Kumekucha Afrika Assalamu alaykum mpenzi msikilizaji popote ulipo ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zimegonga saa nne usiku hapa studio zetu, studio nambari 15, sawa na saa 11, saa za Afrika ya kati, saa 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni, ni Kenneth Bwire na kukaribisha katika matangazo ya leo Jumatano Februari tarehe 12 mwaka 2020. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na masafa ya FM kote Afrika Mashariki na kati, na kuomba uandamane nasi hadi mwisho. katika e Kumekucha Afrika hivi leo, wakili wa aliyekuwa kiongozi wa Sudani amesema kwamba mteja wake hatashirikiana na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai ICC. Wachambuzi nao wanasema mchakato wa kutaka kumfikisha Bashir e, kwenye mahakama hiyo ni karata ya kisiasa. Ni kwa nini? Ni moja kati ya hatua ambazo wanajaribu kuonyesha sasa ya kwamba serikali ya mpito inajaribu kuheshimu Mamlaka na sheria za kimataifa si jambo ambalo litakuwa na utekelezaji uh, wa, wa asilimia mia moja. Katika habari nyingine, huduma za mahakama nchini DRC zimetatizika kwa siku ya tatu mfululizo kufuatia mgomo wa majaji. Majaji hao wanasema nini walichoahidiwa na serikali ambacho bado hawajakipata, walisema watapandisha mshahara, lakini mpaka leo hakuna hata kitu moja ilifanyika, tena ile kidogo enyelikuwa tena wanakata Haya basi, tena wanakata kidogo, licha ya kuahidiwa wataongezewa mshahara. Utasikia zote hizo mambo, uh, mambo yote hayo katika matangazo haya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia msikilizaji anasikika kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Kabla ya kusikiliza mengi kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Kennesi Bwire. Maafisa wa ujasusi wa Marekani wameeleza wasiwasi kwa mara nyingine kwamba kuna idadi kubwa ya makundi ya wapiganaji yanayoendelea kuongezeka Afrika na kuonya kwamba makundi hayo yana nguvu sana kiasi kwamba ni vigumu kuyadofisha. Onyo hilo ambalo ni sehemu ya ripoti mpya ya wizara hiyo ya ulinzi linasisitiza onyo lililotolewa awali na kikosi cha jeshi la Marekani Afrika kuhusu vitisho vinavyoendelea kuongezeka dhidi ya Marekani. Ripoti hiyo imetolewa wakati Pentagon imezindua pendekezo la bajeti ya dola bilioni 744.5 kwa ajili ya kukabiliana na ugaidi lakini kwa kushindana na China na Rusia. Ripoti hiyo imeelezea wasiwasi mkubwa wa kuongezeka makundi ya kigaidi Afrika Magharibi, yenye uwezo wa kusambaa katika eneo hilo na kuathiri maslahi ya Marekani kwa kiwango kikubwa. Rais wa Palestina Mahmud Abbas amepinga kabisa mpango wa amani wa rais wa Marekani Donald Trump kati ya Israel na Palestina. Katika hotuba ya dakika thelathini na tano kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Abbas ametoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kukataa kabisa mpango wa Trump. Kupitia kwa mkalimani, Abbas amesema mpango huo au sehemu yoyote ya mpango huo haistahili kutiliwa maanani au kuangaziwa katika mazungumzo ya amani kati ya Israel na Palestina, akiutaja kuwa mpango kati ya Israel na Marekani wenye lengo la kumaliza kabisa suala la Palestina. Wapalestina wamekataa mpango wa amani wa Trump wanaosema unapendelea Israel na hauwapi uhuru, huku Trump akiwa ametambua Jerusalemu kama mji mkuu wa Israel. Abbas amesema Marekani haiwezi kuwa mpatanishi wa kipekee katika mgogoro wa Mashariki ya Kati, na kutaka kikao cha kimataifa eh, kitakachofufua muungano wa kuangazia maswala ya Mashariki ya Kati za Marekani, Rusia, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa. Itali inajitayarisha kuanza tena shughuli ya kupiga doria katika bahari ya Mediterania, lakini wanadiplomasia wanasema Austria inashikilia malengo yake yanayoweza kuathiri juhudi za kuhakikisha marufuku ya kuingia ama kuingiza silaha nchini Libya zinafaulu. Harakati za kijeshi kwa jina Sofia zilizokuwa zinatekelezwa na Umoja wa Ulaya zilisitishwa mwezi Machi, baada ya Italia, inayokabiliwa na shutuma kutokana na msimamo wake mkali kuhusu wahamiaji, kusema haitapokea tena wakimbizi wanaookolewa kutoka baharini. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Italy ameambia waandishi wa habari kwamba nchi hiyo ipo tayari kuanza kupiga doria baharini, lakini wanadiplomasia wanasema Austria bado inazuia hatua hiyo. Austria inashikilia msimamo kwamba watu wanaokolewa baharini hawastahili kuingia Ulaya. Shirika la afya ulimwenguni WHO jana lilifanya kikao kilichohudhuriwa na wataalam wa afya kote duniani na kuonya kwamba mlipuko wa virusi vya korona unaendelea kuwa tisho kubwa, na kwamba kuna haja ya kuchukuliwa kwa hatua za dharura kukabiliana nao. Shirika hilo pia limetangaza jina mpya la ugonjwa huo, kama anavyoripoti BMJ Muridhi. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus aliwaambia takriban wanasayansi na wataalamu 400 wanaohudhuria mkutano huo mjini Jeneva, Uswizi kwamba coronavirus sasa itajulikana kama COVID-19 ikiwa ni kifupi cha coronavirus disease 2019 ambao ndio mwaka kisa cha kwanza cha ugonjwa huo kiligunduliwa. Kongamano hilo ndilo la kwanza kuu kuhusu juhudi za kupambana na janga hilo na limeitishwa mahususi kutathmini jinsi virusi hivyo vinavyoambukizwa na ni mbinu zipi zinazoweza kutumiwa kupambana navyo. Mkurugenzi huyo alisema kwamba wakati asilimia 99 ya visa vya COVID-19 vinatokea nchini China, bado hali hiyo inasalia kuwa janga la dharura kwa nchi hiyo na vilevile vile kuwa kitisho kikubwa kwingineko ulimwenguni. Virusi hivyo vilivyogunduliwa kwa mara ya kwanza nchini China mwezi Desemba mwaka jana vimewaua zaidi ya watu elfu moja kufikia sasa na kuwaambukiza zaidi ya wengine elfu arobaini na mbili na vimesambaa katika nchi zisizopungua 25 duniani kote. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC. Kiongozi wa upinzani nchini Venezuela Juan Guaido amerejea nchini humo baada ya ziara yake ya siku 23 ya kimataifa aliyoanza baada ya kukaidi marufuku aliyowekewa ya kutotoka nje ya nchi iliyowekwa na serikali ya rais Nicolas Maduro. Guaido ametangaza kurejea Venezuela kupitia mtandao wa Twitter kabla ya kulakiwa na wafuasi wake waliokuwa na furaha sana katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Caracas alipowasili kutokea Ureno. Hata hivyo, mapigano yametokea kati ya wafuasi wake na Rais Nicolas Maduro wakati Guaido alikuwa akiondoka uwanja wa ndege. Guaido ameandika kwenye Twitter kwamba anaendelea na juhudi za kuleta demokrasia nchini Venezuela na kuhakikisha kwamba nchi hiyo ina uhuru, akiahidi kutoa tangazo jipya hivi karibuni. Wizara ya sheria ya Marekani imewafungulia mashtaka watu watano katika mahakama za Texas na New York ya kula njama za kukiuka sheria ya kibiashara ya kimataifa kwa kupanga njama ya kununua mafuta ya Iran yaliyowekewa vikwazo na kuuzia kampuni ya kusafisha mafuta ya China. Miongoni mwa washukiwa ni Daniel Railen, rais wa kampuni ya kibinafsi ya LLC Texas inayouza mafuta na gesi. Wizara ya sheria inasema washukiwa wanadaiwa kupanga njama ya kununua mafuta ya Iran na kuuzia kampuni ya kibinafsi ya China kati ya Julai mwaka elfu mbili kumi na tisa na Februari mwaka huu elfu mbili ishirini. Mashtaka pia yanadai kwamba washukiwa hao walikiuka vikwazo vya kiuchumi. msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia PTR Radio na Radio Semuliki huko Beni. Nchini Tanzania pia tunasikika kupitia Nuru FM kule Iringa, Victoria FM Msoma na Mbeya Highlands FM eh, huko katika jimbo la Mbeya. Tuangalie sasa habari ambayo tumeipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kutoka huko Sudan ambako baada ya kuibuka kwa ripoti kwamba serikali ya mpito nchini Sudan na viongozi wa makundi wa, ya waasi kutoka eneo la Darfur wamekubaliana kwamba aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo pamoja na wengine wafikishwe mbele ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai ICC mjini the Hague, Uholanzi. Wakili wa Bashir sasa ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kiongozi huyo wa zamani hatatoa ushirikiano na mahakama hiyo akihitaja kuwa inayotumiwa kisiasa. Kufuatia hayo, mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Goodluck Ningo akiwa jijini dar es Salaam, Tanzania, na akaanza kwa kueleza tathmini yake kuhusu suala hilo. Ukiangalia okay, maamuzi ya kumpeleka Bwana Bashir uh, ICC. Uh, ni kutimiza yale ahadi ambayo ilitolewa na yule kiongozi wa wa maandamano ambaye aliwaambia wakazi wa Darfur ya kwamba atawapa haki lakitatu, kishiria, kwa kuhakikisha kwamba wote wanaoshutumiwa ama waliohusika na mauaji ya takriban raia laki tatu wataweza kuchukuliwa hatua za kisheria ikiwemo kuwafikisha katika mahakama ya ICC. Lakini pia ukiangalia kwa upande mwingine, uh, uh, uh, Omar al-Bashir, uh, serikali ya Marekani ilikuwa miongoni mwa mataifa makubwa ambayo yalisema uh, Albashir anapaswa kushtakiwa kwenye mahakama hii ya kimataifa uh, uh, kwa ukiukaji wa haki za binadam Na unaona hivi karibuni, na kiongozi wa kijeshi Burahani ameweza kupata mwito wa kutembelea Marekani. Kwa hiyo ni moja kati ya hatua ambazo wanajaribu kuonyesha sasa ya kwamba serikali ya mpito inajaribu kuheshimu mamlaka na sheria za kimataifa na wanajaribu kujirudisha sasa kwenye jumuia za kimataifa ambazo uh, kwa kipindi cha miongo kadhaa ndani ya utawala wa Arbashiri walikuwa umetengwa na jumuiya za kimataifa, kwa sababu unaweza ukakumbuka hata Arbashiri akiwa bado rais alisema ya kwamba atambui mamlaka ya ICC na pia aliweza kutengwa na baadhi ya jumuiya za kimataifa kwa namna ambavyo alikuwa akiendesha utawala wake. Kwa hiyo hao wanajaribu kuo, kuonyesha dunia kwamba sasa Sudani ambayo iko chini ya serikali ya mpito inajaribu kurudi na kuungana na jumuiya za kimataifa na inaheshimu sheria za kimataifa. Kwa hiyo ni mwanzo kujaribu kuonyesha kwamba mchakato um, wa kuelekea kuwa na serikali ya kidemokrasia ambayo itachaguliwa na wasudani wenyewe itakuwa katika misingi ya kuheshimu sheria za kimataifa na sheria na mikataba ambayo Sudani imeweza kuingia. Na ni swala ambalo linanipeleka katika swali hili ambalo nilikuwa nataka kuuliza kwamba, je, hii ni kini macho tu? Maanake wapo wachambuzi wa mambo ambao wanaeleza kwamba hii ni kama vile kuwapa uh, pipi jumuiya ya kimataifa, kuona kwamba serikali mpya uh, inataka kuheshimu matakwa ya jumuiya ya kimataifa. Lakini kwa wewe mwenyewe binafsi, unavyoliona swala hili, hawa watu wako kweli wanahitaji, wanataka uh, kuwasilisha uh, ama kuwawasilisha hawa viongozi, au ni kiini macho tu? Kimsingi ukiangalia, ni, ni kama kiini macho uh, uh, kwa sababu kufikia mwafaka ya kwamba afikishwe kule ni miongoni mwa makubaliano ambayo wamekuwa wakifanya serikali ya mpito na vikundi vya wapiganaji wa Dafuru ambao mojawapo ya matakwa waliokuwa wanataka ama mambo ambayo wameingiza kwenye majadiliano ya ya amani ni kwamba viongozi waliohusika na mauaji ya raia Dafuru waweze kuchukuliwa hatua za kisheria kwa, kwa hiyo imekuwa ni ni jambo tu la kutaka kuwaridhisha ili waweze sasa kumaliza migogoro ambayo iko ndani ya Sudan, lakini si jambo ambalo litakuwa na utekelezaji uh, wa asilimia mia moja kwa sababu ukumbuke pia hata jumuiya ya Afrika haikuunga mkono kwa uh, Omar Al Bashir kushtakiwa kwenye hizo mahakama za ICC. Kwa hiyo unaweza ukaona pia hata wenyewe wa Sudani ama kupitia pia jumuiya ya, ya, ya, ya, ya, ya Umoja wa Afrika wanaweza kushinikiza ili isiweze kufanyika kwa Albashiri kupelekwa kule, kwa sababu uh, itatengeneza pia mwanzo mbaya hata kwa viongozi wengine walioko, kwa sababu hata viongozi hao ambao uh, wako madarakani pia uh, walishiriki pia kuweza kufanya mauaji na kuweza kuzima maandamano yalivyokuwa yanaanza, ambayo hatimaye aliweza kumuondoa Alibashiri madarakani. Kwa hiyo sidhani kama wao watakuwa tayari kutengeneza mwanzo ambao, katika siku za usoni, ama kama itatokea serikali itakayochaguliwa na, na na na wananchi baada ya kupita kipindi cha mpito, wakataka sasa kufanya uchunguzi wa kina, kwa sababu na wao wa pia watahusika, akiwemo huyu kiongozi wa kijeshi Saiburani ambaye amekuwa pia sehemu ya utawala wa Alibashiri kwa muda mrefu pia. Ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Goodluck Ningo akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Pote ulipo msikilizaji, hata kama unatusikiliza kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com ama redio kupitia redio zetu shirika, ni matangazo ya Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kennes Bwire naona yuko chonjo kabisa, tayari kukusomea habari zaidi za dunia. Viongozi wa Afghanistan wanasema Marekani imepiga hatua muhimu katika mazungumzo na wawakilishi wa Taliban yanayoendelea Qatar. Rais wa Afghanistan na Ashraf Ghani ameandika ujumbe wa Twitter kwamba amepokea simu kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo iliyoangazia mafanikio kutoka kwa mazungumzo ya amani kati ya Marekani na Taliban yanayokumbana na changamoto, changamoto kadha. Mazungumzo hayo yanalenga kumaliza vita vya miaka kumi na nane vya afghan afghan Amesema Pompeo imemweleza kuhusu pendekezo la kundi la Taliban kupunguza mashambulizi bila kutoa maelezo zaidi. Mazungumzo ya amani ya miezi 18 kati ya Marekani na Taliban yamedorora katika siku za hivi karibuni baada ya Washington kutaka kundi hilo kupunguza kabisa mashambulizi ili Marekani kupunguza idadi ya wanajeshi wake nchini humo. Tuelekee sasa huko Burundi, ambako Jumuiya ya Afrika Mashariki inanuiya kuwatuma waangalizi wake kwa uchaguzi mkuu nchini humo utakaofanyika mwezi Mei mwaka huu. Huku hayo yakiarifiwa, nayo serikali ya Burundi imetangaza kupiga marufuku waangalizi kutoka mataifa ya magharibi ikiwa ni pamoja na Marekani na nchi za Ulaya na kuwataka wasiingie nchini humo wakati wa chaguzi zijazo. Kwa mengi zaidi, tuungane na Jean Marie Vienne Ichu Burundi akiwa Kigali. Ujumbe wa jumuiya ya Afrika Mashariki ukiwa ziarani nchini Burundi umejadiliana na wadau mbalimbali wa siasa ya Burundi ili kukadiria hali halisi ya maandalizi ya mchakato wa chaguzi kuu zinazotarajiwa nchini Burundi tarehe 20 mwezi wa Mei mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Wakati wa ziara hiyo mjini Bujumbura, katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Liberan Mfumukeko amewathibitishia waandishi wa habari utaarifu wa jumuiya hiyo wa kuwatuma wachunguzi wake kufuatilia kwa karibu chaguzi za nchini Burundi katika lengo la kuhakikisha ikiwa chaguzi hizo zitafanyika katika hali ya utulivu na ya kuaminika le de se mission ukatibu wa East African Community unajiandaa kuutuma ujumbe wa uchunguzi katika mchakato wa uchaguzi wa mwaka 2020 nchini Burundi. Ujumbe huo utaimarisha matumaini ya wananchi kwa hamasisha wapiga kura na vyama vya kisiasa kushiriki katika chaguzi zisizokuwa na vitisho na vurugu. Uamuzi huo wa jumuiya ya Afrika mashariki wa kuwatuma wachunguzi wake katika chaguzi kuu za nchini Burundi umepokelewa kwa hisia tofauti na baadhi ya mashirika ya kiraia ya Burundi. Justin Ngurunziza, aliye uhamishoni, ni mwenyekiti wa shirika linalofuatilia chaguzi nchini Burundi Kosome, kwa ufupi, ameshangazwa na msimamo huo wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki wa kuwatuma wachunguzi katika chaguzi ambazo amezitaja kuwa sio za kidemokrasia. Marais wa East African Community walishindwa kuandaa mazungumzo ya amani kati ya Warundi, wakati huu wamekubali kufuatilia chaguzi ambazo hazieshimu sheria, chaguzi zinazoandaliwa na katiba inayokiuka mkataba wa amani ya Burundi wa mjini Arusha, sio za kidemokrasia. Kwa upande wake, Gerar Akizimana, mwanaharakati wa shirika la kiraia la Folicon f linaloendesha shughuli zake likiwa ndani ya nchi ameridhishwa na hatua hiyo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. E, ime umijango, yes. Tunashukuru uamuzi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuchunguza chaguzi bila kuegemea upande wowote. Ni matumaini yetu kuwa chaguzi zijazo za mwaka huu zitafanyika chini ya misingi ya kidemokrasia. Itafahamika kuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki imekuwa ni shirika la kwanza la kimataifa hufahamisha kuwa itawatuma wachunguzi katika chaguzi za nchini Burundi siku chache baada ya serikali ya Burundi kuyapiga marufuku mataifa ya Ulaya na Marekani kuwatuma wachunguzi wa uchaguzi nchini Burundi. Jean-Marie Vianney Chu Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Jean Marie vane hichi Uburundi, shukrani sana. Na kwingineko ni kwamba huduma za mahakama nchini DRC zimetatizika kwa siku tatu mfululizo kufuatia kuanza kwa mgomo wa majaji. Majaji hao wananda, wanadai nyongeza ya mishahara kama anavyoarifu Mitima de Rochons, akiwa huko Bukavu. Hapa kwenye jumba la sheria mjini Bukavu, majaji wameheshimu mwito huu wa kufanya mgomo uliotangazwa toka ngazi za kitaifa mjini Kinshasa. Baadhi ya majaji wamefika hapa, ila wamefunga milango ya ofisi zao na kubaki nje. Mlango wa jumba la kufanyia kesi pia umefungwa. Washutumiwa mbalimbali wanafika wakisindikizwa na watetezi wao, ila majaji wanaonekana kutowajali kutokana na mgomo huu. Paluku Kitambala Pascal ni kiongozi kwa muda wa jumuiya ya majaji katika mkoa wa Kivu Kusini. sina make. Walisema watapandisha mshahara lakini mpaka leo hakuna hata kitu moja ilifanyika. Na kama leo tunafika kwa mgomo huo ni kwa sababu, na kidogo ile yenye tulikuwa nayo tena wanakata ushuru ya asilimia kumi na mbili na nusu na japo sheria inasema wanapashwa kata asilimia tatu. Batu iko na ngoya wawapandishie mshahara tena, ile kidogo yenye ilikuwa tena wanakata. Majaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanahisi kwamba mshahara ambao serikali inawalipa ni mdogo sana, na hali hii huenda inaweza sababisha ushawishi wa kula hongo miongoni mwao, ijapokuwa tabia hii inapigwa marufuku na sheria. Sylvain Musanse Kayembe pia ni jaji na hapa anaelezea kero lake. mshahara ambao jaji anapata kwa wakati tunawo mu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, haiwezi kumuruhusu aepuke kuchukua ongo. Ni sababu tu hatuwezi kuruhusiwa tuiseme sauti kubwa, ni ngapi anapewa alakini, na wakubwa wanajua kama ni pesa ndogo sana. Na wajaji wanasema wako tayari kusaidia wakubwa wa inchi kupiganisha uongo, lakini wao wenyewe inaomba wawatie kwanza muhali ya kuzuiza wasipate kushikwa na kishawishi wakati mgomo inaanza. Watetezi watavumilia. Kwa siku ya pili ya mgomo huu wa majaji, wakazi wengi wanashuhudia kwamba mgomo wenyewe unawaasiri, kwa vile kesi nyingi zilizotarajiwa kufanyika ziliahirishwa hadi pale suluhisho litakapopatikana kwa madai ya majaji. Gilai Nyakabingu ni mkazi wa Irambo mjini Bukavu. Huyo mgomo wa wajaji unaathiri sana, tuna lazima ya wajaji. Mimi binafsi nina ndugu yangu alifungiwa tokea jana na mbako saa hii hayasamba, ilibidi kesi ianze kwa leo, lakini kutokana na ile mgomo ya wajaji, ile kesi haikuanza tena. Leo tunaomba serikali yetu ya Kongo ijitahidi kumaliza hiyo mgomo ya wajaji na kuleta suluhisho hadi hapo uongozi wa kiserikali haujajieleza kuhusu hatua hii ya majaji nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ni Tima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Ligi ya mchezo wa mpira wa marekani NFL ina umaarufu mkubwa hapa nchini Marekani, lakini katika siku za karibuni kundi la wahamiaji linaloongezeka kutoka Afrika Mashariki limejitokeza kuupenda mchezo huo. Katika jukwaa la vijana hivi leo, ripota wetu wa maswala ya spoti Sandi Shomari anaangazia swala hilo. Unapozungumzia neno super bowl, neno lenye umaarufu mkubwa hapa Marekani, ikiwa ni maana fainali ya ligi ya mpira wa marekani ya NFL wachezaji katika ligi hii wanajipatia utajiri mkubwa kwa fedha nyingi wanazolipwa, na wakati huo huo, kama ilivyo kwa mchezo wa ligi ya basketball NBA, wanapatikana wakitokea katika vyuo vikuu hapa nchini Marekani, ambapo mchezo huu unapewa nafasi kubwa. Hivi karibuni, ikiwa ni wiki moja tu baada ya karibu wa Marekani wapatao milioni mia moja kushuhudia mchezo wa fainali ya Superbowl kati ya Kansas City Chiefs na San Francisco 49ers huko Miami, Florida ambapo Chiefs walioshinda 49ers kwa jumla ya point 31 kwa 20, na kushinda Super Bowl yao ya kwanza katika miaka 50. Baadhi ya wa Waafrika waliohamia nchini Marekani wametokea kuwa wapenzi wa mchezo huo, ili hali hawakufahamu chochote juu yake kabla ya kuhamia nchini Marekani. Gervas Wambura ni mmoja wa wakazi hao kutoka nchini Tanzania na amekuwa na mapenzi makubwa na mchezo huu. Je, ni jinsi gani alivyopokea hii American football? Tulivyofika speshali kwa familia yangu, tulikuwa hatujui sheria za mchezo, na mchezo wenyewe ulikuwa unaonekana kwamba ni wa kutumia maguvu aa, na kuumizana. Kwa hiyo mwanzoni hatukupenda mchezo, lakini ilivyotokea kwamba mtoto alivyoanza kucheza, mtoto wangu wa kivulana mkubwa, tulianza kuelewa sheria kutokana na kuwa tunahudhuria hii michezo ambayo mzazi unabidi kuwa unampeleka mtoto. Alikuwa na timu za mtaani na timu za shuleni mchezo huu unaingiza wachezaji kumi na moja kila upande ukiwa hauna kikomo cha kubadili wachezaji wakati wa mechi. Na familia za wahamiaji na wakazi wanapata wasaa wa kuangalia mchezo huu kama burudani ya mwishoni mwa ukika uh, juma, ukikaa nyumbani. Mchezo wenyewe unaanza juma, unakuwa unachezwa kipindi cha baridi, kwa hiyo muda mwingi mnakuwa ndani, na huo ni muda mrefu sana ambao mnakuwa mnasubiria hiyo mechi, otherwise hamna kingine cha kuangalia zaidi ya kuwa board nyumbani na katika mchezo huu kuna nafasi mbalimbali mbali za kucheza: ushambuliaji, ukabaji na nyingine. Nafasi muhimu ni mchezaji anayegawa mipira kwa washambuliaji aitwaye quarterback. Kwa kweli, huyu ni mchezaji ambaye ni muhimu sana, kwa sababu mipango yote ya namna gani ya kushambulia iko kwa quarterback, na ni kwa hiyo ni kama injini ya timu. Timu njani, ya timu timu inapoingia uwanjani, yeye anakuwa amevaa ile bendi mkononi mwake na zile uh, anakuwa na mike ambaye anasikiliza kocha, anapata mawasiliano kutoka kwa kocha wake ambaye mara nyingi ni kocha wa quarterbacks, anakuwa anamweleza nini cha kufanya katika kila move anaotaka kufanya kwenye zile down nne zote. Kwa hiyo kwa maana hiyo ni kwamba quarterback ndio kama injini ya timu. Ukiwa na quarterback mbaya, mara nyingi hata kama itabidi muwe mnatumia defense kushinda, ambayo baadaye inakuwa ni ngumu, kwa sababu defense inakuwa inachoka, lakini mkiwa na quarterback mzuri unakuta mnaiweka defense nje muda mwingi, washambuliaji ndio mko ndani ya, ya mchezo. Na mara nyingi akiwa quarterback anajua kucheza vizuri na maana washambuliaji, atakuwa anachagua nani ashambulie nani akae. Inasaidia sana kuifanya timu kuwa na moto wa kushambulia kuliko kuwa unategemea quarterback uh, walinzi kushinda. Lakini pia kwenye ushambuliaji katika mchezo huu kuna hawa wanaoitwa running back, nako kuna changamoto zake kwa sababu mchezo wenyewe kwanza kabisa, mimi kwa, kwa experience nilionayo ambayo tulipata kwa mwanzoni, ilikuwa inatuumiza sana kwa kijana wetu wa kivurani, kwamba mnaenda, kuna wazazi. Mimi mtoto wangu alikuwa anafanya running back. Ni mtu ambaye anabeba mpira, anapewa mpira na na quarterback anakimbia nao, kwa sababu ya mbio zake alikuwa anajulikana kwamba huyu ni bidi uh, kwa jina ni Trivon. Kwa hiyo Trivon alikuwa anasubiriwa kwamba huyu kijana akipita hapa, wazazi wa timu nyingine wanakaa chini na kusema hit him. Like, mpige yani, aie, sasa ilikuwa inauma sana kwa wazazi, na nakumbuka mke wangu alimtoa mtoto kwenye mchezo huu kwa muda wa miezi miwili mitatu, lakini mtoto alisisitiza kurudi, alicheza. Sasa ikawa ni kumridhisha mke wangu, akawa anacheza basket na football, lakini kutokana na mapenzi ya mchezo huu kwa wahamiaji Fainali ya mwaka huu, wakazi wa DMV Washington DC, Maryland na Virginia, wanaotokea Afrika walishuhudia mchezo huo na kila mmoja wao akiwa na timu anayopenda, huku ushabiki tayari kuwa wameshajitokeza kati ya timu hizo mbili. <tos> <tos> wakazi hawa wanazungumzia jinsi mchezo huo kati ya Kansas Chiefs na 49ers ulivyokuwa umewagusa. Susan Yapan kutoka nchini Kenya ni mshabiki wa Kansas Chiefs rea, na, <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <muishu> <laughs> na wachezaji hawa baada ya kujipatia ushindi wa Super Bowl, ama kwa hakika wanapata pete na fedha nyingi wakijipatia umaarufu mkubwa na majina na mengineyo kama hayo. Msimu wa ligi ya NFL mara nyingi ni wakati wa baridi na fainali huchezwa mwezi Februari. Ligi hiyo huanza mwishoni mwa Septemba mpaka Desemba, ikijumuisha timu 32 kwa jumla. Mpira huu wa ligi ya NFL una umaarufu mkubwa nchini Marekani, na wahamiaji wa Afrika nao wamevutwa katika hilo. Sandei Shomari, Sauti ya America, Washington DC. Angazia muhutasari kabla ya kuondoka. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema wanajeshi wa Uturuki wataendelea kujibu mashambulizi ya Siria, huku pande hizo mbili zikiendelea kutekeleza mashambulizi ya kulipiza kisasi kaskazini mwa Siria. Maafisa wa Uturuki wanasema wanajeshi wa Siria 101 waliuawa kufuatia kifo cha Waturuki watano mjini Idlib, ngome ya mwisho iliyokuwa inashikiliwa na waasi nchini Siria, japo hakuna taarifa huru kuthibitisha ripoti hizo. Maafisa wa ujasusi wa Marekani wameeleza wasiwasi kwa mara nyingine kwamba kuna idadi kubwa ya makundi ya wa wapiganaji inayoendelea kuongezeka Afrika na kuonya kwamba makundi hayo yana nguvu sana kiasi kwamba ni vigumu kuyadhoofisha. Rais wa Palestina Mahamud Abbas ame pinga kabisa mpango wa amani wa rais wa Marekani Donald Trump kati ya Israel na Palestina. Na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, ikiwa ni pamoja na mwelekezi CD, jina langu ni BMJ Murithi na nimeshirikiana hapa studio na Kenneth Bwire, tukiwatakia siku njema kutoka hapa Washington.