Jambo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi jina langu Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Februari 10 mwakani wa 2020, ambapo tunasikika katika mita bendi 19 22, katika masafa ya shortwave na vilevile 107.5 FM Kenya na vilevile redio shirika kote katika eneo la Maziwa Makuu na katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa bunge la Kenya Jumatatu limefanya kikao maalumu kutuma risala za rambirambi kumwombea rais mstaafu wa taifa hilo Daniel Arap Moi. Mheshimiwa Spika, nataka kumkumbuka Rais Mstahafu kwa mambo mawili. Kwanza nilimuona ama nilimjua kama niko kwa shule ya upili kule Kamsinga. Mheshimiwa Spika, nataka kumkumbuka tena ni kwa sababu alikuwa ni mcha Mungu. Na katika habari nyingine ni kwamba kirusi cha korona kinaendelea kutikisa ulimwengu, huku watu zaidi ya 900 wakiwa wamekufa kufikia sasa. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, mengi tutakupasha katika matangazo haya. Sasa ni habari za dunia. Serikali ya Uganda imesema leo kuwa imeanza kunyunyiza dawa dhidi ya nzige wa jangwani walioshambulia taifa hilo mwishoni mwa juma, wakiwa tishio kubwa wa mifugo pamoja na mimea muhimu jama kama vile mahindi na kahawa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, nzige hao tayari wanasemekana kufanya uharibifu mkubwa kwenye malisho ya mifugo na kuhatarisha usalama wa chakula kwenye mataifa mengi ya Afrika Mashariki, yakiwemo Somalia, Ethiopia na Kenya. Kulingana na Martin Owor, ambaye ni kamishna mkuu wa tahadhari na majanga kwenye ofisi ya waziri mkuu wa Uganda, amesema shughuli hiyo itaendelea kuanzia leo huku kukiwa na ufuatiliaji wa wadudu hao walioenea kwenye wilaya za Nabilatuk na Nakapiripit zilizoko eneo la Karamoja kupakana na Pokot kaskazini magharibi nchini Kenya. Mataifa ya Afrika mashariki yamesema ya jana Jumapili kwamba hayatapoteza muda tena katika juhudi za kuunda serikali ya muungano ya taifa lililotikizika kutokana na vita la Sudan Kusini. Licha ya kuchelewa kwa mazungumzo kati ya viongozi wanaozozana. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, rais Salvakir na kiongozi wa uasi Riek Machar walitofautiana mwaka wa 2013 na wanahadi Februari 22 kuunda serikali mpya. Shughuli hiyo ilicheleweshwa mara mbili mwaka uliopita, na sasa muda ulioongezwa wa siku 100 unakaribia kumalizika ifikapo Februari 22. Kundi la mataifa manane ya Afrika Mashariki ya IGAD limetoa taarifa hiyo huku mahasimu hao wawili wa kisiasa wa Sudan Kusini wakikutana pamoja na viongozi wa mataifa hayo pembezoni mwa mkutano wa AU mjini Adis Ababa mwishoni mwa wiki. Baadhi ya masuala yenye utata ni ugavi wa majimbo pamoja na mipaka mipya, inahofiwa kuzua migogoro zaidi nchini humo. Na idadi ya watu waliofariki kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa ama kirusi cha korona nchini China sasa imefikia zaidi ya mia tisa, na idadi ya walioambukizwa ikiendelea kupita hata zaidi ya elfu arobaini. Maafisa wa China wanasema kwa siku moja jana watu 97 walifariki, wakati wa China wakirudi kazini hivi leo baada ya sherehe za mwaka mpya kumalizika. Patrick Nduimana anatusomea taarifa zaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa hakika, tutarejea na taarifa hizo za maambukizi na kuenea kwa kirusi cha korona, lakini tuendelee nazo habari muhimu za dunia. Serikali ya Bukinafaso imetangaza hivi leo kwamba kuna karibu laki sita ya watu waliotoroshwa makazi na waliokimbia kutoka majimbo ya kaskazini na mashariki kutokana na ghasia za wiki za hivi karibuni na kuelekea katika majimbo jirani. Serikali inaeleza kwamba raia wenzao wanakokwenda pia wanakabiliwa na umaskini na ukosefu wa huduma za afya, shule au hata chakula, na hivyo kuna wasiwasi wa kuzuka mzozo mkubwa wa kibinadamu nchini humo. Kundi la watu wasiofahamika wameua watu ishirini mwishoni mwa wiki katika kijiji cha Lamdamdol, wiki moja tu baada ya shambulio kama hilo katika jimbo la Soum lililosababisha vifo vya watu 39. Karibu asilimia tisaini ya watu waliopoteza makazi yao wanapatiwa hifadhi na raia wenzao, huku mashirika ya misaada ya dharura yakitoa huduma za kimsingi. Na kama nilivyokueleza hapo awali, ni kwamba idadi ya watu waliofariki kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa korona ama kirusi cha korona nchini China imepita mia tisa na idadi ya walioambukizwa sasa ikiwa elfu arobaini. Maafisa wa China wanasema kuwa siku moja tu hapo jana watu 97 walifariki, wakati wa China wakirudi kazini hivi leo baada ya sherehe za mwaka mpya kumalizika. Patrick Ndwimana anatusomea taarifa zaidi. Maafisa wa China wanaendelea kuchukua hatua za kukabiliana na mlipuko huo ambao shirika la afya duniani linasema huenda umeanza kupunguza kasi, licha ya kwamba idadi ya vifo na uambukizaji vimeongezeka. Hii leo rais wa China Xi Jinping, akivaa maski ya uso, alitembelea mtaa mmoja wa Beijing hii leo na hospitali moja iliyopangwa kuwapokea wale walioambukizwa na virusi vya korona. Kiongozi huyo alipimwa joto la mwili wake na kuzungumza na wakazi wa mtaa wa Anohali i na kuwaambia wanabidi kuwa na imani ya kuweza kuushinda ugonjwa huo. Ugonjwa huo umeshawaua zaidi ya watu 900 hivi sasa, huku mataifa kote duniani yakiendelea kuchukua hatua za kukabiliana nao. Wakati huo huo, meli ya kitalii iliyotia nanga katika mji wa Yokohama huko Japan imeripoti kesi mpya 66 mapema hivi leo, ikifikisha mara mbili idadi ya watu walioripotiwa kuambukizwa wiki iliyopita. Benki kuu ya China imetangaza kwamba imetenga dola bilioni 43 za kusaidia biashara zitakazokabiliwa na matatizo kutokana na mlipuko huo. Nam na, na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo katika matangazo yetu ni kuhusu viongozi wa Umoja wa Afrika wanaokutana mjini Adis Ababa wamesisitiza kwamba watachukua jukumu muhimu zaidi katika kutanzua migogoro inayoendelea katika bara hilo. Mkutano huo wa siku mbili unamalizika hivi leo chini ya kauli mbiu nyamazisha bunduki. Viongozi hao wamejadili pia juu ya namna ya kusaidia vikosi vya kulinda amani kuweza kutekeleza kazi zao namna inavyotakiwa. Abdu Shakur Abud anaripoti kamili. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat alizungumza jinsi usalama ulivyozorota katika sehemu mbalimbali za bara hilo kutokana na kuongezeka kwa ugaidi, ugomvi kati ya jamii mbalimbali mbali na mizozo baada ya uchaguzi. Mahamat amesema inabidi kutafuta suluhisho mbalimbali kwa njia ya kukubaliana na sababu zinazochochea migogoro ikiwa kwa njia ya kisiasa, kijeshi na kidiplomasia, lakini akisisitiza kwamba iwe matatizo yanatanzuliwa na Waafrika wenyewe. Rais wa Afrika Kusini Sura Ramafosa, anayechukua wenyekiti wa umoja huo kutoka kwa Rais Abdel Fatah Al Sisi wa Misri, ametangaza kwamba ana nia ya kuitisha mkutano wa viongozi mwezi Mei kuzingatia juu ya namna ya kutanzua migogoro na utekelezaji wa mkataba wa biashara huru barani Afrika mkataba wa biashara huru barani wakitimia Africa, wakitimia, Africa, wakitimia, Afrika tulioidhinisha mwaka jana utatuwezesha kufanya kazi pamoja na kuimarisha biashara kati ya nchi zetu zinapochochea mapinduzi ya viwanda na kutayarisha njia ya Afrika kuungana kiuchumi na kuwa jumuiya kubwa yenye ushawishi wa kiuchumi duniani. Kwa upande wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametangaza kwamba Umoja wa Mataifa utaongeza msaada wake kwa walinzi wa amani barani Afrika, akisitiza haja ya kumaliza migogoro na kuzingatia maendeleo ya kiuchumi na kupambana na ghasia za jinsia. Vilevile vile amesema kuna lengo la kupambana na umaskini barani humo. Viongozi wa Afrika wanasema watajihusisha zaidi kwa nguvu kumaliza mizozo ya Libya na Sudan Kusini na kutoruhusu uingiliaji kutu kutoka nje. Hapo jana, viongozi hao wamepinga mpango uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump wa kutafuta amani kati ya Israel na Palestina na kuutaja kama sio halali. Viongozi hao walitumia fursa ya mkutano wa kilele wa jumuiya ya Afrika huko Addis Ababa kuonyesha mshikamano na kuzungumza kwa sauti moja, huku wengi wao wakionekana kuunga mkono msimamo wa Palestina katika suala hilo. Muhammad aliwaambia viongozi walikusanyika katika mkutano huo kwamba mpango uliowasilishwa na Rais Trump mwishoni mwa mwezi uliopita ni mfano mwingine wa ukiukaji wa maazimio mengine ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. E, Mzozo wa Palestina unaonyesha wazi ukiukaji mkubwa wa maazimio ya kimataifa. Mpango wa Marekani na Israeli ambao ulitajwa kama mpango bora zaidi karne hii ulitayarishwa bila mashauriano yoyote ya kimataifa, na hata ajabu zaidi, bila kuwashirikisha wadau muhimu zaidi wa Kipalestina. Huo ni ukiukaji mwingine wa maazimio ya Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Umoja wa Afrika na pia kuendelea kupuuza haki halali za Wapalestina. Ya Trump Mahamat alishangiliwa aliposema kuwa mapendekezo hayo yalitayarishwa bila mashauriano ya kimataifa na kwamba madhumuni yake ni kukandamiza haki za Wapalestina. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tuendelee nazo habari za dunia. Kimbunga Siara kilichopiga Uingereza, kikiandamana na mvua kubwa na upepo mkali mwishoni mwa wiki leo kinasemekana kuelekea kwenye mataifa yaliyoko mashariki mwa taifa hilo ambapo kimetatiza shughuli za kawaida, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Kando na kuvunja kingo za mito, kimbunga hicho pia kinasemekana kusababisha vifo vya dereva mmoja kusini magharibi mwa jamhuri ya Czech, baada ya kuangukiwa na miti, huku mwingine akifa kaskazini mwa Slovenia. Nchini Sweden, mtu mmoja anasemekana kufa maji baada ya boti alimokuwa kuzama majini kufuatia mafuriko jana Jumapili. Adhari kubwa ya kimbunga hicho imeshuhudiwa Uingereza, ambapo zaidi ya nyumba elfu ishirini zilibaki bila umeme, huku baadhi ya maeneo yakishuhudia upepo ukiandamana na theluji. Kufikia leo, shughuli za usafiri wa ndege, meli, feri pamoja na barabarani pia ziliathiriwa pakubwa nchini humo. Namnaam, tuelekee huko Kenya ambapo tunaarifiwa kwamba bunge la nchi hiyo leo limefanya kikao maalumu kutuma risala za rambirambi kumwombea rais mstaafu wa taifa hilo Daniel Arap Moi ikiwa ni sehemu ya siku tatu mfululizo kwa raia wa Kenya kutoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo baada ya hafla ya kipekee ilifanywa na usimamizi wa bunge hilo ikiongozwa na wanajeshi wa Kenya kama ishara ya utamaduni wake kumpa moya heshima za mwisho. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Honor members, honor members. Is very. Ikiwa ni siku ya tatu mfululizo na ya mwisho kwa raia wa Kenya kuomboleza rais mstaafu Daniel Toroitich arap Moi aliyefariki mnamo Jumanne Februari mwaka huu katika hospitali ya Nairobi. Zaidi ya raia wa Kenya laki mbili wamepata nafasi ya kuutazama mwili wake kutoa heshima za mwisho kwa kiongozi huyo aliyedumu madarakani kwa zaidi ya miongo miwili. Na kwa sababu bwana Moi alikuwa mwakilishi wa eneo la bonde la ufa katika baraza la wakilishi la lejiko mwaka wa kenda mia hamsini na tano na baadaye kati ya mwaka wa kenda mia sitini na sita na mwaka elfu mbili na mbili akihudumu kuwa mbunge wa Baringo ya kati, bunge la Kenya liliona ni fahari na hadhi ya kipekee kuandaa kikao maalum kutuma risala za rambirambi kumwomboleza rais mstaafu Daniel Toroitich Arap Moi, ikiwa ni sehemu na mwendelezo wa tamaduni za bunge la Kenya. kwetu kikuu, Mheshimiwa Spika, hatungekuwa na shule ya wasichana kama aingekuwa ni kazi ya mzee Moi kazi ya Moi Girls Kamangu, shule ya upili ya Alliance Girls, shule ya upili ya Alliance Boys zote zilifanyika chini ya uongozi wa mzee mzee Moi. Mzee Moi alijulikana sana kwa mambo mengi ya maendeleo, na yeye pia alikuwa mtu wa kuchunga saa. Kama kuna kitu alitufundisha ni kuchunga masaa, hakuna wakati alichelewa. Baadhi ya wabunge wa Kenya wakimtaja Moi kuwa mtu aliyeleta mabadiliko mengi katika taifa lake, mabadiliko ambayo yalipisha kuwepo kwa demokrasia ya vyama vingi nchini Kenya wengine wakimtaja rais huyo mstaafu wa Kenya kuwa kiongozi aliyekuwa karimu, jasiri na aliyetumikia nchi yake kadri ya uwezo wake. Wakati ameshikilia kiti, tulikuwa na pombe nyingi sana katika nchi ya Kenya, na akamaliza mambo ya pombe, akafunga vilabu, akabadilisha, watoto wetu wakapata elimu ya kutosha katika eneo la Kilifi haswa Ganze, ambako kila mwaka alikuwa anaenda kufanya harambee kusaidia watu walioathirika ama maskuli ama hafla zozote atakazokuwa na amehisia ni kwamba zifanye kule baadaye saa kumi na mbili jioni baada ya bunge la taifa na la seneti kukamilisha vikao vyake. Hivyo, hafla ya kipekee ilifanywa na usimamizi wa bunge hilo ukiongozwa na wanajeshi wa Kenya kumpa Moi heshima za mwisho. Huku wimbo wa taifa la Kenya ukichezwa, wabunge wa Kenya walinyoosha mikono yao kuelekea jeneza la Moi kama ishara ya mwisho ya kuonyesha heshima zao za mwisho kwa mwenzao aliyehudumu bungeni humo. Bwana Moi alimrithi rais wa kwanza wa Kenya, hayati Jomo Kenyatta alipofariki mwaka wa 1978 na akaongoza Kenya hadi mwaka 2002 alipoondoka madarakani baada ya kushuhudia mwaniaji wa urais katika chama tawala cha KANU Uhuru Kenyatta kubwagwa katika kinyang'anyiro hicho na akiongoza upinzani wakati huo Emilio Mwai Kibaki. Na kukamilika kwa kipindi cha siku tatu cha kuutazama mwili wake katika maeneo ya bunge la Kenya katikati mwa jiji la Nairobi ni mwanzo wa kipindi kingine cha kufanya misa ya wafu Jumanne katika uwanja wa Nyayo na hatimaye kuzikwa nyumbani kwake Kabarak jimbo la Nakuru Jumatano. Kennedy Wandera sauti ya Amerika, Nairobi. <tune> Na mwezi Februari unaadhimishwa kama mwezi wa historia ya watu weusi hapa Marekani. Basi kwa mwezi mzima huu tunakuletea baadhi ya matukio muhimu katika historia ya Wamarekani weusi. Siku kama ya leo, Februari 10, mwaka 1957, kilianzishwa chama cha Southern Christian Leadership Conference ambacho baadaye kiliongoza kutetea haki za raia na wanaharakati kama Martin Luther King Jr. Siku hiyo pia mwaka 1966 Andrew Brimer alikuwa mtu mweusi wa kwanza kuingia katika bodi ya benki kuu ya taifa Marekani. Na nyuma zaidi, Februari 10, 1927 ndiyo siku aliozaliwa mwimbaji maarufu wa sauti ya soprano Leontine Price. Tangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tuelekee huko DRC, ambapo tunaarifiwa kwamba katika eneo la mashariki kwenye mji wa Mangina wilayani Beni, hali ya usalama inazidi kuwa mbaya kufuatia mashambulizi ya waasi ambayo katika siku mbili watu zaidi ya ishirini wamekufa na wengine zaidi ya kumi na mbili kutekwa nyara. Auster Marivika anatuarifu zaidi hali bado yaendelea kuwa ya wasiwasi wasi katika mji mdogo wa Mangina upatikanao magharibi mwa mji wa Beni takribani kilometa 30 kufuatia mauaji ya watu kuko ya masasi wengine natuambia ilipita kutumbu ovyo, manake ni hali ya mubaya sana, watu viko tunakimbia sana basi. Wakaaji katika mji wa Mangina waomba serikali kuhudumisha usalama kwa sababu wananchi wengi wamelazimika kutoka mji huu wa Mangina na kukimbilia katika mji wa Beni, wengi wakibeba watoto, mbuzi, vyakula wakionekana kuchoka watutumie wajeshi hata munisiko, siko hapa karibu hapa Beni. Wanashindwa hata kukuya kuchungana na njia hii ili adui asiingie tena. Mchana hii waisi munaona watu wana samble kuonekana hapa, lakini wakati itakuwa mangharibi basi kila moto anatafuta kama talala wapi. Me, watu wengi wamehamia Beni, wengine hata Butembo, kuogopa nini kuwawa. Wabunge kutoka mkoa wa Ituri pamoja na Kivu Kaskazini wakiomba uchunguzi wa haraka ufanyike kufahamu ni nani anayehusika na mauaji hayo. Kambale Ezekiel Barnabas ni mbunge kutoka mkoa wa Ituri, wilaya ya Mambasa. ADF inaomba uchunguzi zaidi ili tuweze kuleta ya kusema kama ni watu gani, sababu uh maoni iko mbalimbali ya, ya raia. Maoni iko mbalimbali ya sisi wanabunge ni kusema inaomba uchunguzi zaidi ili tuweze hakikisha ya kwamba ni waasi ambao wanatoka inji mbalimbali mbali, au iko kati ya ya, ya, ya watu fulani fulani kati ya Kongo. Ni kusema uchunguzi naomba inafanyika sana. Katika wiki moja, watu zaidi ya mia moja wameuliwa katika mkoa wa Kivu ya kaskazini na mkoa wa Ituri eneo la Mangina, huku serikali ikiendelea kusema kwamba ni waasi wa ADF, lakini wananchi wakiwa na shaka. Hosen Malivika, Sauti Amerika, Goma, Michizo. Siku nyingine tena ya Jumatatu tunapokalika katika michezo, mimi ni Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza na sakata ambalo lilimkumba mwanariadha wa Afrika Kusini Kesa Semenya, linaonekana kumwelekea mwanariadha kutoka nchini Nija Aminatu Seyni, na kuna uwezekano akawekewa marufuku ya kushiriki michezo ya Olimpiki ya mwaka huu wa 2020 kwa sababu ya kuwa na kiwango cha juu cha homoni zilizozidi kufikia kiwango cha mwanaume. Mwanariadha huyo alishika nafasi ya tatu katika mbio za mita 400 mwaka jana, na ana hatihati ya kutoshiriki mashindano anayoyapenda kwelikweli ya Olimpiki kwa sababu amekataa kutumia dawa za kupunguza kiwango cha homoni zake. Shirikisho la riadha duniani liliweka kanuni ya kiwango cha mwisho cha homoni kwa wanawake hapo mwaka 2018 kwa mbio za kuanzia mita 400 na maili moja. Katika kanuni ya shirikisho hilo inaeleza kwamba wanariadha wa kike wenye kiwango kikubwa cha homoni wanakuwa na fursa zaidi ya wanariadha wenzao wa kike katika mashindano, kama vile mwanariadha kutoka Afrika Kusini, Kesta Semenya na Aminat Huseini kutoka Nijaa. Kwa sasa Semenya anakata rufaa katika mahakama ya usuluhishi katika michezo kupinga kanuni hiyo na hivi sasa katika eh, habari nyingine za kimichezo, tujiunge na mwanamchezo wetu Kahozi Kosha kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, atueleza kimichezo yanayoendelea nchini humo na mtuanze na, na dro ya kandanda ya kombe ya maklabu bingwa barani afrika raundi ya robo fainali timu ya tipi mazembe peke yake na wakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya kongo itacheza mechi yake ya kwanza ugenini dhidi ya timu ya raja kasablanka ya moroko akizungumza na sauti amerika rais wa tipi mazembe moizi katumbi chapu akiwa barani ulaya alisema timu yake itaondoka kesho kutwa mjini lubumbashi kufanya kambi yao ya muda mjini rabat nchini Moroko kabla kucheza mechi dhidi ya timu ya Raja Kasablanka ya Moroko. Muizi Katumbi amesema timu yake ina inashaba ya kwenda hodi kwenye fainali. Aipashwe tunalala njo kazi inaanza, tusabu ile mambo ya ile, ile viktwari yetu tulipata, tunapashwa kufanya nguvu yetu yote, Mazembe ikuwe mbingwa kabisa juu yakusema tucheze fainali e. Tipi Mazembe imeshika taji kwenye ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ijana iliitundika timu ya Nyuki ya Butembo goli tano kwa moja. Hayo timu ya Vita Club iliyotimuliwa kwenye kombe la maklabu bingwa barani Afrika ilienda mabwa ijana dhidi ya timu ya Racing Club ya Kinshasa goli moja kwa moja. Watani wao wa Daring Club Motema Pembe nao pia wakufanya vizuri dhidi ya timu ya Dauphin Noir ya Goma kwenda mabwa goli moja kwa moja. Meza ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania kwake e, Georgi Njogopa atueleze kile kinachoendelea nchini humo katika e, zile tambo za kimichezo baada ya kuteleza katika mchezo wake wa mwishoni mwa wiki klabu ya Simba inashuka tena dimbani hapo kesho kuvana na Mtibwa Sugar, huku mashabiki wa wake wakiwa wamenuna. Mashabiki hao sasa wanamtupia lawama kocha huyo katika kile wanachosema kwamba upangaji mbaya wa timu, hali inaosababisha iwe butu katika kupachika mabao. Mi, yani, mimi kwa ushauri wangu nikuwa naomba tu kama, yani kama watuelewa viongozi wa Simba watafute mwalimu mwingine. Huyu mwalimu timu imemshinda, hata kipindi alivyokuwepo uchebe Haiwezekani, mtu unafungwa na timu ndogo, alafu watu wanacheza mpira, wamemiliki mpira, lakini mwisho wa siku ndo hivyo. Yani mimi kikweli nimeumia sana. Hata hivyo, wafuatiliaji wa masuala ya soka wanawataka mashabiki wa Simba kuwa wavumilivu. kwa majina, mi naitwa Fredi Kiswaga kwa kifupi. Uh, unapozungumzia vilabu vya Simba na, na Yanga, vina mashabiki ambao mi naweza kusema ni vigeugeu. Leo hii ukiangalia klabu kama ya Simba, walikuwa na kocha ule Patrick Ausens, walimfukuza kutokana na wakidai kwamba hana nidhamu, lakini nadhani ni kocha ambaye aliipa mafanikio Simba kwa muda mfupi, na Simba ilikuwa inacheza vizuri. Wakamleta huyu am, kocha ambaye ameanza nayo vizuri, amekuwa akienda na timu vizuri. Hii kubadilisha badilisha makocha na kuwachanganya wachezaji ambavo, na inachangia vile vile, timu kutokufanya vizuri na hata kumaliza mwisho wa msimu vizuri na kuto kuchukua ubingwa. Wakati haya akiwa huko Msimbazi, huko Jangwani, hali ni kicheko tu, baada ya kuondoka na ushindi na hivyo kujimarisha katika nafasi ya tatu wakiwa na pointi 37. Yanga imekuwa ikishinda karibu katika michezo yake mingi ya, ya hivi karibuni. mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka Dar es Salaam ni chochokopa. Shukran Jogopa, na moja kwa moja tuelekee kwake Onyonyi kule nchini Kenya e, kutujuza yale yanayoendelea ya kimichezo nchini humo kufuatia hatua ya vilabu vya Gor Mahia na AFC Leopards kupoteza mechi zao ya ligi kuu nchini Kenya, KPL, wikendi hii. Sasa wachambuzi wa spoti nchini Kenya wanahisi kuwa huenda klabu ya Gor Mahia ikashindwa kulihifadhi taji hilo msimu huu kutokana na ushindani mkali uliopo kwa sasa. Kulingana na Felix Asoha, mwandishi mhariri na mchambuzi wa spoti nchini Kenya, anakiri kuwa hatua ya Gor kupokezwa kichapo cha magoli tatu kwa moja kutoka kwa bato Siku ya Jumamosi na hivyo kupunguza mwanya wake na nambari mbili klabu ya Tusker, ambao amba walimlaza chui, kwa maana AFC Leopard, goli moja bila jibu, inaashiria jinsi ligi hiyo ni ngumu na moto kama pasi. Kushindwa kwa timu za Gor Mahia ambao ndio mabingwa watetezi wa ligi ya KPL na vile vile FC Leopards ambao ni wakongo kwenye ligi hiyo kunaashiria tu ushindani mkali ambao uko kwenye ligi ya KPL msimu huu. Kwa hivyo upo uwezekano kwamba uh, msimu huu Gor Mahia huenda wasitetee taji hilo kutokana na ushindani huo ambao upo. Nam kutoka nchini Kenya moja kwa moja, tuangalie habari nyingine inayomhusu kiungo wa klabu ya Tottenham Hotspur ya nchini Uingereza, Dele Ali ambaye ameomba msamaha kwa kuposti katika mtandao wa kijamii video iliyokuwa ikidhihaki mtu mwenye asili ya Asia kwamba ana virusi vya korona, ambapo katika kuomba kwake msamaha Ali amesema amejiangusha yeye mwenyewe pamoja na klabu yake ya Tottenham. Ali mwenye umri wa miaka 23 alitumia mtandao wa Snapchat kufanya utani wa wa virusi hivyo vya korona, lakini baadaye alifuta video hiyo na kuposti video nyingine katika mtandao wa kijamii wa China Weibo, ambapo aliomba radhi. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami katika michezo. Tukutane tena siku nyingine, michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa basi. Kabla tujakamilisha matangazo, tunakusomea muktasari wa habari. Watu wa Korea Kusini wanaendelea kusherehekea ushindi wa filamu ya Parasite kwenye tuzo za Oscar za 92 baada ya direkta wake Bong Joon-ho kujizolea ile ya Oscar ya picha bora zaidi mwaka huu. Serikali ya Uganda imesema leo kuwa imeanza kunyunyiza dawa dhidi ya nzige wa jangwani walioshambulia taifa hilo mwishoni mwa juma wakiwa tishio kubwa kwa mifugo pamoja na mimea. Mataifa ya Afrika Mashariki yamesema jana Jumapili kwamba yatapoteza muda tena katika juhudi za kuunda serika, serikali ya muungano ya taifa lililotatizika kivita la Sudan Kusini licha ya kuchelewa kwa mazungumzo kati ya viongozi wanaozozana. Serikali ya Burkina Faso imetangaza hivi leo kwamba kuna karibu watu laki sita waliokoseshwa makazi na waliokimbia kutoka majimbo ya kaskazini na mashariki kutokana na ghasia za wiki za hivi karibuni. Kimbunga Siara kilichopiga Uingereza kikiandamana na mvua kubwa na upepo mkali mwishoni mwa wiki leo kinasemekana kuelekea kwenye mataifa yaliyoko mashariki mwa taifa hilo ambapo kimetatiza shughuli za kawaida, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Kando na kuvuja kingo za mito, kimbunga hicho pia kinasemekana kusababisha vifo vya dereva mmoja kusini magharibi mwa jamhuri ya Zek, pamoja na kwa aliangukiwa na miti, huku mwingine akifa kaskazini mwa Slovenia. Naam, ni hayo tu kwa hivi leo. Basi, kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kwenye matangazo ya leo, naitwa Meri Mgawe, nilikuwa na mwenzangu Harrison Kamau, vilevile mwendeshaji ni Aidaisa. Sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote usiku mwema.