Ni saa saba mchana katika studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni Mipatrick Nduimana. Australia ameamua kuwaweka karantini raia wake walioondolewa kutoka mji wa Wuhan huko China, ambao ndio kitovu cha kirusi cha korona, kwenye kambi moja ya machimbo ya madini isiyotumika. Waziri wa jimbo la kaskazini la Darwin, Michael Gana, amesema Ijumaa kwamba watu wanaokwenda katika kambi hiyo watafanyiwa uchunguzi kubainisha iwapo wana dalili zozote za kirusi hicho. Jopo la wataalamu wa afya watasafiri kutoka China wakiandamana na kundi hilo. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison amesema kituo kimoja kwenye kisiwa cha Krismas ambacho tayari kimepokea watu mia tatu hakina nafasi ya kuhifadhi watu zaidi. Maafisa wa Australia wanatoa tahadhari kwa raia wake kufuata masharti yanayotolewa ili kuepuka maambukizi zaidi kuenea. Nchini Marekani na Kenya zimezindua mazungumzo ambayo huenda yakapelekea mkataba wa kwanza wa biashara baina ya Marekani na taifa hilo la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, wakati ambapo Marekani ina wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa uwekezaji wa China barani Afrika. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta walitangaza nia ya kuanzisha mazungumzo rasmi ya kibiashara baadaye, baada ya kufanya kikao kwenye ikulu ya Marekani jana Alhamisi. Trump amempa maelekezo mwakilishi wa kibiashara wa Marekani Robert Lighthizer kufikisha ujumbe huo kwa bunge la Marekani ili kuharakisha mikakati ya mkataba huo. Kenya anahitaji kuongeza mauzo yake Marekani ili kujiimarisha kiuchumi, pamoja na kutengeneza ajira kwa mamilioni ya vijana. Taifa hilo ambalo limeshuhudia ongezeko la watalii kutoka Marekani katika siku za karibuni pia linahitaji kuongeza mapato ya fedha za kigeni. Makampuni makubwa ya Marekani kama vile Alphabet Inc tayari yamewekeza nchini Kenya. Kanisa la Unification Church lililoko Korea kusini limefungisha ndoa za halaiki kwa baadhi ya waumini wake licha ya kuwepo mlipuko wa kirusi cha korona kinachotishia ulimwengu kwa sasa. Takriban watu elfu sita walikusanyika katika sherehe ya pamoja katika kituo cha Cheong Shim World Peace, kaskazini mashariki mwa mji wa Seoul. Sherehe hizo ziliongozwa na Hak Ja Han mjane mwanzishi wa kanisa hilo Mchungaji Mun San. Ingawa watu ishirini na wanne tayari wameambukizwa na virusi vya korona Korea Kaskazini, wanandoa hao wapya wamesema hawatishiwi kamwe na virusi hivyo ambavyo tayari vimeua zaidi ya watu mia sita katika China bara. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kiongozi mkuu wa kidini wa madhehebu ya kishia nchini Iraq, Ayatola Ali Al Sistani, amewakemea maafisa wa usalama kwa kushindwa kuwalinda waandamanaji waliouawa wakati wa mapambano kati ya makundi yanayohasimiana wiki hii katika mji wa kusini wa Najaf. Kiongozi huyo aliwahimiza pia wanasiasa wa nchi hiyo kuchagua serikali ambayo wananchi watakuwa na imani nayo. Ghasia katika mji wa Najaf ambao ni makao makuu ya kiongozi huyo lilisababisha vifo vya waandamanaji wanani wanaopinga serikali baada ya wafuasi wa imamu mashuhuri wa kishiha Muktada al Sadar kuwavamia waandamanaji walioweka kambi nje ya jengo la serikali. Tukio hilo limezusha mvutano mpya katika maandamano yanaendelea Iraq kati ya wapinzani wa serikali na wanaunga mkono serikali. Maandamano makubwa yalifanyika Baghdad na Basra kulani mashambulizi dhidi ya waandamanaji. Umoja wa Mataifa umesema leo kwamba watu wameanza kutoroka mashambulizi kaskazini mwa Msumbiji, ambako walioshuhudia wanasema wali watu wanakatwa vichwa, kutekwa nyara, pamoja na nyumba zao kuteketezwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maafisa wa umoja huu wamesema kuwa makundi wa ya wapiganaji yameongeza mashambulizi kwenye jimbo la Cabo Delgado. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio mnaendelea naidi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza e, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, tunaangalia harakati za kampeni kwa wagombea urais wa chama cha Demokrat ambao e, juma hili walianzia kule katika jimbo la Iowa, ambapo hivi sasa wanaelekea ama wapo katika jimbo la New Hampshire ya kuendelea e, kujikusania wajumbe e, kuelekea katika ule mkutano mkuu utakaoamua nani hasa apeperushe bendera e, ya chama cha Demokrat katika uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu 2020. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki ambako tunaanza kuangazia eh, harakati za kampeni za wagombea urais wa chama cha Democrat ambao hivi sasa wako wakichuana kwelikweli, eh, katika kujikusania idadi ya wajumbe katika kuelekea eh, uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu ambapo uh, yule atakayekuwa kinara basi atapeperusha bendera ya chama cha Demokrat. Uh, wiki hii tuliona uchaguzi wa uh, awali katika jimbo la Iowa, ambapo uchaguzi huo umeonyesha kwamba mchuano mkali kuwa baina ya Pete Buttigieg na Bernie Sanders, huku Elizabeth Warren naye akifanya vizuri kweli kweli katika jimbo hilo. Joe Biden, ambaye amekuwa akionekana kinara kwa kipindi kirefu katika wagombea wa chama cha demokrat, yeye alishika nafasi ya nne katika uchaguzi huo. Pete Buttigieg yeye amejikusanyia wajumbe kumi na tatu huku bandi Sanders yeye akijikusanyia wajumbe kumi na wawili, Elizabeth Warren akiwa na wajumbe nane eh, bwana Jo Biden akiwa na wajumbe sita huku Amy Klobuchar akiwa na mjumbe mmoja. Ikumbuke kwamba wajumbe ambao wanatakikana ili kufanikisha ushindi ndani ya chama cha uh, Demokrat ni elfu moja na mia tisa tisini eh, ili kukamilisha hivyo. Jimbo hilo la Ayo lenyewe lilikuwa na wajumbe eh, takriban arobaini licha ya kwamba Iowa si jimbo ambalo eh, moja kwa moja uchaguzi wake ndio unaashiria eh, jule mshindi, lakini mara nyingi kampeni matokeo yake huonyesha mwelekeo wa uh, kampeni na harakati za kugombea urais kwa wagombea wa chama chiwe cha Republican ama Democrat katika uchaguzi mkuu. Lakini kwa uh, mwelekeo jinsi unavyoonekana ndani ya chama hiki cha Democrat ambacho ndicho kitatoa uh, mgombea uh, atakayekabiliana na Rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwaka huu, hali inaonekana kuwa ni kali kweli kweli. Hivi sasa wagombea wako katika uh, jimbo la New Hampshire wa kiendeleza kampeni zao, eh, kwa ajili ya uchaguzi leo hii, kukiwa na mdahalo mkubwa kabisa ambao unasubiri kwa hamu. Lakini kutaka kufahamu, kujua mwelekeo yaliyomo na undani wa kampeni hizi za chama cha Demokrat, tunaye eh, Profesa David Munda katika laini ya simu na atueleze kinagaubaga kile ambacho anakiona mwendelezo wa swala hili profesa. Moja kwa moja, Pete Budje hakuonekana sana kama e, ni kinara katika uchunguzi mbalimbali mbali wa maoni, lakini tunaona kwamba ameshajichukulia e, wajumbe wengi zaidi ya mgombea yoyote ule katika jimbo la Iowa, japokuwa si mara zote kwamba anaishinda Iowa ndiyo a, mshindi, licha ya utafiti wa maoni ukionyesha kwamba katika nyingi katika wa, uh, mara kumi yani saba huwa inasababishwa na Iowa. Je, tueleze kile ambacho kinaonekana mwelekeo wa uchaguzi huu sasa ndani ya chama hiki cha Democrat ni kwamba umebadilika. Maanake matokeo si yale ambayo watu wengi walitarajia, kuwa na bwana Joe Biden ambaye amekuwa akitajwa kwamba kinara kwa kipindi kirefu, akiangukia nafasi ya nne Uh, mimi kwa wakati huu nafikiria imempatia bwana Budichich kipaumbele zaidi kwenye uchaguzi huu, uh, kana kwamba hakukuwa na yule alikuwa anatarajia kwamba ataweza kutia fora kwenye jimbo la Iowa. Uh, kwa bwana Bernie Sanders pia yeye ameweza kupata matokeo mazuri, lakini pigo ni kwake eh, Joe Biden. Manake jina lake uh, kwa kisiasa ni jina ambalo limejulikana, alikuwa naibu wa rais kwenye eh, ile hatamu ya bwana Obama. Kwa hivyo kwake itabidi ajizatiti kule New Hampshire na hususan ile Super Tuesday uh, ambako kutakuwa pia na yule bwana uh, Bloomberg uh, ambaye atajite, ataj, atajitosa pale uh, kwenye uga huu wa uchaguzi na kuweza kujaribu kupindua matokeo uh, ya mchuano huu wa kisiasa. Na kwa mazingira yaliyopo, japokuwa ni mapema sana kueleza kile ambacho kinaonekana, lakini kwa picha ya haraka haraka, unadhani kwamba uh, ni mwelekeo ambao tunaweza tukashangazwa tukaona kwamba uh, bwana Joe Biden licha ya uchunguzi uh, mwingi tu wa taasisi mbalimbali wa maoni kuonyesha kwamba yeye ndiye uh, kinara hasa katika wagombea wa chama cha Demokrat, akishindwa eh, kupata nafasi ya kuwa mgombea wa chama cha Demokrat? Na mimi nakifikiria kuna vitu viwili pale eh, kwenye chama cha wanademokrat. Wanademokrat wamegawanyika kwenye mirengo tofauti. Kuna wale wana mrengo wa wastani ambao ni wengi kwa chama cha wanademokrat uh, ambao wame, wangependa kumuunga bwana Joe Biden mkono, maanake wanafikiria kwenye uchaguzi mkuu dhidi ya bwana Trump yeye ndiye ana misimamo na, na uzoefu wa kuweza kumshinda bwana Trump. Watashtuka zaidi iwapo bwana Budechich au bwana Sanders uh, au B. Warren wakishinda wa, wa uchaguzi huu, maanake itakuwa itakuwa ni eh, chenga kubwa imepigwa kwenye chama na itabidi pia wajizatiti titi zaidi kwenye uchaguzi mkuu ujao ili kuweza eh, kumshinda bwana Trump na mazingira ambayo yapo mpaka hivi sasa kwa hawa vinara watatu yani pete buttigieg uh, barni sanders na elizabeth warren kwa kile kinachoonekana endapo mmoja uh, wao atakutana uso kwa uso na rais donald trump uwezekano wa wao kushinda uko vipi lakini kwa wakati huu nafikiria uh, kisiasa uh, bwana trump, trump angefurahia zaidi kuweza ku kuchuana na B. Warren au Bernie Sanders ama bwana Buttigieg, manake yeye atasema kwa Wamarekani, kwa wapigaji kura kwa, kwa jumla kwamba hawa ni wasocialisti, hawa ni watu ambao wanataka kuuza taifa, wapatie kila, kila mtu kila kitu kwa bure e, elimu Eh, mapato na kodi pia, bwana Trump atasema kodi itaenda juu, hawa ni wasoshalisti. Mrengo wa bwana Joe Biden ni ule wa wastani, ambao pia atampinga bwana Trump na kusema yeye ana uzoefu kwa hatamu yake na bwana Obama, uchumi ume ulikuwa umeimarika ume zaidi. Kwa hivyo nafikiria ni changamoto kubwa kwa Wanademokrat, hususan pia ukipiga darubini ya kwamba uh, wamepita pigo kwa yale mashtaka ambayo yalikuwa yamewekwa kwa bwana Trump ni kama ameyahepa kwa hivyo Wanademokrat ni kama wamepigwa na bumbuwazi kwa wakati huu kisiasa. Hawajui wataenda juu ama wataenda chini, au ni pigo jipi uh, ambalo watajaribu kuendeleza kwa bwana Trump kwa kuelekea wiki ijayo. Uh, wagombea wako wengi kwelikweli kweli: Amy Clobaca, Andrew Young, uh, Devolt, Patrick, John, uh, Delaney, Michael Bennett, uh, Michael Bloomberg, uh, Tom Stree na wenginao wengi tu. Tutarajie kuona mazingira ama kuona majina haya yakipungua katika uchaguzi. Lazima nafikiria ni hivyo, kuweza kujiingiza kwe, au kujitosa kwenye uchaguzi huu wa mchuano e, ina gharamu au inagharamia fedha zaidi e, na nafikiria um, kutakuwa na Uh, majina yatakayopungua nafikiria pengine mane au matano. Uh, na pia tusisahau ya kwamba kuangazia mbele iwapo uh, bwana Joe Biden atapewa kipaumbele au kulazimishwa kwa umma au wapigaji kura kwa upande wa wanademokrat, kutakuwa na mgawanyiko mkubwa, maanake kulikuwa na vita uh, wakati ule mwingine uh, bwana uh, Sanders alipochuana na Bi Hillary Clinton. Wengi wa wafuasi wa Sanders walisema kwamba kulikuwa na ile uh, uh, kuchakachua kura kwenye uh, chama cha wanademokrat na mimi nafikiria hii ni hali ya hatari kwa wanademokrat, manake iwapo bwana Biden atalazimishwa kuwa mgombea na umma au umati wa wafuasi wa bwana Sanders au wa Warren au Wabudechich, wasipofurahia jambo hilo, huenda uh, ikaletea chama cha wanademokrat shida sana hususan kwa uchaguzi mkuu watakapokuwa wakichuana na raisi aliye mamlakani. Na kile ambacho nakiona tukiwa na tunamalizia uh, yale masuala ya msingi ambayo wanayazungumza wagombea hawa vinara watatu mpaka dakika hii kwa uh, chama cha demokrat japokuwa ni mapema mno eh, Pete Buttigieg, Bernie Sanders na Elizabeth Warren. Je, maoni ama yale ambayo wanayazungumza ajenda zao ni ajenda ambazo kweli zinakubalika na wamarekani walio wengi? Nafikiria kwa wakati huu ajenda zao zinaonekana zinaegemea sana uh, mrengo wa kushoto. Kwa Marekani kwa ujumla, nafikiria hayataingiliana vizuri, lakini uh, ikikaribia wakati wa uchaguzi mkuu uh, atakayetawazwa kwa upande wanademokrat itabidi awe na msimamo wa wastani na aweze kuhakikisha kwamba eh, maoni yake hayataongeza kodi na hayataongeza gharama ya maisha hapa Marekani, asitawazwa kuwa msosialisti. Maanake hiyo ndiyo pigo kubwa Bwana Trump atajaribu eh, kuwawekea hawa eh, wanademokrat, hususan Bwana Sanders, Bi Warren na uh, ndugu wetu Bwana Budechich ni kushukuru sana uh, Profesa David Monda kwa kukubali kuongea nasi hii leo na tutaangalia yale ambayo yanaendelea eh, katika jimbo la New Hampshire ya, hasa eh, uchaguzi wa marais wa demokrat eh, wagombea wale wanaotaka kupeperusha bendera ya chama hicho. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaendelea kuangazia uh, yale ambayo watu wanamzungumzia rais wa zamani wa Kenya uh, Daniel Arap Moi ambaye amefariki dunia mwanzoni mwa juma hili. Tunaungana naye mwenzetu Jason Nyakundi na, uh, na atupatie mengi zaidi katika kipindi kilichofuatia jaribio la mapinduzi dhidi ya aliyekuwa rais wa pili wa Kenya hayati Daniel na pia wakati wa harakati za kupigania uwepo wa vyama vingi vya, vya siasa Moi alitumia mbinu za kuwakamata na kuwaweka kizuizini wale waliompinga. Wengi wamesimulia hadithi zao kuhusu mateso waliyoyapitia wakati huo, ambapo wanasema walizuiwa katika mazingira mabaya kwa binadamu kukaa. Hadi leo wakati ambapo Moi amefariki, bado baadhi wamebaki na machungu, wakisema kwamba walifungwa na kudhulumiwa bila sababu, huku pia wengine wakisema wazi wazi kwamba kamwe hawatamsamehe Moi. Aliyekuwa mbunge wa Nyeri mjini wa Nyeri Kihoro alikamatwa mwaka 1986 aliporejea Kenya baada ya kumaliza masomo yake ya wanasheria huko Uingereza. Ah, hasa nimeshikwa baada ya kurudi kutoka Uingereza mwaka themanini na sita na nikaenda nikaya nikuwa namaliza masomo yangu ya wanasheria huko Mombasa wakati nimeshikwa, na lakini hasa wale wamenishika Uh, walikuwa wanataka kujua ni kwa sababu gani miaka minne nikiwa London kutoka baada ya mwaka wa themanini na mbili ambapo tunaambiwa kwamba kulikuwa na jaribio la kupindua serikali Kenya, mpaka themanini na sita upinzani wangu kwa serikali ulikuwa gani? Nilikuwa nawasiliana na wengine na kama Ngugi wa Thiong'o, Micere Mugo, John La Rose ambaye alikuwa ametoka huko Trinidad na Tobago. Alikuwa anapenda Kenya na alikuwa hasa mpiganiaji wa Eh, kukoboa Kenya mara ya pili baada ya Dedan Kimathi mwaka hamsini na saba nilikuwa nimeshikwa karibu na Shakame police station nikapelekwa Kilidini police station, Kilidini police station siku tatu nikaigizwa ndani ya ladrova huko nyuma Kuto mpaka Nairobi Nyayo House, nasikia hii imetolewa huko Lang'ata police station asubuhi siku ya Jumapili, nakuta tayari kuna wanaume kumi na mbili ambao wako tayari kunihoji kujioji kwa kirefu, mambo gani nilikuwa nikifanya upinzani kwa serikali, na hiyo si jambo ambalo haikuwa na haraka nayo tena. Amekaa hapo jumapili mpaka jioni, wakaniambia maneno yale tunataka atupatie sisi. Kwa hivyo sasa ni kama wamefanya nyao hao, sikuwa ni kama hoteli. Nilikuwa nikifikiri pahali ambapo pengine iko kitanda, nilikuwa nikifikiri pahali ambapo nitapatiwa chakula. Ni siku tu ya kwanza ambayo nimepatiwa chakula kutoka hapo, siku kumi baadaye, baada ya kufika hapo. Uh, mwezi wa Agast hapo mwanzo 1986 nimekaa hapo tena sasa, siku kumi bila kupatiwa chakula yoyote, ili niweze kutoa maneno yale ambayo pengine walikuwa wanataka. Nimepigwa, nimepigwa sawasawa, nimepigwa sawasawa mpaka sasa. Uki, unajua ukipigwa sana usikii usugu tena, kwa sababu kila pahali umeumia. Na kusema kweli, kupigwa kuumizwa hata nafsi sema ya kwamba hata nafsi inakataa kusikia usugu, unasikia lakini usikii eo mwenyewe Koigi wa Mwere, mwanasiasa mkongwe, aliukosoa utawala wa rais wa kwanza wa jamhuri ya Kenya, Jomo Kenyatta, na akaendelea hadi wakati wa utawala wake Daniel Moi. Anasema kwamba Rais Moi alistahili kuwaomba msamaha wale wote aliowatendea maovu na pia Wakenya wote kwa jumla, kwa kutowatimizia yale aliyostahili kuyatimiza wakati akiwa rais wa Kenya kwa kipindi cha miaka ishirini na nne kuanzia utawala wake Kenyatta. Koigi wa Mwere alifungwa jumla ya miaka kumi na tatu. Nilifungwa kwa vitu vingi, mwanzo kabisa nilifungwa baada ya Kenyatta alikuwa ameshanifunga kutoka 75 mpaka 78, 79 nimeingia bungeni kukaja ma... majaribio ya kupindua serikali, serikali ambayo sikuhusika nayo, lakini nikiwa bungeni nilikuwa katika kundi la wabunge waliokuwa wanaitwa Seven Bearded Sisters na na siasa za kundi hilo hazikumpendeza Moi na kwa hivyo Moi alikuwa anatafuta namna ya kutuondoa bungeni uh, au hata kutufisha huwezi jua uh, na wakati basi, kulitokea majaribio ya kupindua serikali, Moya alichukua ya kwamba amepata nafasi yake ya ku, ya kututawanya na ikiwezekana, eh, ahakikisha ya kwamba hatuongei tena aidha, uh, kwa kunyamaza kwetu au kwa kuuawa uh, kwa hivyo wakati huo nili ndio serikali ikanisomba na kunipeleka kizuizini katika jela ya Kamiti. Baadaye nikahamishiwa Manyani na nikawemo kwa miaka mitatu e, na nusu. Halafu baadaye nilikuja, baadaye nikafanyiwa nika shtaka la uhaini, nikakaa miaka mingine kama hiyo mine ndani, na kwa jumla katikati nilikuwa pia ninawekwa rumande, ninatolewa, ninawekwa tena, natolewa, narudishwa tena. Kwa jumla kifungo hicho kika kikaja kufikia miaka kumi na mitatu yote kwa jumla. Ulikuwa muda mrefu, ulikuwa ni kazi ngumu ya kuvumilia na, ku, na kujizuia kuuliwa. <laughs> Kizuizi ni kifungo kibaya sana. Aa, na kilikuwa kili kimekusudiwa kuvunja mtu, ili usiweze kusema. Kando na hiyo Moi pia alitumia hongo kuhakikisha kwamba uh, ananivunja kiitikadi ki kimoyo, lakini nikawa, nika- nikafanya kila jihada kuzuia kuvunjwa na moyo wangu kuvunjika katika harakati za kutafuta haki. Sio wanasiasa tu na wanaharakati waliojipata matatani wakati wa serikali ya Moi, bali pia viongozi wa kidini. Kiongozi mstaafu wa kanisa la Presbyterian East Africa Kasisi Timothy Njoya, wakati mmoja alipigwa hadharani katikati mwa mji wa Nairobi wakati akiwa katika harakati za kutetea mabadiliko ya katiba. Njoya alitumia sana kanisa katika shughuli zake za uanaharakati, mara nyingi akiyakosoa makanisa kwa kutozungumzia dhuluma zilizokuwa zikiendeshwa na utawala wake Moi. Alikuwa mmoja wa viongozi wa maandamano yaliyofahamika kama Sabasaba yaliyomlazimisha Moi kuruhusu uwepo wa vyama vingi nchini Kenya. Kile kilitokea ni wakati wa Oktoba Nilihubiri nili katika redio na TV jioni kwamba dismantle lazima tufuje, uh, ile inaitwa chama moja, serikali ya chama moja, na tufuje ile katiba iliwezesha serikali kujifanya chama moja, tuwe na katiba eh. Hiyo ni kazi ya watu, si ya serikali kujipa, kujipa, mamlaka ma, ma. Nilipohubiri hiyo nikasema watu wawe ndio wenye nchi lakini serikali si ni serikali yenye nchi hiyo? Ndio alikazirika sana, akaita siku hiyo ingine, akaita Kadinali Otunga, akaita Manase Kuria wa Anglican, yule kadinali alikuwa Mkatholiki, akaita Biresh, hiyo ni mwa AIC kanisa lake, akaita Mathiu wa Methodist, akaita watu wote viongozi wa dini, wakawauliza ni nani mnafanya na joya katika sisi jo ya kwa anataka kubidua serikali aliita, wakaenda kwa magazetini, wakanilaumu wote makanisa, hata naku nikanifuta kazi kwa miaka miwili. E, eh, nilipo uh, ashiriwa kazi kwa kuwa mchungaji, nikarudi, hiyo ni Oktoba. Nikarudi Januari wanu nikarudishiwa, ni nikarudi shio, uh, uh, uh, uh, ukasisi wangu Januari wanu nikarudi katika uh, uh, katika kanisani nikahubiri samoni sa ile ile ile ya kwamba tufuje tu chama moja na, tu, na katiba mpya. Nilishikwa kama mara tano ama eh, sita. Lakini kushikwa, nikaitwa CID headquarters, nikaitwa Nyeri, nikahojiwa eh, nikaenda Nakuru, nikashikwa, nikawekwa eh, huko Moro, nikawekwa siku tatu, nikapelekwa kotini na kufuja sheria eh, eh, kesi ikatupiliwa badhi na nikaenda naifacha ili niende huko bili, nikachikwa mara nyingine, mpaka nikaitwa CID headquarters, na wakati huu wote wale tunao hawashikwi. Koigi wa Wamwere anasema kwamba Moi hakutumia tu nguvu kuwazima wapinzani wake, bali pia alijaribu kwa zawadi kwa vitu kama ardhi, kuahidi nafasi kubwa serikalini na pia kwa kuwapa fedha nyingi. Anasema kwamba jitihada za Moi kumpa wadhifa wa waziri zililenga kumnyamazisha baada ya jaribio la kuipindua serikali ya Moi mwaka 1982. Kwa hiyo anasema alifungwa baada ya kukataa jitihada hizo za kupewa kazi serikalini. Baada ya kifo cha Kenyatta niliingia bungeni, na wakati nikiwa bungeni e, nakumbuka kuna wakati e, Moi alinitumania akinitaka nichukue e, nafasi katika baraza la mawaziri lakini mimi nikamuuliza nikamwambia uh, ni, nikamwambia sikuwa tayari kuchu, kuingia serikalini kwa sababu kuna mambo mengi nilikuwa nimeahidi, eh, kufanyia watu wangu, hasa maswali ya kuulizwa bungeni, na nilitaka kwanza nimalize kuuliza maswali hayo kabla ya kuingia, eh, serikalini. Uh, lakini tulivyozidi kufanya kwe, kufanya kazi mii nikiwa bungeni na Moi akiwa serikalini Eh, uhusiano wetu ukaanza kuzorota kwa sababu Moi hakus hakutaka mtu ambaye angempinga hata kidogo. Na nakumbuka wakati mmoja nikiwa kwake, baada ya uchaguzi, aliniambia niache mambo ya kutetea kutetea wanyonge, eh, kutetea maskuota ambao walikuwa hawana ardhi, au kutetea vijana ambao walikuwa wanatafuta kazi. Mambo haya yote akaniambia ya kwamba ni, ikiwezekana niende niende slow kwayo. Hata wakati mmoja akaniambia y kwamba nisiamshe nichunge sana nikifanya siasa zangu nisije kuamsha walalao, kwa sababu nikifanya hivyo uh, nitakuja kulala mimi. Na kusema kweli, eh, miaka kadhaa baadaye eh, wakati nakumbuka eh, huo mkutano wangu na Moi eh, niliona ya kwamba alichoniahidia alicho kilikuja kutimika kwa sababu kusema kweli, e, serikali yake ilifaulu katika kuniweka ndani ya jela na kizuizi kwa miaka tisa. Wakati nilikuwa nimefungwa na Kenyatta miaka a, mitatu na nusu miaka minne, e, kwa jumla, sasa nikawa nimekaa, wakati tunamalizia kazi yetu pamoja na Moi, wakati mimi nilitoka bungeni ni-nilikuwa nishakaa ndani uh, ya jela na kizuizi kwa miaka kumi na mitatu. Lakini licha ya lalama zote hizo kutoka kwa wanasiasa wakongwe Wakenya, wengine wanasema kwamba wanakosa sana enzi za Moi. Baadhi wanadai kwamba wakati huo kulikuwepo na fedha, yaani zilipatikana kwa njia rahisi kuliko ilivyo sasa. Walikuwa wanafunzi hususani, wale wa shule za msingi, wanakumbuka maziwa ya Nyayo walikuwa wanapewa mara moja au mbili kwa wiki wakiwa shuleni, jambo ambalo wanafunzi wa sasa wanasimuliwa kama hadithi tu wengine wanasema kwamba viongozi wa sasa wamekosa nidhamu kinyume na ilivyokuwa enzi za Moi, ambapo ilikuwa nadra sana kumkosoa rais hadharani, kinyume na ilivyo sasa, ambapo rais nusura tukanwe. Nam shukrani kabisa, Jason Nyakundi, kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha kwa undani. Na hapa tunakamilisha matangazo haya kwa siku ya leo, na usikose kujiunga nasi katika kwa undani wiki ijayo kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa. Mimi ni Idi Ligongo, nakuambia shukrani kwa kuwa nasi.