, ni, nitashika and I'll do my best na nitajaribu, nitajaribu <clears throat> nikiweka Mwenyezi Mungu mbele, mengi tutasema baadaye. Sasa pale Wandera tumeona Gideon Moi akikabidhiwa rungu ya mzee, na rungu yenyewe ni kwamba Moi wakati wote wa utawala wake alikuwa ameishika. Sasa pale uh, amekabidhiwa, aidha awe kiongozi wa kisiasa ama wa kifamilia. Pale kuna lolote ambalo umesikia labda limesemwa kuhusiana na yeye kukabidhiwa rungu ya rais Moi nam? Uh, kutokana na utamaduni wa jamii ya kikalenjini ambako rais mstaafu Daniel Arap Moi alitoka Wanaeleza kwamba mzee alitumia ile fimbo yake aliyoita Nyayo na hiyo rungu yake ilikuwa ishara ya uongozi wake katika chama chake tawala wakati huo cha KANU, na hivyo basi familia ikaona kwamba hawawezi kuiachia rungu hiyo. Ikawa hivyo, lazima pawepo na mtu ambaye atachukua nafa nyayo za rais mstaafu Daniel Arap Moi. Na alipoulizwa huyu nduguye, kakake mkubwa Raymond Moi, alieleza kwamba familia imechukua rungu hii na kumpa mwana mwanawe wa mwisho ambaye ni ni, ni uh, Gideon Moi ambaye sasa ataendeleza siasa za chama cha KANU ambacho ni chama kilichokuwa chama uh, cha rais uh, mstaafu Daniel Arap Moi. Kwa hivyo, hiyo ni ishara kwamba yeye tayari amechukua majukumu kutoka kwa babake kwa kuchukua rungu hiyo na ishara ya familia kwamba sasa wamempa nafasi ya kuenda kuzungumza na Wakenya. Na alipochukua nafasi hiyo, yeye ameeleza kwamba atazungumza na Wakenya, lakini hata hatawasilisha katika njia yote ile, bali ataendeleza itikadi uh, za chama cha KANU alichokitawala sana kwa miaka minne rais mstafu Daniel Arap Moi. Jana, Wandera, kulikuwa na baadhi ya viongozi wa kimataifa waliokuwa wamehudhuria uh, shughuli ambazo ziliendelea kule Nairobi kwenye uwanja wa Nyayo. leo kuna kiongozi yoyote wa nchi za kigeni ambaye yuko kwenye hafla hiyo hivi leo? Um, marais waliokuwepo jana wengine waliondoka, lakini wale ambao bado wako Kenya hawajazungumza katika hafla hii, lakini uh, wapo mabalozi ambao wamewakilisha nchi hizo katika hafla hii wengi wakitaja kwamba ni hafla muhimu ambayo inafaa ku- uh, kuonyesha umoja wa Kenya na hivyo basi wanajiunga na familia ya rais mstaafu Daniel Arap Moi pamoja na utawala wa Rais Kenyatta kuhakikisha kwamba angalau wanampa heshima za mwisho rais mstaafu Daniel Arap Moi. Asante sana Kennedy Wandera, Kenya inapoendelea na shughuli ya kumlaza rais wa pili, rais Daniel Arap Moi uh, huko nyumbani kwake Kabarak katika eneo la Nakuru. Asante. Haya basi, kutoka huko nchini Kenya moja kwa moja tunaelekea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hali huko Beni inaelekea ni mashaka, biashara zimesimama, shule zimefungwa. Tuungane na mwenzetu Austere Malivika. Tuambie Austere Malivika, e, nini kinaendelea mpaka kupelekea hayo kutokea hii leo huko Beni? Kwa kweli Shomari, kile ambacho kimetokea katika wilaya ya Pedi, uh, mji mdogo wa Bau, ni kwamba shughuli za kibiashara na shule zote zimesimama, na ni kufuatia mashambulizi yaliyotokea saa za usiku. Kulisikika silaha nzito nzito na za rasharasha, lakini bahati nzuri ni kwamba hakuna watu waliouliwa isipokuwa tu ni silaha, uh, usiku zilisikika, yaani kwa wingi hadi watu wakashindwa kuolewa Kufuatana mm, na hey, hewa ya jana njo inacha kufuatana na hewa ya jana wanalo walifika hapa na njo wakapiga, wakapiga masasi mingi njo kila watu wangali nyumba wangali najiogopa kufika kwa soko sasa. Malifika watu wanawa kwenye hali ya wasiwasi kama hivyo, uchumi unaathirika. Nini wanachosema viongozi wa serikali mjini hapo? Uh, kwa sasa siku hizi, viongozi wa serikali tena hawasemi sana kwa sababu sasa nao vile vile Uh, hili tatizo la Beni limepita kipimo, wenyewe hawaelewe na wanashindwa hata cha kuzungumza na wananchi, kwa sababu Shomari, kwa kifupi, wengi wamechanganyikiwa. <laughs> Utakuta kwamba mtu kweli yuko sawa, lakini ana ugonjwa wa moyo, kwa sababu miaka mitano kila siku nalala hujui, ukisikia umbwa nje unadhani pengine ni mtu anakuja kuwa, halafu utakuta kwamba watu sasa hivi wanakabiliwa na tatizo la, la ugonjwa wa moyo na hata wengine, maisha ni kwamba sio tena kama ya kawaida, maisha ni mabaya, na hii inaomba pengine yale mashirika ya kimataifa inayohusika na kisaikolojia iweze kuenda Beni na kuwasaidia wananchi ambao wameathirika kila siku, kwa sababu ukiona mtu, kwa mfano, familia yako yote ya unauliwa, niwe tu nabaki, wanaua mtu mbele yako. Kwa hiyo hii imekuwa ni sura mbaya na fikra mbayo, ukiona kwa wananchi, kwa kweli hawana raha. Na amani hawana tena. Nakushukuru sana Osteri Malivika. Ni hali ya kusikitisha, lakini tutaendelea kufuatilia taarifa zinavyokwenda huko eneo la Beni. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Senata wa Vermont Bernie Sanders ameibuka mshindi katika uchaguzi wa mchuji wa chama cha Demokrati katika jimbo la New Hampshire, ikiwa ni hatua ya awali ya uchaguzi mkuu wa Marekani wa Novemba kukabiliana na rais wa Marekani Donald Trump. Senata Sanders alijikusanyia asilimia 26 ya kura, mbele kidogo ya meya wa zamani wa South Bend Indiana, Pete Buttigieg, ambaye alipata asilimia 24 ya kura. Senata Sanders amesema ushindi huo ni mkubwa kwake, ambapo alishangiliwa na wafuasi wake mjini Manchester na kuamini wademokrat wataungana katika juhudi za kumuundua rais Donald Trump. Senata wa Minnesota Amy Klobuchar kwa kushangaza alishika nafasi ya tatu kwa kupata asilimia 20 ya kura, ikiwa ni tofauti na matokeo ya jimbo la Iowa wiki iliyopita ambako hakufanya vizuri. Wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Islamic State wameua wana usalama watano, ikijumuisha wanajeshi wawili katika mashambulizi matatu tofauti katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria lenye wanamgambo wa Boko Haram, kwa mujibu wa vyanzo vya shirika la habari la AFP. Katika shambulizi la kwanza siku ya Jumatatu, wapiganaji kutoka kundi la Islamic State la Afrika Magharibi, ISWAP, walipanda lori na kushambulia kituo cha kijeshi katika kijiji cha Tungushe karibu na mji mkuu wa jimbo la Maiduguri. Afisa mmoja ambaye hakutaka kutambulishwa na AFP amesema kwamba wanamgambo hao walifika katika eneo hilo majira ya saa 12 jioni na kuanza mashambulizi maafisa wa afya wa China wanasema idadi ya vifo kutokana na kirusi cha korona imeongezeka na kufikia 1100. Takwimu za tume ya taifa ya afya inajumuisha vifo vipya 97 na jumla ya maambukizi 44653 kutoka kuripotiwa kwake mwezi uliopita. Baadhi ya wa wataalam wana wasiwasi kwamba huenda maambukizi mengine hayajahesabiwa. Endapo idadi ni sahihi, kuna uwezekano maambukizi mapya 2105 iliyothibitishwa Jumanne ambayo ni kidogo ambayo ni ndogo ikilinganishwa na iliyoripotiwa katika siku chache zilizopita. Ikiwa bado maambukizi mapya ya kirusi cha korona yapo China bara, mamia ya watu wamethibitishwa kuugua katika mataifa mengine mara baada ya kutembelea China. Serikali ya Thailand na Waislamu wanaotaka kujitenga katika eneo la mbali la kusini katika nchi hiyo yenye Wabudha wengi wameanza duru nyingine ya mazungumzo ya amani lakini baadhi ya wachambuzi wanasema mazungumzo hayo yana nafasi ndogo sana ya kufikia mwafaka. Baada ya miezi kadhaa ya mazungumzo yaliyofanyika barani Asia na Ulaya, serikali ilikutana na viongozi wa kabila kubwa la makundi yenye uasi Barisan Revolutional National BRN kwa mazungumzo rasmi ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 6 hapo Januari 20 nchini Malaysia katika jaribio la kutafuta suluhu. Nakuambia hapa ni hivyo mambo yanavyokwenda kwenye VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, akiashiria kamili kwamba kuna mambo yanayonoganoga na yanayobisha hodi sasa hivi, ambapo hapa ni kitengo cha barazani ambacho mara nyingi huwa ni maoni ya wasikilizaji wetu wenyewe wakitoa hisia tofauti kuhusu maswala tofauti. Kuna nini sande moja kwa moja, basi leo tuelekea hali huko nchini Kenya, ambako huku wakiomboleza na kumsindikiza aliyekuwa rais wa pili wa jamhuri ya nchi hiyo Daniel Arap Moi. Hisia mseto zimekuwa zikitolewa, kuna wanaomsifu kwa mazuri na wengine wakikosoa uongozi wake. Sasa basi leo kwenye barazani, Amina Chombo amekutana na wanaharakati Evans Gachi na Ann Maua ambao licha ya mapungufu ya ukiukaji wa haki wanakiri kwamba yapo ya kuigwa wakati wa uongozi wake kwa viongozi wa sasa na wale wanaokuja. Tuwasikilize. Moi alikuwa na mambo yake mazuri alifanya pia, alikuwa na mambo yake tena mabaya mengi pia alifanya. So kati ya yale mambo ambayo Moi alifanya, alipoingia, ambapo ni kati ya mwaka sabini na tisa mpaka themanini na mbili akiwa kiongozi kwanza, aliingia akaanzisha e, mbinu ya kuweka watoto shule ili waendelee kusoma bila kukosa, na ndio wakati ulikuta watoto wengi walikuwa wakosi shule, ni kuwapatia maziwa tanyayo. Kwa hivyo wanafunzi wengi sana walirudi shule kwa sababu ya maziwa. Na ya pili alianzisha miradi ya kuhifadhi mazingira Kenya nzima, kujenga, kupanda miti, na akawa mwenyekiti wake ni Mlumutisi ambaye pia ni mmoja wa wale vigogo wa kitaifa ambao walikuwa wali, wali vizuizini na pamoja na mzee Jomo Kenyatta, ndio alikuwa mwenyekiti wa kupanda miti Kenya na kulikuwa kuna pandwa miti. Sisi tunakumbuka tukiwa watu wadogo, tukiwa tukiambiwa na Moi kwamba ukikata mti panda mbili. Hiyo ilikuwa ndio moto ya uh, president moja alipoingia, na pia kulikuwa kwa ana, akaongoza mambo ya mmonyoko wa udongo, watu kuhifadhi udongo usimomonyoke. Wakati ule akaanzisha pia kama miradi ya kuongeza chakula, mambo ya ukulima. Kwa ujumla aliendeleza sana pia moja akaanzisha miradi ya kujenga mahospitali ya wamama kuzaa, zikao zinaitwa Nyayo Wodi Kenya nzima kazunguka, na japokuwa alipendelea sana zile sehemu kame zile ambazo kwa muda alikuwa sijapata maendeleo alianzisha Nyayo Wood. So ilikuwa kuna Nyayo Wood, jambo ambalo naona viongozi sasa hivi wanaweza kuliiga ni ile filosofia yake, japokuwa ni controversial. A, ile filosofia yake ya peace love and unity kwamba ilikuwa ina uzalendo mkubwa sana, nafikiri wakati wake kulikuwa kuna kwa kiwango fulani uzalendo ulikuwa juu ukilinganisha na sasa hivi, ambao tunasema kwamba pazia ya maadili ya nchi imeweza kukatika na tuko na kazi kubwa sana ya kufanya. Japokuwa katiba katika kipengee cha kumi inaongelea kuhusu maadili na mojawapo ya maadili hayo ni kama vile values na mambo ya uzalendo, lakini naona bado tuko na kazi kubwa ya kufanya. Kwa hivyo iwapo viongozi walioko kwa sasa hivi wanaweza kuiga uh, mkondo huo huo wa kuweka uzalendo mbele, lakini pia wazingatie kwamba wasifinyilie wacho huku, wakiendelea kuweka uzalendo. Kisha akaona mtoto wa kike pia, watoto wa kike wakati ule wengi walikuwa wakitoa mimba, hawakubali kurudi shule, akaanzisha miradi ya kwamba kuhifadhi watoto shuleni wa kike ili wasome zaidi, wawe na shule zao za sekondari ili waendelee kusoma, na hiyo shule zikawa zinaitwa Moi Girls, na hakuna uh, uh, wilaya ya Kenya haikuwa na Moi Girls. Ukienda hapo Kilifi kuna Moi Kazonzo, ukienda uh, kila wilaya kuna Moi Girls, Moi Girls so Hizo, hayo ni mambo mazuri kati yale alifanya, anastahili kuigwa manake kama mwalimu nambari moja. Manake ilikuwa yasemekana sana alikuwa ni tulikuwa tukisema yeye ndio mwalimu nambari moja, mchezaji mpira nambari moja, yeye ni mkulima nambari moja. Moi alikuwa nambari moja kwa kila Don't. kitu nakwambia, ndivyo yeah. mambo yalivyo. Unasikia kwamba maoni ni mengi yanayotolewa kufuatia utawala wake rais Moi anapoendelea uh, kuzikwa sasa hivi tunapozungumza kama alivyotuelezea tu, tu Kennedy Wandera hapo mwanzoni. Kwa hivyo bila shaka kuna mengi ambayo filosofia ya Moi ama alivyokuwa akisema ya nyayo mm, itaendelea katika taifa la Kenya, mimi nikiwa mmoja wa hiyo filosofia, maanayake maziwa nilianywa, nimemwimbia Moi <totipos> uh, na kwa kweli kuanzia kitu no ambacho sijakueleza sana, kuanzia masomo yangu, kuanzia masomo na kumaliza na baada hata ya masomo, ni kipindi cha Moi tu kwa hivyo mimi nilimfahamu sana so, yote, yote na hata baada nilimfahamu Moi tu. Kwa hivyo filosofia mm -hmm. ya nyayo inaendelea mm -hmm. Lakini sasa, kama ilivyo kawaida ya VOA Express, tunasema bila muziki ujasukuma gurudumu la VOA Express, na leo tunamwagika Uganda ambapo tunakutana mm -hmm. naye Daddy Andre wakishirikiana na John Black na anasema don't stop vitu vipya kabisa. Lakini sasa basi, licha ya hizi harakati, wanasayansi wanaonya kwamba mchakato wa kutafuta chanjo ya udawe kabiliana na virusi hivyo huenda kama ukachukua muda mrefu zaidi kuliko ilivyodhaniwa hapo awali. Sasa basi, ripota wetu wa masuala ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, ametuandalia taarifa kutoka chumba chetu cha habari. Licha ya kuwepo teknolojia na vifaa vya kisasa katika maeneo mbalimbali ulimwenguni, bado hakuna tiba ya ugonjwa huu. Lakini Novavax ni moja ya makampuni kama dazeni moja ambayo yamo mbioni kutafuta dawa au chanjo ya ugonjwa huo wa COVID-19 ambao kabla ya kupewa jina hilo na shirika la afya duniani WHO ulikuwa unaitwa coronavirus. Kampuni hiyo ya hapa Marekani inatumia maabara, vifaa vya teknolojia za kisasa katika kutafuta uvumbuzi huo Huku kampuni mengine kote duniani pia yakitumai kwamba yatakuwa ya kwanza kutumia teknolojia mamboleo na dawa katika kutegua tendawili cha ugonjwa huo ambao unatishia hali ya maisha katika nchi mbalimbali ulimwenguni. Wakuu wa kampuni hiyo wanasema tayari imefanya majaribio ya chanjo dhidi ya homa ya Mars ambayo inafanana kwa kiasi kikubwa na COVID-19 na kuongeza kwamba matumaini yangalipo. Novavax katika siku za nyuma imepiga hatua kubwa. Imetambua mpangilio wa kijenetiki, ikabaini virusi na hata kuanza vipimo vya virusi vya Ebola ndani ya kipindi cha siku 90. Kampuni kubwa ya Johnson and Johnson pamoja na ile ya Gilead ni baadhi ya makampuni ambayo ya yanaendelea kutafuta matibabu. Na pamoja na teknolojia, vifaa na matibabu yanayotumia mbinu za kisasa sio kazi rahisi. Kulingana na wataalamu wa afya, kuhamisha chanjo kutoka kwa maabara kwenda kwa matumizi ni mchakato unaokabiliwa na changamoto nyingi. Kwingineko, wanasayansi wameokoa maisha ya paka wawili ambao walipatikana kwenye mitaa ya jimbo lenye baridi kali kupita kiasi huko Siberia, kaskazini mwa Russia. Miaka miwili iliyopita paka huyu aliyepewa jina la Riziki alipatikana kwenye barabara za mji wa Tomsk, miguu yake yote minne ikiwa imeganda kabisa, hali ambayo ilipelekea kukatwa kwa miguu hiyo ili kuokoa maisha yake. Kama sio usaidizi alioupata kutoka kwa wataalamu wanaotumia teknolojia kubuni miguu bandia, labda hangekuwa hai hivi tunavyozungumza. Kwa kuiga teknolojia inayotumiwa sana na madaktari wa meno, wanasayansi walimbandika miguu yote minne na ingawa miguu hiyo ni bandia, utaalamu uliotumiwa unamwezesha yeye kuendelea kuishi maisha ya kawaida. Daktari Sergei Goshkov anaeleza kwamba miguu hiyo bandia inashikanishwa na mifupa kwa ustadi mkubwa na kwa kutumia teknolojia ya kisasa inayowawezesha paka hawa kuishi maisha ya kila siku kama tu paka wengine wa kawaida. Anakimbia, anaruka na kucheza. Mwenye paka huyu hutuma video za jinsi anavyoendelea ni matokeo mazuri na tumefurahi sana. Daktari Goshkov ambaye pia ametumia mbinu hii kwa mbwa wadogo, hata hivyo, anasema sio wanyama wote wanaoweza kuwekwa viungo bandia, na kwamba paka hawa wana bahati kama mtende. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Hao paka wanabati. Wanabati mtende, mambo, mambo ya BNG hayo sasa. Kweli kabisa ya, na naona mwanadamu nakimbia sana sande, sijui kidogo, labda tuguzie matokeo ya uchaguzi wa New Hampshire, kwa sababu mwaka huu mambo mengi yanatokea yasiyotarajiwa, namuona ya pale mzee Bernie Sanders seneta wa Vermont uh, tayari sasa kule ameongoza japo alitishika kidogo kule, uh, Iowa. Kule Iowa, lakini sasa kijana Pete Buttigieg ametoka ameenda tena kushika nafasi, hmm, na, na, na, na, na kama wanavyosema kwamba kuna baadhi ya watu Iowa wanashangaza wengi. Hata Obama alivyogombea mara ya kwanza, wengi walikuwa hata hawajui kuitaja jina lake la pili, Obama ni nani uh -huh. Lakini akaibuka mshindi Iowa hivyo hivyo kwa Pete Buttigieg ambaye hakuna hata alikuwa akimjua sana akiwa mea wa mji mdogo wa South Bend Indiana, na mm, kuja hapa, hata jina lake la pili gumu kulitaja, anaibuka mshindi wa Iowa huko, anachukua nafasi. Na, na nini kinatokea kwa Elizabeth Warren na, na, na, na Joe Biden, Elizabeth Warren, Joe Biden, now, mm, kamba, na Biden nao inaonekana hali ni ngumu, lakini wengi wanasema kwamba katika mitandao wanaendelea kuangalia, na watoka wachambuzi wakisema kwamba bado kuna South Carolina, kuna Las Vegas mm -hmm. huko kuna uchaguzi wa wengi zaidi nakuta kwamba mtu kama South Carolina mzee Biden na, anaungaji mkono kubwa sana kwa Marekani. Na ameondoka mara moja New Hampshire. Uganda <laughs> report ilipotoka <laughs> <laughs> mara moja akaelekea South Carolina <laughs> kwenda kufanya kampeni <kabili laughs> zake. Hey, hey, sawa kabisa. Lakini habari nyingine pia unazungumza kwamba Kobe Bryant anasema amekushazikwa katika hafla ya kimya kimya na familia, wanazungumza kwenye mitandao, ilikuwa Februari 7 kulingana na ripoti za baadhi ya vyombo vya habari hapa Marekani. Basi mda unakimbia msikilizaji, kufikia hapo tutakamilisha express kwa siku ya leo, langu jina Sunday Shomari. Langu Horizon Kamau. Siku