Ni saa saba mchana katika studio ya sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Utawala wa mpito wa Sudan umetangaza leo kwamba utamkabidhi rais wa zamani Omar Al Bashir kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Habari hizo zimetolewa kufuatia mazungumzo katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba kati wa jumbe wa serikali ya mpito ya Sudan na makundi ya waasi kutoka jimbo la Darfur. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Ahmed Togud, mwakilishi wa kundi la waasi la haki na usawa JEM, amesema pande zote zimekubaliana kuwakabidhi wasudani wanne waliofunguliwa mashtaka na ICC akiwemo Wabashir. Msemaji wa baraza la mpito Ahmed Hassan amethibitisha makubaliano hayo. Amewaambia waandishi wa habari kwamba uamuzi huo unalenga kuleta sheria na amani ya kudumu kote nchini Sudan. Rais huyo wa zamani anakabiliwa na mashtaka ya mauaji halaiki, uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kutokana na vita vilivyotokea katika jimbo la Darfur mwaka wa elfu mbili na tatu. Waendesha mashtaka wa ICC mjini the Hague wameomba al Bashir kufika mbele ya mahakama hiyo kukabiliwa na mashtaka ya mauaji ya Darfur. Umoja wa Mataifa wamesema karibu watu laki tatu waliouawa na watu milioni mbili na nusu walikoseshwa makazi yao kutokana na vita vya huko Darfur. Idara ya taifa ya takwimu ya Misri imetangaza leo kwamba idadi ya raia nchini humo imefikia milioni mia moja. Misri ni taifa la kiarabu lenye wakazi wengi na ni taifa la tatu la Afrika lenye raia wengi baada ya Ethiopia na Nigeria. Idara ya takwimu ya Misri inasema mtoto mchanga huzaliwa nchini humo kila baada ya sekonda 17.9. Waziri mkuu wa Misri Mustafa Madbuli aliambia baraza la mawaziri wiki iliyopita kwamba ongezeko la raia ndiyo changamoto kubwa kwa serikali na linaathiri usalama wa taifa. Misri inategemea asilimia 97 ya maji ya mto Nile ambayo inatumiwa pia na Sudan na Ethiopia. Viwango vya vi watoto wanaozaliwa nchini Misri viliongezeka maradufu miongo mitatu iliyopita, ambapo watoto wachanga milioni moja na nusu walikuwa wanazaliwa kila mwaka. Miaka 30 iliyopita Misri ilikuwa na raia milioni 57. Hiyo inaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maelfu ya Wapalestina wameandamana huko ukanda wa Gaza hii leo, wakimuunga mkono rais wao Mahmud Abbas ambaye alihudhuria mkutano wa baraza la usalama la Umoja Mataifa mjini New York kuzungumzia mpango wa amani wa Marekani. Mahmud Abbas ameliomba baraza la usalama la Umoja Mataifa kutupilia mbali mpango wa amani wa rais Donald Trump akisema hautoleta amani ya kudumu mashariki ya kati. Indonesia na Tunisia ziliwasilisha mswada wa azimio hilo ambao hivi sasa unaonekana hautopata kura tisa kati ya kumi na tano za baraza hilo kuweza kuidhinishwa. Mwanadiplomasia mmoja akizungumza kwa sharti la kutotajwa na shirika la habari la AFP amesema Marekani imeweka shinikizo kubwa kwa mataifa mengine kwenye baraza la usalama na hata kutishia ulipizaji kisasa wa kiuchumi iwapo mpango huo hautopasishwa. Irani leo wameadhimisha miaka 41 tangu mapinduzi ya Kiislamu kutokea ambapo maelfu ya watu walijitokeza kwenye barabara ikiwa sehemu ya siku hiyo ya kihistoria. Watu wa Iran wamepeperusha vibendera vya taifa hilo huku wakishika picha za mkuu wa mapinduzi hayo, Ayatollah Khamenei, wakati wakikusanyika kwenye bustani ya kihistoria ya Azadi mjini Tehran licha ya baridi kali iliyoko. Wakati wa hafla hiyo, rais wa Iran Hassan Ruhani amesema kuwa taifa lenye nguvu duniani la Marekani alikuamini kuwa limeondolewa kutoka Iran. Ameongeza kusema kuwa imekuwa ndoto ya Marekani kurejea tena nchini humo baada ya miaka 41 kwa kuwa inatambua Iran kama moja wapo ya mataifa yenye nguvu Mashariki ya Kati. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani basi tutaangazia e, habari ambayo imeingia hii leo na kushtusha watu wengi, juu ya baraza la mpito la nchi ya Sudan kukubali e, kukabidhi wale wote ambao wamekuwa wakishutumiwa Eh, na mahakama ya kimataifa ICC na kueleza kwamba itawawasilisha eh, watu hao katika mahakama hiyo akiwemo kiongozi wa zamani wa taifa hilo Omar al-Bashir. Katika sehemu ya pili hii leo katika kipindi hiki cha Kwa Undani tutaangalia eh, kumalizika kwa ukomo eh, wa kuongoza Umoja wa Afrika kwa rais wa Misri Alfatah El Sisi, ambapo e, masuala mengi tu wakati wa uh, utawala wake e, yamefanyika e, katika umoja huo wa Afrika. Tutaangazia e, masuala hayo vilevile kuelekea kwa e, mwenyekiti mpya, rais wa afrika kusini Cyril, e, Ramaphosa. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo moja kwa moja tunaanzia e, nchini Sudan ambapo baraza la mpito E, la taifa hilo la Sudan ambalo lenyewe ndilo lenye kutawala nchi hiyo a, toka ilipofanyika mapinduzi ya kumwondoa rais wa zamani wa taifa hilo Omar al Bashir. Baraza hilo la mpito hii leo e, limeeleza kwamba litawakabidhi wale wote wanaoshutumiwa na mahakama ya kimataifa ya ICC akiwemo rais wa zamani wa taifa hilo ambaye e, hivi sasa bado anakabiliwa na mashitaka lukuki ndani ya nchi yake yanayohusu na maswala ya rushwa. Omar al Bashir alikuwa akitafutwa kutokana na makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu, ambapo mwezi Desemba e, kiongozi huyo wa zamani wa Sudan ambaye ameondolewa katika mapinduzi ya mwezi Aprili mwaka jana, aliyehukumiwa kifungo cha miaka miwili na kituo cha marekebisho ya tabia kwa makosa, makosa ya rushwa. Katika yale ambayo yanayoendelea uh, hivi sasa e, albashur ni kwamba amefanya makosa kwa mujibu wa mahakama hiyo ya kimataifa ya ICC e, katika vipindi tofauti tofauti toka alipochukua e, utawala wa taifa hilo kwa njia ya mapinduzi hapo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tisa, na katika kipindi chote hicho amekuwa akitawala e, kwa mabavu ambapo Umoja wa Mataifa umesema kuwa watu takriban laki tatu waliuawa na wengine milioni mbili nukta tano walikimbia makazi yao. Lakini kile ambayo kinachomfanya uh, uh, kiwe tuhuma kwa rais huyu wa Al Bashir ni swala zima la mauaji ya kimbari kuwaua uh, watu wa uh, jamii ya Fur uh, Masalit na Zaghawa uh, kuwasababishia mfadhaiko, mfadhaiko mkubwa wa kimwili na kiakili, kuwaweka katika hali ngumu kwa kuwaharibia ya makazi yao. Lakini katika swala so zima la uhalifu dhidi ya binadamu, swala hilo linajumuisha mauaji e, kupoteza watu e, ama kuteka kwa namna moja manyingine kuwahamisha watu kwa nguvu, ubakaji, mateso eh, na vilevile vile, eh, kuwafanyia udhalimu mwingine wowote ule ambao unahusishwa eh, kwa maswala ya kivita. Lakini kile ambacho uh, kinaonekana eh, kinachomkabili Uh, rais huyu hayuko peke yake, vilevile mahakama hiyo ya ICC vilevile vile memkuta eh, na uh, mashitaka ambayo yanapaswa kujibu mbele ya mahakama hiyo. Huyu alikuwa ni ra, uh, waziri eh, wa mambo ya ndani wa taifa hilo wa zamani Ahmed Muhammad Harun, ambaye vilevile eh, mwenzake mwingine alikuwa ni Ali Muhammad Ali Abdi Al-Rahman ambaye kwa maarufu kabisa anafahamika kama Ali E Kushib ambaye ni kiongozi wa kiwango cha juu kabisa uh, wa kile kikosi cha wanamgambo wa Janjaweed. Kwa mujibu wa wa wenyewe, kwa mujibu wa ICC wanaeleza yenyewe ilitoa e, hati ya kukamatwa kwao hapo mwaka elfu mbili na saba mwezi April, a, wakiwa wanapaswa kujibu makosa takriban ishirini ya uhalifu wa kivita na makosa ishirini na mbili yanayohusiana na e, uhalifu mwingine wa kivita unaojumuisha mauaji kudhalilisha watu kutesa, kubaka na vilevile kuwafanya watu walio wengi kukimbia makazi yao. Mwingine ambaye anatafutwa na mahakama hiyo ni waziri wa zamani wa masuala ya ulinzi wa taifa hilo la Sudan, ambaye anafahamika kwa jina la Abdurrahman Muhammad Hussein, ambaye vilevile vile mahakama hiyo ya ICC inaeleza kwamba kuna wajibu wa yeye kufika mbele ya mahakama hiyo katika kipindi chote hicho, Rais Omar Al Bashir, rais huyo wa zamani wa Sudan, amekuwa akikimbia e, mkono wa mahakama hii ya ICC na mara nyingi amekuwa akisafiri katika mataifa ambayo kwa namna moja ama nyingine hayakuwa tayari kumkamata na kumuwasilisha mataifa hayo, ambayo inaelezwa kwamba alikuwa e, akienda ili kuepukana na kukamatwa kwake, ni pamoja na taifa la Afrika Kusini, e, Uganda, e, Kenya na maeneo mengine ambayo alikuwa anaenda kisirisiri. Katika laini ya simu hapa hii leo e, kuzungumzia masuala haya tunaye bwana Uh, Goodluck Ngingo ambaye tunazungumza naye kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Goodluck, moja kwa moja karibu na tuanze kwa uh, kuangazia kulikoni hawa wa uh, viongozi wa baraza hili la linalotawala hivi sasa nchini Sudan wameamua kufikia uh, maamuzi ya kumwasilisha uh, kiongozi huyu. Je, nini unadhani kipo ndani yake? Ukiangalia uh, okay, maamuzi ya kumpeleka bwana Bashir uh, ICC uh, ni kutimiza yale ahadi ambayo ilitolewa na yule kiongozi wa, wa maandamano ambaye aliwaambia wakazi wa Darfur ya kwamba atawapa haki lakitatu, kwa kuhakikisha kwamba lote wanaoshutumiwa ama waliohusika na mauaji ya takriban raia laki tatu wataweza kuchukuliwa hatua za kisheria ikiwemo kuwafikisha katika mahakama ya ICC. Lakini pia okay, ukiangalia kwa upande mwingine Omar uh, uh, uh, al-Bashir Uh, serikali ya Marekani ilikuwa miongoni mwa mataifa makubwa ambayo yalisema uh, Albashiri anapaswa kushtakiwa kwenye mahakama hii ya kimataifa kwa ukiukaji wa haki za binadamu. Na unaona hivi karibuni na kiongozi wa kijeshi uh, Burahani ameweza kupata uh, mwito wa kutembelea Marekani. Kwa hiyo ni moja kati ya hatua ambazo wanajaribu kuonyesha sasa, ya kwamba uh, serikali ya mpito inajaribu kuheshimu mamlaka na sheria za kimataifa na wanajaribu kujirudisha sasa kwenye jumuiya za kimataifa ambazo a, kwa kipindi cha miongo kadhaa ndani ya utawala wa al-Bashir, walikuwa wametengwa na jumuiya za kimataifa kwa sababu, unaweza ukakumbuka hata al-Bashir akiwa bado rais alisema ya kwamba atambui mamlaka ya ICC Api, na pia aliweza kutengwa na baadhi ya jumuiya za kimataifa kwa namna ambavyo alikuwa akiendesha utawala wake. Kwa hiyo hao wanajaribu kuonyesha dunia ya kwamba sasa Sudani ambayo iko chini ya serikali ya mpito inajaribu kurudi na kuungana na jumuiya za kimataifa na inaheshimu sheria za kimataifa. Kwa hiyo ni mwanzo wa kujaribu kuonyesha kwamba mchakato, um, wa kuelekea kuwa na serikali ya kidemokrasia ambayo itachaguliwa na Wasudani wenyewe itakuwa katika misingi ya kuheshimu sheria za kimataifa na sheria na mikataba ambayo Sudani imeweza kuingia. Na kwa kile ambacho kinachoonekana hivi sasa anakabiliwa na mashitaka ndani ya taifa hili la Sudan na kwa namna moja ama nyingine, wachambuzi wengi uh, walikuwa wakieleza pengine mashitaka yake anga, ambayo anakabiliana eh, nayo ndani ya Sudan, angetumikia kifu, kifungo chake ama hukumu yake, angekuwa na uwezo wa kujikusanya tena na kurudi kwa namna moja ama nyingine, maanake makamanda wengi bado e, ndio wale wale ambao walikuwa wakitawala wakati yeye akiwa ni kiongozi wa taifa lile. Sasa kumpeleka uh, ICC, umezungumzia kwamba inawezekana pia ni shinikizo la jumuiya ya kimataifa ama wao wenyewe viongozi wa Sudan hivi sasa kuona kwamba wanataka kujiondoa e, katika ile picha mbaya kabisa ambayo wamekuwa wakikalia kivuli chake. Na hata utakumbuka kwamba Sudan ikiwekewa vikwazo vingi na mataifa makubwa ikiwemo Marekani. Sasa je, ni moja ni swala la, wow, kwa moja ni suala la wao kutaka kuonekana kwamba wapo ndani ya eh, jumuiya ya kimataifa wanaendana na kile ambacho kinatakikana, au ni mwanzo mwingine wa kuona kwamba kumwangamiza kabisa Albashir asiwe na nafasi hata bapo baadaye kurejea ama kuleta hata furani katika taifa hilo. Uh, ukiangalia kwa Albashiri uungwaji uh, wake mkono amepoteza kwa kiasi kikubwa, na hata waliweza kumuondosha madarakani ni viongozi wa kijeshi ambao walikuwa wakiunga mkono utawala wake. Kwa hiyo kusema ya kwamba anaweza ama na nafasi ya kuweza kurudi madarakani ni kitu ambacho hatukioni kwa hivi karibuni, lakini ukiangalia zaidi, kwa kwa mujibu wa sheria na katiba ya Sudani ya kwamba uh, mtu yeyote mwenye umri zaidi ya miaka sabini haruhusiwi kutumikia kifungo gerezani, na ndio maana unaweza ukaona hata Albashir baada ya kuhukumiwa kwa ma makosa ya rushwa hajaweza ku-, ku kuwekwa gerezani bado, ameendelea kushikiliwa tu uh, katika maeneo maalum na Karatumu. Kwa hiyo baadhi ya wasudani wanaona ya kwamba uh, kama mashtaka yataendeshwa ndani ya Sudani ya kwamba nafasi ya Albashiri kuingia gerezani haipo kwa mujibu wa sheria zao. Lakini pia kumpeleka kwenye mahakama ya ICC uh, kwa makosa ambayo pia yangeweza kusikilizwa kwenye mahakama za Sudani ni kuipunguzia uhalali serikali ambayo ipo na pia ni kupunguza ile sasa uhalali ama Uh, umuhimu wa sheria na taratibu za mifumo ya kutoa haki nchini Sudani. Kwa hiyo ukitazama pia kwa, kwa kwa mtazamo sasa wa uhuru ama dola ya Sudani inaipunguzia mamlaka yake ama ile leg legitimacy pia kwenye jumuia uh, kwenye za kimataifa, kwa sababu uh, ukumbuke uh, makosa ambayo pia alisababisha bwana Bashiri kukamata moja wapo ni kuua waandamanaji ambayo na yenyewe ni uhalifu dhidi ya binadamu ambayo pia ni sawasawa na yale ambayo amekuwa akishutumiwa na, na, na, na, ICC kwa hiyo uh, kwa serikali ya mpito ingeweza kufanya jambo bora kama wangekubali ya kwamba hata mashtaka haya ambayo amekuwa akishtakiwa na ICC yangeweza pia kusikilizwa kwenye mahakama za Sudani, kwa sababu pia yangeweza kutoa mfumo um, a kwa sababu uh, sababu kubwa alipeleka mashtaka kule kwa sababu alikuwa ni rais wa nchi na alikuwa hawezi kushtakiwa, lakini baada ya kuondolewa madarakani anaweza kushtakiwa kwa makosa yale ambayo aliyafanya, ambayo yamepelekea ya mashtaka yake kwenda ICC. Kwa hiyo uh, msingi sana wa waku, kupeleka kule ni zaidi tu kukubaliwa na jumuiya za kimataifa na pia ukiangalia uh, kwa haraka haraka hata au viongozi ambao wamesema ya kwamba watamkabidhi, wamesema atakabidhiwa baada ya mashtaka yote ambayo anashtakiwa nchini Sudani kuweza kuwa amesikilizwa na kuweza kutolewa hukumu. Kwa hiyo sio kipindi ambacho uh, kinaweza kutokea hivi karibuni, na kama itafika miezi kumi na nane ambayo imebaki serikali ya mpito na ikachaguliwa serikali nyingine ya kiraia, ina uwezo wa kubatilisha maamuzi ambayo amefanywa na serikali ya mpito. Kwa hiyo uh, inaweza pia ikawa ni ni namna tu ya kuridhisha jumuia ya kimataifa katika kipindi cha mpito, lakini pia inawezekana rais al Bashiri asipelekwe uh, kwenye mahakama ya ICC kwenda kusikiliza mashtaka ambayo pia amekuwa akishtakiwa nchini Sudani, na pia kwa sababu kupitia kwa mwanasheria wake amesema kwamba bado hatoshirikiana na hiyo mahakama na hatambui mamlaka ya hiyo mahakama, na ni swala ambalo linanipeleka katika swali hili ambalo nilikuwa nataka kuuliza kwamba je, hii ni kiinimacho tu? Maanake wapo wachambuzi wa mambo ambao wanaeleza kwamba hii ni kama vile kuwapa uh, pipi jumuiya ya kimataifa kuona kwamba serikali mpya uh, inataka kuheshimu matakwa ya jumuiya ya kimataifa, lakini kwa wewe mwenyewe binafsi unavyoliona swala hili, hawa watu wako kweli wanahitaji, wanataka uh, kuwasilisha uh, ama kuwawasilisha hawa viongozi au ni kiini macho tu? Uh, kimsingi, ukiangalia ni, ni kama kiini macho Kutabu, uh, uh, kwa sababu kufikia mwafaka ya kwamba afikishwe kule ni miongoni mwa makubaliano ambayo wamekuwa wakifanya hii serikali ya mpito na vikundi vya wapiganaji wa Darfur ambao mojawapo ya matakwa waliokuwa wanataka ama mambo ambayo wameingiza kwenye majadiliano ya ya amani ni kwamba viongozi waliohusika na mauaji ya raia Dafur waweze kuchukuliwa hatua za kisheria. Kwa hiyo imekuwa ni ni jambo tu la kutaka kuwaridhisha, ili waweze sasa kumaliza migogoro ambayo iko ndani ya Sudan, lakini si jambo ambalo litakuwa na utekelezaji uh, wa asilimia mia moja, kwa sababu ukumbuke pia hata Jumuia ya Afrika haikuunga mkono kwa uh, Omar al Bashir kushtakiwa kwenye hizo mahakama za ICC. Na unaweza kukumbuka pia hata kipindi cha hivi karibuni Uh, Rais Trump aliwahi pia kugusia kwamba uhalali wa, wa ile mahakama katika kuweza kuwachukulia hatua kuwa baadhi ya raia, na akasema pia kwamba uh, namna inavyojiendesha inaingilia uhuru andani, wa ndani wa nchi husika. Kwa hiyo unaweza ukaona pia hata wenyewe wa Sudani ama kupitia pia pia jumuiya ya umoja ya, wa Afrika wanaweza kushinikiza ili isiweze kufanyika kwa Albashiri kupelekwa kule, kwa sababu uh, itatengeneza pia mwanzo mbaya hata kwa viongozi wengine walioko kwa sababu hata viongozi hao ambao uh, wako madarakani pia Uh, walishiriki pia kuweza kufanya mauaji na kuweza kuzima maandamano yalivyokuwa yanaanza, ambayo hatimaye aliweza kumuondoa aribashiri madarakani. Kwa hiyo sidhani kama wao watakuwa tayari kutengeneza mwanzo ambao uh, katika siku za usoni ama kama itatokea, uh, serikali itakayochaguliwa na, na na na wananchi baada ya kupita kipindi cha mpito wakataka sasa kufanya uchunguzi wa kina, kwa sababu na wao pia watahusika, akiwemo huyu kiongozi wa kijeshi Burhani ambaye amekuwa pia sehemu ya utawala aribashiri kwa muda mrefu pia Sidhani kama wataruhusu ili jambo liweze kutokea. Kwa hiyo nini macho, tutakubali sasa ili waweze kukubalika katika jumuia ya mataifa na kuweza kupata suluhu ya muda ili kuweza kufanya uchaguzi ambao wanatarajiwa kufanyika baada ya miezi kumi na nane ijayo. Good luck. Mi ni kushukuru sana kwa kukubali kuwa nasi hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani, na tutaendelea kuliangazia suala hili eh, kwa undani zaidi kile litakavyokuwa linaendelea kujitokeza, lakini habari ndio hiyo kwamba baraza la mpito uh, la nchi ya Sudan lenyewe limeridhia eh, kuwapeleka wale wote ambao wanashutumiwa na mahakama ya kimataifa ya ICC kushiriki uhalifu wa kivita eh, nchini Sudan, ambapo vilevile eh, suala hili lina mgusa moja kwa moja rais wa zamani wa Sudan e, Al Bashir e, ambaye amekuwa akifanya e, maswala kadhaa kama ilivyoainishwa na mahakama hiyo e, kwa kusababisha vifo vya watu e, takriban laki tatu na wengine milioni mbili nukta tano kukimbia makazi yao. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejia tuingia katika sehemu ya pili ya kwa undani <mulia> Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangazia kumalizika kwa ukomo wa mwenyekiti aliyepita wa umoja wa Afrika ambaye ni Rais wa Misri Abdul Fatah El Sisi na kumwachia Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa. Tunaangalia kile ambacho kimekuwa kikifanyika eh, katika umoja wa Afrika chini ya uh, uongozi uh, wake Rais El Sisi. Na kuangazia hili, tupo na mwanahabari wetu uh, wa Cairo, Misri, Shafi Minda Shafi, moja kwa moja tukianza Uh, kuzungumzia kile ambacho uh, kinaendelea labda tuanze kwa kuangalia uh, ni nini hasa ambacho uh, kinaonekana kilijitokeza sana chini ya uwenyekiti wa Rais LCC eh, akiwa anaongoza eh, viongozi wenzake wa bara zima la Afrika katika umoja huo. Swala so, so, la, la kurejesha ule ufahamu wa zamani wa miaka ya Rais Gamal Abdinasri wa Misri, ambao ni ufahamu wa kuifanya Misri ni Afrika kiafrika hasa kwa sababu baada ya yeye kuondoka Gamal Abdunasri, ufahamu huo ukawa kama umepotea kiasi fulani. Kwa hivyo sera za mambo ya nje ya Misri zilikuwa hazielekei sana ama hazina mwelekeo sana kwa nduguze barani Afrika. Kwa hiyo ufahamu huo tangu sisi alipoingia madarakani kwenye urahisi lakini pia kwenye uwenyekiti wa umoja wa Afrika ilikawa hilo limekaziwa sana, la kuirejesha Misri kuwa kiafrika zaidi. Na halikadhalika kukawa kuna mengi ambayo yamefanyika kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa huo na yakiashiriwa kwamba ni katika mafanikio ya yeye kuwa mwenyekiti wa umoja wa Afrika ukilinganisha na wenyekiti wengine waliopita yeye ikaingia kivitendo zaidi na kuja na miradi mbalimbali mikutano mbali, ikiohuhiwa hapa Misri ya kusuluhisha ama upatanishi wa amani na mafanikio mengine ambayo yametajwa, lakini pia mahusiano hasa i yamerejeshwa kiasi ki, ki, ki fulani kwa hali ya juu kati ya Misri au raia wa kimisri na na, na ndugu za barani Afrika kwa ujumla. kwako kwa hili na kile ambacho tunaweza tukakizungumzia tuka ni swala la ahadi za kuendeleza baadhi ya miradi ya maendeleo eh, katika bara la Afrika. Eh, na kitu ambacho kinaelezwa kwamba baadhi yake imeshaanza kutekelezwa chini ya uwenyekiti eh, wa Misri. Hebu tueleze juu ya hili kwa undani. Kuna mengi sana ambayo yametajwa katika miradi ambayo ame, ameshaianza na kama nilivyosema hapo kivitendo E, wanaamini kwamba e, Misri kushika mwenyekiti wa umoja Afrika mwaka elfu mbili na kumi na tisa ilikuwa ni kama inaongoza hasa hili bara la Afrika, na katika miradi kama walivyotaja hapo hivi ni kwamba kulikuwa na masuala haya ya njia za usafirishaji ambazo hasa zitasaidia kwenye biashara, mfano mradi wa kuwepo njia ya majini kuunganisha Victoria, ziwa Victoria mpaka bahari ya kati, Mediterranean, wanaita bahari Mutawasit kuwe kuna usafirishaji wa moja kwa moja, lakini pia njia ya treni kutoka Misri mpaka Afrika ya Kusini. Lakini kubwa hasa ambalo mpaka hivi sasa ambapo rais mwenyewe kwenye hotuba yake amesema ni hii, huu mradi wa njia ya eh, nchi kavu, kwa maana barabara ya moja kwa moja kutoka Cairo mpaka Cape Town, Afrika ya Kusini. Ina mengi sana hii barabara, na ni barabara ndefu kihistoria kwa bara la Afrika, na ni mradi ambao amesema yeye ni katika miradi ambayo yeye ataendeleza ama Misri itaendelea kufanya kazi hata kwamba imetoka katika muda wake umeisha wa Umoja wa Afrika. Kwa hivyo ni mradi mkubwa sana, na vilevile ni barabara ambayo itachangamsha hasa, uh, harakati za kibiashara, kilomita takriban elfu tisa mia saba kutokea mji wa Alexandria, ukianza safari yako hiyo itatasisha sana, uh, masuala ya kibiashara hiji na kile ambacho kinaonekana ambacho licha ya kugusia hayo Eh, lakini ni nini hasa ambacho watu wanaamini kuwa ni mafanikio eh, katika kipindi hicho? Maanake wamegusia ndio miradi, kuna mingine imeanza utekelezaji, kuna mingine bado, lakini wakati huo huo Afrika pia bado imekumbwa na migogoro mingi tu ya ndani ambayo bado haijatatuliwa ah, lakini kwa upande wa namna ambavyo wamekuwa wakiangalia eh, chini ya uwenyekiti wa Misri nini kama mafanikio wanasema wachambuzi wa kisiasa hasa masuala ya Afrika wanasema baadhi ya migogoro kiasi fulani imefikia hatua nzuri katika kutafuta suluhu. Kwa mfano, taifa la Sudani ya Kusini eh, kule kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe walipokuwa wamefanya mazungumzo eh, katika viwanja vya Misri chini ya kivuli cha uenyekiti wake Umoja wa Afrika, hilo nalo limeorodheshwa ni katika mafanikio. Lakini pia Libya na vikao ambavyo vimekuwa vikiendelea na Misri kuhusishwa moja kwa moja, hilo nayo ni katika mafanikio, na mengi hasa ambayo yamekuwa yakifanyika kama vile uh, vijana utayarishwa kwa viongo, kwa kuwa viongozi wajao wa bara la Afrika, kuwa na fikra ambazo zilizokuwa sahihi na kuepukana na matatizo kama ya kigaidi. Kwenye hotuba yake amesema yeye kwamba Afrika inakumbwa sahizi na migogoro ya kisiasa, lakini pia matatizo kama vile changamoto kubwa makundi ya kigaidi na mashambulizi ya mara kwa mara lakini amesema kwamba amefanikiwa kiasi fulani kuweza kusonga mbele licha ya changamoto hizo kuwepo. Tumeona kule Alshabab, boko Haram na kuvineko kwa ujumla. Na Shafi, labda ungetueleza kwa sababu mazingira ambayo yamekuwa, uh, yapo hivi sasa, eh, je, kwa watu hapo wameona kweli kulikuwa kuna manufaa gani kwa Misri kuongoza ama uongozi wa Misri ni jambo ambalo ilikuwa linagusa sana wa Misri, au ni jambo ambalo lipo tu walikuwa wanaona kama ni jambo la kisiasa? Kiuhalisia, nimezungumza na baadhi ya wafanyabiashara, wamesema katika kipindi hiki kumekuwa na mengi sana ambayo wameona ni faida au ni mafanikio, kwa sababu ongezeko la uwekezaji baina ya hizi nchi za kiafrika limezidi na hasa kile kikao kilichofanyika uh, ni kuhusu kuanzishwa kwa, kwa biashara huru kwa Afrika ambayo ilikuwa ni, ni, ni, ni, ni mchakato wa Misri katika wenyekiti wake wa Afrika nalo limechangia kiasi kikubwa kwa wafanyabiashara, wamesema ni mafanikio ya wafanya biashara na ongezeko unge, la uwekezaji limezidi hasa kutoka Misri kwenda baadhi ya nchi kama za Afrika mashariki ikiwepo Tanzania pia. Kwa hivyo kuna baadhi ya vitu vimeondoshwa au vimepunguzwa kupitia huu mchakato wa biashara huru ambapo uh, umeanzishwa chini ya mwenyekiti wake uh, Rais Sisi wa Umoja wa Afrika, kama kodi na baadhi ya makato mengine yamepunguzwa yameondoshwa. Kwa hivyo kibiashara zaidi, hilo lipo, lakini pia kielimu, kwa baadhi ya wanafunzi ambao wanatoka katika hizi nchi za Afrika wamepewa kipaumbele sana katika baadhi uh, ya misaada ya kielimu. Shafi, mimi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na kutuuliza yale ambayo yameendelea au yanaendelea hapo nchini Misri. E, mara baada ya taifa hilo kukabidhi wenyekiti wake e, kwenda kwa Afrika Kusini chini ya rais wa taifa hilo Cyril Ramaphosa. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kipindi hiki cha kundani. Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo, ni kusihiwe nasi hapo kesho katika muda mwingine tena uh, wa kipindi cha Kwa Undani. Shukrani kwa nasi na alamsik.