Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mkewe Margaret Kenyatta walikuwa watu wa kwanza leo Jumamosi kuuaga mwili wa rais wa pili wa Kenya Daniel Arap Moi ambao umelala kwenye majengo ya bunge katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Wakati wawo umati wa wakazi wa Kenya leo asubuhi wamejipanga kwenye mitaa ya Nairobi, wakisubiri kuingia majengo ya bunge la Kenya kuaga mwili wa rais huyo wa zamani nchini humo Daniel Arap Moi, aliyefariki Jumanne wiki hii akiwa na umri wa miaka tisini na tano. Rais Kenyatta, akiwa ikulu ya Nairobi kabla ya kuelekea bungeni, alitoa hotuba ya moja kwa moja kwenye televisheni akitamka maneno mazuri yaliyomsifu rais huyo wa zamani kama baba wa taifa la Kenya. Moi alihudumu kama rais wa Kenya kutoka mwaka 1978 hadi mwaka 2002. Alichukua urais kufuatia kifo cha rais wa kwanza wa Kenya, Jomo Kenyatta, kilichotokea mwaka 1978. Maafisa kwenye ubalozi wa Marekani mjini Beijing huko China wamesema leo Jumamosi kwamba raia mmoja wa Marekani katika mji wa Wuhan huko China amefariki kutokana na kirusi cha ugonjwa wa korona. Ubalozi umesema raia huyo mwenye miaka sitini amefariki Februari sita. Hata hivyo raia mwingine kutoka Japan pia ameripotiwa kufariki huko Wuhan kutokana na homa ya mapafu inayoonekana kusababishwa na virusi vya korona, japokuwa hilo halijathibitishwa. Marekani inasema inatoa hadi dola milioni mia moja kwa China na nchi nyingine zilizoathiriwa na virusi vya korona vinavyosababisha kifo ili kuzuia kusambaa kwake. Wakati idadi ya vifo inaongezeka huko China na kufikia mia saba na ishirini na mbili, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Ijumaa kwamba fedha zinatolewa na serikali pamoja na mamilioni ya dola zilizochangwa na sekta binafsi za Marekani zinaelezea uongozi thabiti wa Marekani katika kujibu mlipuko huu wa virusi vya korona. Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau leo amekutana na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kama sehemu ya ziara yake ya kwanza nchini humo. Trudeau anakutana pia na Rais Sahle-Work Zewde wa Ethiopia katika ziara ambayo inaonekana na wengi kama sehemu ya juhudi za Kanada kwa ajili ya kiti cha Baraza la Usalama kwenye Umoja wa Mataifa. Waziri mkuu wa Kanada pia anahudhuria kikao cha wikiendi cha umoja wa Afrika. Trudeau anatarajiwa kusafiri kuelekea Senegal kama sehemu ya ziara yake ya siku nane barani Afrika. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msemaji wa shirika la afya duniani WHO analiambia shirika la habari la AFP kuwa ndege ya pili ya madawa iliyowabeba wa Yemen 24 mahututi imeondoka leo katika mji mkuu wa Sanaa unaoshikiliwa na waasi na kuelekea Aman. Msemaji wa WHO aliongeza kwamba ndege hiyo iliwabeba wanaume, wanawake na watoto wanaohitaji huduma ya madawa pamoja na familia zao za karibu. Ndege ya kwanza iliondoka na kuwabeba watoto saba kutoka Sanaa siku ya Jumatatu kwa ajili ya kuwapatia huduma madawa huko Jordan. Umoja wa Mataifa una nia thabiti kujenga umuhimu wa kuaminiana kati ya vyama vya upinzani huko Yemen kuwezesha zoezi la kuondoa watu wengi wanaohitaji huduma madawa kufanikiwa. WHO ilisema Ijumaa ilikuwa na nia ya dhati na ilifanya kazi kwa bidii kuhakikisha wagonjwa hawa wakazi wa Yemen wanapatiwa huduma wanayoihitaji. Waziri wa mambo ya ndani wa Kazakhstan Elan Turgumbayev amesema watu wanane wameuawa na 40 wamejeruhiwa kutokana na ghasia katika mji mmoja, mahala ambako kiasi cha nyumba thelathini pia zilichoma moto. Tolgumbayev ameuambia mkutano wa wanahabari kwa kiasi cha watu mia tatu walipigana kwenye mitaa ya Masanchi, ikiwemo kufyatuliana risasi na kurushiana mawe. Hata hivyo hakusema nini kilichosababisha mgogoro huo, lakini wakati, katika, lakini wakazi katika eneo hilo kupitia mitandao ya kijamii wanasema ulikuwa mzozo wa kikabila. Masanchi ipo karibu na mpaka wa Kirgistan ina idadi kubwa ya Dungan ambao ni Waislamu wenye asili ya China. Waziri huyo wa mambo ya ndani wa Kazakhstan, Turgambayev, anasema watu 47 wa tayari wamekamatwa. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka Washington DC. Mjambo, wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hapa kawaida studio nahodha, ni mimi Abdu Shakur Abud hii leo, nikishiriana na Sandey Shomari kuweza kusoma maswali yenu mazuri motomoto -moto, katika ukurasa wetu wa Facebook na katika barua yetu pepe voa swahili at voa news com. Sasa Sandey, nani anatufungulia uwanja hapa? Asante sana Abdu Shakur Abud. Hii leo aliye na bahati ya kutufungulia uwanja wetu wa ni yule swala ulioahidi kwamba utajibu wiki hii kutoka kwa Sayenda Mabula Magesha akiwa huko Nyakongoli wa Bariadi, Tanzania. Yeye aliacha nambari yake ya simu, tukampigia. Hebu tusikilize swali lake. Asante kwa majina, mimi naitwa Sayenda Mabula Magesha, napatikana pa Nyangokoli wa Bariadi, nchini Tanzania. Mimi swali langu nauliza hivi, kuna mashirika mbalimbali huwa yanatoa takwimu kwa kwa tuukio ambayo inakuja mbeleni. Kwa mfano shirika la afya duniani inaweza ikatoa takwimu kwamba vifo vya vifo ugonjwa wa malaria vifo vya ugonjwa wa malaria kufikia mwaka elfu mbili na thelathini itafikia watu milioni kadhaa. Je, kwa hiyo hizo takwimu ambazo wanazitoa huwa wanajuaje wana, au huwa wanafanyaje? kutokana na kitu ambacho kitatokea pale mbeleni. Kweli hili ni swali zuri kuhusu jinsi takwimu zinafanyika hasa mashirika mbalimbali mbali, na hapo tena wanakuta eh, wanakubaliana nayo au kupinga. Hilo linahitaji utaalam lakini binafsi sina ni kuachia Abdu Shakur Abud tupe mambo haya nam. Kwa hakika ni taaluma ya takwimu au tuseme statistics ambayo ni muhimu katika fani zote za dunia, ikiwa ni ya afya, biashara kadhalika. Tunapima hali ya uchumi, tunapima maoni ya kisiasa kutokana na takwimu. Basi, kulingana na shirika la afya duniani WHO, ndani ya shirika hilo kuna taasisi yake maalum inayopima na kutathmini masuala ya afya, ikijulikana IHME, ambayo inatoa taku takwimu za vifo vya malaria miongoni mwa mambo mengine, tangu mwaka 1990 hadi hii leo. Sasa shirika hilo lina ofisi zake katika kila nchi za dunia, lakini zaidi, ukiangalia katika bara la Afrika ambako inasemekana asilimia watu wanaoambukizwa na malaria wako barani humo kulingana na shirika hilo. Sasa wanachofanya kwa kushirikiana na serikali za nchi mbalimbali ni kwamba wanafuatilia kwa karibu sana takwimu za vituo vya afya na kuangalia ni watu wangapi wamepimwa na kupatikana na ugonjwa wa malaria, wangapi wametibiwa na kuweza kupona na wangapi wanafariki. Halafu wanachukua takwimu za taifa wanazipima na kujumuisha pamoja, na kufahamu ni watu wangapi wamefariki kwa mfano kutokana na ugonjwa huo mnamo mwezi mmoja au mwezi wa pili au mwaka mzima. Halafu wanalinganisha na miaka iliyopita na kupata mwenendo wa namna hali ilivyo. Manake vilevile wanatumia takwimu hizo kuweza kupima kazi wanaofanya. Je, dawa wanazotoa, msaada wanaotoa, inafanya kazi zake. Kuna athari gani? Kuna faida gani zinapatikana? Mfano, katika ukurasa wao wa WHO katika miaka ya tisini, idadi ilikuwa kubwa sana na ilifikia kilele ya mwaka elfu mbili na nne pale ambapo watu laki tisa elfu thelathini walifariki na idadi ikaanza kushuka kufikia laki sita elfu ishirini mwaka elfu mbili kumi na saba kwa hivyo wamepata takwimu hizo, inatokana na ofisi mbalimbali mbali za afya duniani. Sasa wataalamu wa takwimu wanaweza kuchukua idadi hizo na kukadiria kwamba, tukiangalia mwenendo huu uliopo hivi sasa, idadi inaweza kuongezeka au inaweza kupunguka, halafu pale ndo anatoa takwimu zao. Kwa hivyo ni sawa na vile wanavyofanya takwimu za biashara, wanafanya takwimu za siasa, wanafanya takwimu za mambo mbalimbali mbali, hivyo inakuwa ni makadirio tu kwamba huenda mwakani, hali ikiendelea hivi hivi, idadi, hivi idadi hii ya watu wanaweza kuwa watafariki. Ni sawa wanapotoa au wanapopima maoni ya watu kuhusu upigaji kura, nani watampigia kura. Wanauliza idadi ndogo ya watu. Huenda tukichukulia hapa Marekani, wataweza kuangalia wakazu, wakauliza watu elfu mbili au elfu tatu halafu wakauliza kwa wastani wapi mtampiga mta nani kura katika uchaguzi ujao wa rais. Ikiwa uchaguzi unafanyika hii leo, wagombea ni hawa, unamchagua nani? Kwa hivyo unakuta kwamba katika chama cha Democratic wagombea watatu wa juu wanaosemekana Sanders, Joe Biden na Elizabeth Warren, wote watatu wakishindana na Trump hii leo wanaweza kumshinda kwa karibu kati ya asilimia kumi au asilimia tano za kura wanasemekana, kutokana na maoni ya watu. Kwa hivyo, wanapima kwa kuangalia na kuwauliza watu maswala mbalimbali mbali. Wale watafiti wanakwenda na maswali ambayo wanataka kujua jawabu lake litakuwa nini, wanafanya hisabu, alafu wanapima kwa wastani. Wanaangalia kwa upande wa afya, wanaangalia mwenendo wa matibabu, mwenendo wa vipi watu wanapona au vipi watu wanaambukizwa, alafu pale wanasema inakadiriwa kutakuwa na vifo fulani au watu fulani watapona katika miezi mitano inayokuja. Hapo Sande, nafikiri nimelijibu swala la msikilizaji wetu kwa makini, ameridhika hivi sasa. Zamuni yako Migele Kambayeko wa Buhigwe, Kigoma, Tanzania. unataka kujua ni nchi gani maskini barani Ulaya? E, hii ni bae na si Umoja wa Ulaya ba bara la Ulaya kamili au unasemaje, Abdulshakur Abud? Ni sawa kabisa, Shomari, umesema vizuri. Umetofautisha kati ya bara la Ulaya na umoja wa Ulaya. Mara nyingi tunachukulia nchi za umoja wa Ulaya ambazo hivi sasa ni ishirini na saba baada ya kujiondoa kwa Uingereza. Basi tukichukulia Ulaya kwa ujumla ni zile nchi za magharibi na mashariki ambazo zilikuwa zamani Rusia. Ukisema Russia kuna nchi nyingi kabisa ambazo zinapakana na Russia ambazo ni Ulaya na ni maskini. Basi Ukraine inatajwa kuwa nchi maskini ya Ulaya ikifuatiwa na Moldova ambayo haina mpaka na bahari. Nchi hizi zilikuwa zinafuata siasa za komunisti na zilipobadili kuingia katika mfumo wa masoko huru uchumi uliporomoka na kuwa mataifa maskini ya Ulaya. Kosovo, Albania na Bosnia na Herzegovina ni nchi zinazotajwa vilevile maskini katika bara la Ulaya. na maswali na majibu kutoka Sauti Amerika. Navuta swali lako, Kala Buga, mjukuu wa Banangu Balangua Buziku, ukiwa huko Mamoto Bariadi, Tanzania, unauliza, kati ya Korea Kusini, Korea Kaskazini, Marekani na Israel ni taifa gani ambayo lina silaha kali za kivita? Haya, nadhani hapa uwezi ukayalinganisha haya mataifa, kwayo inaonekana wazi kabisa, Marekani ndio taifa lenye nguvu kuliko hayo iliyoyataja, au nimekosea? Shukuru. Hapa Sande, hakuna shaka hata kidogo. Hakuna nchi yenye nguvu kuishinda Marekani kijeshi, kiuchumi, hujakosea kabisa. Na hapo tena katika orodha yake amesema anataka Marekani, Korea Kaskazini, Korea Kusini na Israel, sijui kwa nini amechagua nchi hizo, lakini Israel tunaweza kusema inaifuata katika orodha yake, ambayo ina silaha zake za hali ya juu kabisa. Inajitengenezea roketi, inajitengenezea nuklia kwa hivyo unaweza kuona kwamba Israel iko juu katika ulinzi, halafu tunaweza kusema Korea Kusini ikifuatwa na Korea Kaskazini, ingawa Korea Kaskazini inasemekana ina jeshi kubwa la watu, lakini haijulikani silaha zake, lakini bila shaka silaha zake ni za kale kidogo, na hivi sasa zinatengeneza makombora yake yenyewe, inaweza kuwa ni kitisho ikija katika upande wa vita hapo mi nafikiri bila shaka marekani ndio taifa lenye nguvu kijeshi kati ya mataifa hayo uliyotaja nam tukiendelea na maswali na maswa majibu studio nambari 15 za sauti amerika zamuni yako mako embasy wa kagongwa kahama tanzania unasema ungelipenda kujua ikiwa msitu wa amazon unaopatikana huko brazil uliteketea kwa moto je ulizimwaje moto huo ama msitu uliteketea tu ukaisha na je una ukubwa gani na upana wake na je kuna wanyama katika msitu huu Msitu huu ni mkubwa kabisa duniani wa kuvutia mvua, haujatokea kabisa, au unasemaje Abdu Shakuru? Naam, bila shaka, kwa usikitifu msitu huo haujaungua kabisa, ingawa umeungua sehemu kubwa, na moto umezimika. Ulikuwa unateketea hata kushtusha dunia nzima, mwezi Oktoba ilifikia kilele mwaka jana, lakini moto umemalizika kulingana na utafiti wa watu mbalimbali mbali, lakini mwaka huu upoanza, wasiwasi ni mkubwa katika ukataji mti katika msitu huo, umeshika kasi na kutia wasiwasi wa hifadhi wa mazingira msitu huo ambao unasababisha mvua katika dunia yetu, maanake wanasema kwamba the biggest rainforest, msitu ambao unavuta mvua, kwa sababu tunajua kwamba katika mazingira, maeneo ya misitu ni muhimu kuweza kupata maji ya mvua. Kutokana na swala hilo, tunaweza kuzungumzia zaidi vipi msitu unachangia kuleta maji na mvua duniani. Sasa rais wa Brazil Jair Bolsonaro amekosolewa ndani na nje ya nchi kwa kutaka kubadili sera za mazingira, kulegeza sera zilizokuwa kali ambazo zinalinda msitu huo, jambo ambalo baadhi wanasema huenda limewapa nguvu wakataji miti haramu kuendelea kwa haraka kukata miti na kusababisha hali ambayo ni hatari kabisa. Mbali na moto kuteketeza msitu huo wa Amazon, kuna hali ya kwamba msitu unakatwa kwa haraka, wanaruhusu mashirika mbalimbali mbali ya mafuta kufanya uchunguzi na kujenga makazi mepya na njia mpya mpya. Hizo vilevile vile taathiri msitu huo na kuweza kufungua njia kuwepo na ukame, na hapo tena basi msitu unaweza kuanza kuungua tena na wasiwasi wowote, unatokana na sera mpya za rais mpya wa nchi hiyo. Sasa kuja kwa swala la ikiwa kuna wanyama katika msitu wa Amazon, bila shaka hakuna msitu ambao huwezi kupata wanyama. Sasa msitu huo ambao unasemekana ndio mapafu ya dunia kwa sababu inazalisha asilimia ishirini ya gesi ya oksijeni ambayo tunavuta duniani inatoka katika misitu ya Amazon. Sasa wataalamu kulingana na WWF wanasema kuna aina milioni kumi za wanyama katika msitu huo, watu wanafanya utafiti, na hivyo msitu huo una aina mbalimbali mbali za wanyama. Kama tunavyokumbuka msitu wa Australia vilevile vile, mamilioni ya wanyama walifari. Mashariki msitu huo una aina mbalimbali mbali ya wanyama vilevile vile. Nam, hivi sasa tukiendelea na maswali na majibu, zamuni yako werwe Agatha Mbale au unajiita first lady wa Morogoro, Tanzania. nataka kujua ni kwa nini mwanamke hapewi kipaumbele katika uongozi na kasumba ya kusema mwanamke hawezi. Nane na uhakika kuwa hiyo ni kauli ya kweli. Haya, mi nadhani hali imeanza kubadilika, shakuru, maana kwa wanawake wanawezeshwa katika nyanja mbalimbali tunaweza kusema hili ni swala la polepole au chakulu, unalionaje? Tena kuna juhudi za kimataifa kubadilisha muktadha huo, ambapo hata Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini kuwepo na usawa wa jinsia, ambapo asilimia hamsini ya wafanyakazi wanaume na asilimia hamsini iwe ni wanakazi wanawake wanapoajiri wafanyakazi wepya, na vilevile vile, usawa wa jinsia ni mojawapo ya malengo saba ya maendeleo SDGs ili kuhakikisha wanawake wanawezeshwa hadi kuwa sawa na wanaume katika fani zote za kazi na elimu na mishahara. Sasa kuhusu suala la kwa nini mwanamke hapewi kipaumbele ni kwamba anapewa nafasi hiyo, lakini kutokana na mfumo dume katika nchi nyingi na hivyo wanaume huwa hawataki kutoa nafasi kwa wanawake hadi panapokuwa na sheria kama vile Rwanda ilipofanya na kuweka idadi fulani ya nafasi kwa wanawake bungeni, na hivyo ndilo taifa lenye kuongoza kwa wanawake wengi bungeni kuliko nchi yoyote. Nchi nyingine zinatoa nafasi kwa wasichana kupewa nafasi zaidi kubwa katika kuingia shule, na hapo ndipo mambo yanaweza kubadilika. Na kuhusu swala uliotaja msikilizaji, inatokana na ile hali kwamba mwanamke anachukuliwa kazi zake ni za nyumbani, lakini inafahamika mwanamke ana uwezo sawa na mwanaume, hasa ukiangalia kwamba uti wa mgongo wa Afrika ni wanawake. Kwa hivyo mawazo hayo ya zamani ya mwanamke hawezi kuendelea mbele kikazi na tupliwa mbali, kwani mwanamke ndiye mwenye kazi kubwa kuliko mwanaume. Ukichukulia kazi za nyumbani, za kulea, kushughulikia familia na kadhalika, ni kubwa zaidi kuliko watu wanaodhania, na hivyo tunawahamasisha wanawake kushiriki zaidi katika matangazo yetu, ikiwa pia ni njia muhimu ya kuondoa kasumba hiyo ya wanawake kuonewa. Wanawake washiriki katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, promoshe maswali katika jukwaa hili. Haya, asante sana basi. Tukikaribia mwisho wa kipindi cha maswali na majibu, inachukua swali lake Lazaro Gwisu wa Kakoma, Nkasi, Rukwa, Tanzania. Unauliza, ni tetemeko gani la ardhi lililokuwa kubwa kuwahi kutokea, na linaitwaje, na ilikuwa mwaka gani, na hasa nchi gani? Kazi kwa kushukuru. Na mnaona kweli muda umemalizika, bmj muridhi ananiambia ondoka, nataka kuja na kipindi changu cha viji mambo. Kwa hakika basi, nikijibu swala hilo, kulingana na idara ya jiolojia Marekani, tetemeko kubwa kabisa ni lile lilotokea Valdivia huko kusini mwa Chile na kujulikana kama tetemeko kubwa la Chile au Great Chilean Earthquake. Lilitokea Mei ishirini na mbili mwaka elfu tisa mia sitini, likiwa na nguvu za tisa nukta tano richta. Kawaida utakuta ni Nukta, tano, rishta au hadi nane inakuwa ni kubwa zaidi. Wataalamu wanasema huenda kulikuwepo na nyingine kubwa kabla ya hapo, lakini vipimo vya kupima rishta mtetemeko wa ardhi vilianza mapema mwaka elfu saba mia tisini. Tetemeko hilo la Valdivia lilitokea chini ya bahari ya Pacific, na serikali ya Chile inakadiria watu milioni mbili walipoteza makazi yao. Sijaweza kupata takwimu za idadi ya watu waliojeruhiwa au watu waliofariki kutoka na tetemeko hilo, lakini tutakumbuka tetemeko kubwa zaidi vilevile, vile ilitokea Haiti miaka kumi iliyopita. Kuna tetemeko iliyotokea Japan na kusababisha tsunami. Kuna tetemeko iliotokea Indonesia. Matetemeko hayo ni muhimu na makubwa kabisa tunaweza kukumbuka kwa wakati huu. Basi Sande, nafikiri ni hayo tu tuliokuwa nayo kwa hii leo. Inabidi niondoke hapa, tufunge virago tukiwaaga wasikilizaji wakisema msiache kuandika na kutuletea maswali motomoto -moto. Swala hilo mimi naweka uporo hadi wakati mwingine. Kwa niaba ya Sande Shomari, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema asanteni kwa hereni. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msikilizaji, na kuamkua na kukukaribisha kwa mikono miwili kuweza kusikiliza vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Msikilizaji, safari yetu ya viji mambo wiki hii inaanzia huko barani Australia, ambako mtu mmoja nchini Australia wiki hii ameumwa na mamba baada ya kujitosa kwenye mto akiwa mlevi kupindukia na kuanza kuogelea. Hayo yametokea katika mto uitwao Johnston, ulio katika eneo la magharibi mwa Queensland. La ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba bwana huyo akijulikana kama Lee Depo alifanya hivyo ili kuonyesha umahiri wake kwa msichana ambaye alikuwa naye akimtongoza. Na licha ya wakazi wa eneo hilo, ikiwa ni pamoja na Lii Dipo ambaye mwenyewe anatokea katika kijiji kilicho karibu hapo, kujua kwamba mto huo kwa kawaida huwa umejaa mamba, mtu huyu ambaye umri wake haukutajwa, lakini ambaye anaonekana kuwa kijana katika picha zilizochapishwa kwenye magazeti, aliendelea na kuruka kwenye mto huo na kuanza kuogelea. Mashahidi wameambia polisi kwamba hakuogelea kwa zaidi ya sekunde tano, msikilizaji, kabla ya kuvamiwa na mamba mmoja ambaye alionekana kuwa na njaa mno. Mamba huyo alimvuta Lii Dipo kwa mita kadhaa akimwingiza ndani zaidi ya mto. Mara moja hiyo akamuuma mkono, lakini Lii Dipo alingang'ana na mamba huyo hadi akamwachilia, lakini akabaki na mkono ambao ulikuwa unavuja damu nyingi mashahidi waliliambia gazeti la UK jano kwamba dakika chache kabla ya tukio hilo Ldpo alionekana akinywa mvinywa na marafiki zake kwenye baa iliyo karibu. Habari nzuri ni kwamba madaktari wamesema kwamba Ldpo hatokatwa mkono huo na huenda ukapona. Hata hivyo, haikujulikana mara moja kama msichana aliyekuwa naye alipendezwa na kitendo hicho cha kuruka kwa mto ambao umejaa mamba ili kumpendeza na msikilizaji. Tukitoka huko Australia ambako wanaume wanaruka kwenye mto uliojaa mamba hatari, ili kujipendekeza kwa wasichana e, tusafiri sasa moja kwa moja hadi hapa Marekani. Mwizi mmoja wiki hii amejiitania mwenyewe baada ya kuvunja na kuingia kwenye nyumba ya wenyewe akiwa na matumaini ya kuiba maajabu. Nina hakika msikilizaji, unajiuliza mtu huyo itawezekanaje ajiitanie na je, alikuwa na akili timamu? Nam, kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, polisi wamesema kwamba leo Yusuf kutoka mji wa Alexandria katika jimbo la Virginia aliingia kwenye nyumba ya ghorofa, lakini kabla hajatekeleza wizi huo, mwenye nyumba alirejea. Mwizi huyo kugundua kwamba alikuwa hatarini, akaruka kutoka ghorofa ya pili na kuanguka, huku akivunjika miguu yake. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba Yosefu ndiye aliyewaita polisi akihitaji msaada wa first aid kwani angeweza kutembea. Msemaji wa polisi katika mji wa Alexandria amesema kwamba mtu huyo amepelekwa hospitalini wiki hii chini ya ulinzi mkali na kwamba punde tu atakapopona atafunguliwa mashtaka ya kujaribu kuiba kutoka kwa nyumba ya wenyewe. Baadhi ya watu ambao wanajadili swala hilo mitandaoni wanawaomba polisi kumwonea huruma bwana huyo, huku akisema kwamba ameadhibika vya kutosha kwa kuvunjika miguu na kwamba huenda asidhubutu tena kuiba kutoka kwa nyumba ya ghorofa. Na kwa habari hizo kuhusu watu wavunjikao wa miguu wakiwa katika harakati za wizi, msikilizaji, mimi naona taimu zangu hapa kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi na kama ilivyo desturi yangu, kabla sijaondoka hapa studio, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba daima siku za mwizi ni arobaini. Kisa na maana dunia imejaa vijimambo. Kwa ukisikiliza kipindi cha Vijimambo kilichoandaliwa na kuletwa kwako na BMJ Muridhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na sasa ninakusomea muktasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mkewe Margaret Kenyatta walikuwa watu wa kwanza leo kuuaga mwili wa rais wa pili wa Kenya Daniel arab Moi ambao umelala kwenye majengo ya bunge hivi sasa katika mji mkuu wa Kenya. Maafisa kwenye ubalozi wa Marekani mjini Beijing wamesema leo kwamba raia mmoja wa Marekani katika mji wa Wuhan huko China amefariki kutokana na kirusi cha ugonjwa wa korona. Ubalozi umesema raia huyo mwenye miaka sitini amefariki Februari 6. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau leo amekutana na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kama sehemu ya ziara yake ya kwanza nchini humo. Trudeau anakutana pia na Rais Sahle Work Zeude wa Ethiopia katika ziara hiyo ambayo inaonekana na wengi kama sehemu ya juhudi za Canada kwa ajili ya kiti cha Baraza la Usalama kwenye Umoja wa Mataifa. Na msemaji wa shirika la afya duniani WHO ameliambia shirika la habari la AFP kwa ndege ya pili ya madawa iliyowabeba wa Yemen 24 mahututi imeondoka leo katika mji wa Sanaa kuelekea Amman. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.