Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi langu ni Harrison Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Ijumaa Februari 7 mwaka wa 2020, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya na vilevile 107.8 FM Mombasa, Kenya. Basi popote ulipo, karibu sana. Msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu au live talk, tukimulika maisha na uongozi na kifo cha rais wa pili wa Kenya Daniel Arap Moi, hata kumbukwa kwa mengi na je, wanasiasa na wadau wanasemaje? kujenga vio vikuu na kueneza elimu, lakini hayo alifanya katika jimbo lake ambalo na lenyewe ni sawa. Siwezi kusema ya kwa kwamba kwa sababu maeneo mengine yalikuwa ni ya jimbo lake kwa hivyo, hayakustahili elimu. Na katika habari nyingine ni kwamba Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba watu wanaotoroka mashambulizi katika eneo la kaskazini mwa Msumbiji, ambapo kuna ripoti za utekaji nyara na kuchomwa moto kwa makazi yao. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaoletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Harrison Kamau. Rais wa China Xi Jinping ametangaza mlipuko wa kirusi cha korona kuwa vita vya binadamu, wakati vifo kutokana nacho vikiendelea kuongezeka. Shirika la habari la serikali Zinghua limetangaza mapema leo kuwa Zing amesema kuwa taifa lote linakabiliana na tatizo hilo kadri ya uwezo wake, kuzuia na kudhibiti maambukizi, vikiwa ni vita vya kibinadamu dhidi ya kirusi hicho. Maafisa kutoka jimbo la Hubei, ambapo maambukizi yalianza leo, ameripoti vifo 69 vipya ambavyo vimefikisha idadi kuwa 630 tangu maambukizi ya kwanza kugunduliwa Disemba mwaka uliopita. Maambukizi mapya a 250 pia yametangazwa na kufikisha idadi kuwa 1030 kwa ujumla. Shirika la afya duniani limesema kuwa ni mapema sana kukabiliana na afisa ama kukubaliana na afisa mmoja wa afya kutoka China anayesema kuwa mashambulizi hayo yamefika kilele chake. Kufikia sasa, kuna kesi takriban 150 zilizothibitishwa kwenye mataifa 23 kote ulimwenguni, huku kifo kimoja kikiripotiwa kutokea Ufilipino kikiwa cha kwanza nje ya China. Wagombea saba wa kiti cha rais kuwakilishwa chama cha Demokratik katika uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu hapa Marekani wanatayarisha kwa mdahalo hivi leo jioni, huku matokeo rasmi ya uchaguzi wa jimbo la Iowa yakiwa yametolewa. Matokeo ya uchaguzi wa awali ya Iowa yalicheleweshwa kwa siku tano kutokana na hitilafu za hesabu za kura. Katika matokeo hayo, meya wa mji mdogo wa South Bend amewashangaza wengi alipoibuka mshindi kwa kupata asilimia 26.2 za wajumbe 44 wa jimbo hilo. Seneta mashuhuri wa Vermont aliyetarajiwa kushinda amepata karibu idadi sawa ya wajumbe akiwa na asilimia 26.1. Hata hivyo, Sanders alipata idadi kubwa ya kura zilizopigwa. Matokeo hayo yamezusha mjadala mkubwa katika chama cha Democratic na mwenyekiti wa kamati ya taifa Tom Perez ametoa wito wa kuhesabiwa tena kura hizo. Marekani na Kenya zimezindua mazungumzo ambao huenda yakapelekea ya mkataba wa kwanza wa kibiashara baina ya Marekani na taifa la Afrika kusini jangwa chini ya jangwa la Sahara, lakini wakati ambapo Marekani ina wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa uwekezaji wa China barani Afrika. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta walitangaza nia ya kuanzisha mazungumzo rasmi ya kibiashara baada ya kufanya kikao kwenye ikulu ya Marekani Alhamisi. Trump ameapa maelekezo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia, ambapo Umoja wa Mataifa umesema leo kwamba watu wameanza kutorekea mashambulizi kaskazini mwa Msumbiji, ambako walishuhudia wanasema watu wamekatwa vichwa, kutekwa nyara, pamoja na nyumba zao kuteketezwa kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maafisa mmoja huo wamesema kuwa makundi wa ya wapiganaji yameongeza mashambulizi katika jimbo la Cabo Delgado ambako ni kitovu cha wanamgambo wa Kislam na ambao wameua mamia ya watu tangu mwaka wa 2017. Eneo hilo limeshuhudia ugunduzi wa mafuta ghafi katika siku za karibuni, ambako makampuni mafuta ya Exxon Mobil na Total yanachimba bidhaa hiyo. Msemaji wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR Andrew Mahichich amesema kuwa wanavijiji wanaeleza kuhusu mauaji, mateso na uharibifu wa mimea. Wamesema kuwa washambuliaji hasa huku wanawake na watoto walichukua hifadhi kwenye makanisa wakitekwa nyara, kulingana na Mahichich wakati akitoa hotuba katika kikao hicho mjini Jeneva. Marekani na Kenya zimezindua mazungumzo ambayo huenda yakapelekea mkataba wa kwanza wa biashara baina ya Marekani na taifa la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, wakati ambapo Marekani ina wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa uwekezaji wa China barani Afrika. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta walitangaza nia ya kuanzisha mazungumzo rasmi ya kibiashara baada ya kufanya kikao kwenye ikulu ya Marekani Alhamisi. Trump ameapa ameapa maelekezo mwakilishi wa kibiashara wa Marekani Robert Haiser kufikisha ujumbe huo kwa bunge la Marekani ili kuhakikisha mikakati ya mkataba huo. Kenya inahitaji kuongeza mauzo yake Marekani ili kujiimarisha kiuchumi, pamoja na kutengeneza ajira kwa mamilioni ya vijana. Taifa hilo ambalo limeshuhudia ongezeko la watalii kutoka Marekani katika siku za karibuni pia linahitaji kuongeza mapato ya fedha za kigeni. Makampuni makubwa ya Marekani kama vile Alphabet Incorporated tayari yamewekeza nchini humo. Japani imesema awali leo kwamba watu 41 waliowekwa kwenye karantini katika meli ya kitalii kwenye bandari ya Yokohama wamethibitishwa kuambukizwa kirusi cha korona. Kufikia sasa kuna maambukizi 61 yaliyothibitishwa ndani ya boti hiyo iliyobeba abiria 1307. Tangu boti hiyo kutia nanga Jumatatu, wagonjwa ishirini zaidi wamepelekwa hospitalini. wakati hao ya kijiri Japan leo Ijumaa imeendelea kuwaokoa raia wake kutoka mji wa Wuhan nchini China, ambao ni kitovu cha maambukizi. Watu mia moja tisini na nane ambao ni raia wa Japan pamoja na familia zao leo wamesafirishwa kwa ndege kutoka jimbo hilo la Ubei nchini China. Australia imeamua kuweka karantini raia wake waliondolewa katika mji wa Wuhan ambao kitovu cha kirusi cha korona, kwenye kambi moja ya machimbo ya madini isiyotumika. Waziri wa jimbo la kaskazini la Darwin Michael Gana amesema leo Ijumaa kwamba watu wanaokwenda katika kambi hiyo watafanyiwa uchunguzi kubainisha iwapo wana dalili zote za kirusi hicho. Jopo la wataalam wa afya watasafiri kutoka China wakiandamana na kundi hilo. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison amesema kituo kimoja kwenye kisiwa cha Krismas ambacho tayari kimepokea watu mia tatu hakina nafasi ya kuhifadhi watu zaidi. Maafisa wa Australia wanatoa tahadhari kwa raia wake kufuata masharti yanayotolewa ili kuepuka maambukizi zaidi kuenea nchini humo. Kiongozi mkuu wa kidini wa madhehebu ya kishia nchini Iraq, Ayatollah Ali Al Sistani amewakemea maafisa usalama wa usalama kwa kushindwa kuwalinda waandamanaji waliowawa wakati wa mapambano kati ya makundi yanayohasimiana wiki hii katika mji wa kusini wa Najaf. Kiongozi huyo aliwahimiza pia wanasiasa wa nchi hiyo kuchagua serikali ambayo wananchi watakuwa na imani nayo. Ghasia katika mji wa Najaf, ambao ni makao makuu ya kiongozi huyo, zilisababisha vifo vya waandamanaji wanane wanaoipinga serikali baada ya wafuasi wa Imamu mashuhuri wa Kishia Muktada Al Sadr kuwavamia waandamanaji walioweka kambi nje ya jengo la serikali. Tukio hilo limezusha mvutano mpya katika maandamano yanayoendelea Iraq kati ya wapinzani wa wa serikali na wanaounga mkono serikali. Maandamano makubwa yalifanyika Bagdad na Basra kulaani mashambulizi dhidi ya waandamanaji. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kafuzoglu amesema kwamba ujumbe wa Rusia unatarajiwa kuwasili Uturuki kesho kwa mazungumzo yenye lengo la kuzuia mashambulizi yanayofanywa na wanajeshi wa serikali ya Siria na kuzuia janga la kibinadamu katika jimbo la kaskazini magharibi la Idlib. Akizungumza na waandishi wa habari, Kafuzoglu amerudia kusisitiza kwamba Uturuki itafanya kila iwezalo kuzuia janga la kibinadamu huko Idlib ambako wanajeshi wa Siria wanaosaidiwa na Rasia waliingia katika mji muhimu wa kijeshi wa Sarakeb wakiendelea na juhudi zao za kukomboa ngome ya mwisho ya waasi. Mapigano hayo tayari yamekusha wasababishia watu nusu milioni kukimbia kutoka makazi yao, na Ankara ina wasiwasi kuna wimbi jipya la wakimbizi linaloelekea kwenye mipaka yake. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa msikilizaji, kama kawaida ya siku ya Ijumaa, ni mjadala wetu maalum ambao nawewe msikilizaji ni wakati wako wa kushiriki na kuwa pamoja nasi leo tukimulika maisha kifo na uongozi wa hayati rais wa pili wa Kenya, Daniel Arab Moi. Na kuweza kujadili haya basi tunakuwa nao kwenye mjadala wetu wa leo, Francis Wangome, mwandishi na mtaalam wa Kiswahili kutoka kule nchini Kenya. Hali kadhalika atakuwa naye Mheshimiwa Cyrus Jirongo e. kutoka nchini Kenya, na mwandishi na mchambuzi wa siasa kutoka nchini Tanzania, Majidi Mjengwa. Kuweza kuangalia haya, tunakumbuka kwamba taifa la Kenya linaomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa pili wa nchi hiyo aliyefariki Jumanne wiki hii wakati kwenye hospitali Nairobi ambako alilazwa kwa muda. Moi alikuwa na umri wa miaka 95. Alifariki kwa amani wakati akizungukwa na wafamilia na taarifa iliyotolewa na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta, Rais Daniel Arap Moi alikuwa rais wa pili wa Kenya kuanzia mwaka 1978 hadi 2002, baada ya kuwa makamu rais kati ya mwaka 1967 hadi 1978. Na alifahamika kama Baba Nyayo kwa azma yake ya kufuata mwongozo wa mtangulizi wake rais Jomo Kenyatta hayati ndani ya chama cha KANU. Itakumbukwa alikuwa mwalimu wa shule ya msingi na mzaliwa wa kijiji cha Kabarak, kaunti ya Baringo. Na Moi aliongoza Kenya kwa muda wa miaka ishirini na nne, wakati nchi hiyo ikipitia kipindi kigumu kisiasa: upinzani mgumu, siasa za kutaka vyama vingi, maandamano katika vyuo vikuu, uchumi mgumu, ukosoaji mkaya ndani na nje ya nchi na kubanwa kwa misaada ya kimataifa. Basi kuweza kuzungumza haya mengi nikiwa na mwenzangu hapa Harison Kamau, naomba nichukue nafasi hii kuwaalika E, wachambuzi wetu, karibuni kwenye live talk ya Sauti ya Amerika. E, naona kidogo kwanza, asante sana, sana, sana. Naona kwanza tuanze na Mheshimiwa Silas Jirongo sasa hivi huko Kenya, najua kwamba shughuli nyingi zinazoendelea, maandalizi na hatimaye mazishi ya Rais Moi, lakini hebu kidogo tupe taswira, tueleze mambo yalivyo sasa hivi ili tupate kuanza. Eh, kwanza nashukuru kupewa hii nafasi eh, ili kuzungumza nanyi eh, mipango imeendelea kufikia kesho. Mpango yote ya mazishi ya mzee itakuwa imekamilika, na hiyo mpango inatekelezwa na serikali, na vilevile vile, tuko na kanisa eh, ikikumbukwa kwamba mzee Moi alikuwa Mkristo, maisha yake yote amekuwa ya Mkristo eh, kesho mwili yake itaondolewa ipelekwe katika jengo la bunge ambapo rais Moh rais Uhuru Kenyatta ataongoza wananchi wa taifa la Kenya kwa kutazama mwili na kupatiana heshima <coughs> zao za mwisho eh, Jumapili itakuweko mpaka Jumatatu alafu siku ya Tuesday eh, tutakuwa na state funeral eh, ambayo itafanyika katika Nyayo National Stadium ambapo kila mtu amealikwa, hakuna uh, uh, uh, mipangilio kamili. Kila mtu, kila mkenya yeyote ameulizwa, akitaka kuja aje katika kumusindikiza uh, rais wa pili wa taifa la Kenya. Alafu baadaye uh, siku ya Jumatano uh, Wednesday, atapelekwa kwake nyumbani Kabarak, ambapo tutakuwa na uh, riaama uh, ya mwisho. Baadaye atafanyiwa mazishi ambayo itakuwa ni uh, ya familia peke yake na wachache ambao wataalikwa. Asanti sana mheshimiwa, endelea kubaki kwenye laini ya simu. Tumkaribishe Francis Wang'ombe. Ukiwa Nairobi, wewe ni mwandishi wa vitabu, vilevile mchanganuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa. uh, katika hali ya kawaida ya wananchi wanasemaje uh, hasa huko jijini Nairobi? Asante uh, sana ndugu Harison. Kwanza kabisa tunasema makiwa kwa familia ya hayati ama tuseme tu marehemu kwa sasa eh, Daniel Toroitich arap Moi, ambaye amekuwa rais wetu kwa muda wa miaka ishirini na minne. Hicho si kipindi kidogo. Kwa sasa ukiangalia mtazamo wa watu katika jiji la na Nairobi na viunga vyake ama katika taifa la Kenya kwa ujumla, ni kwamba eh, kwa kawaida Eh, watu wana mazoea ama walikuwa na mazoea kukashifu rais mstaafu hapo awali, lakini kumbe mambo sivyo yalivyo, kwamba kulikuwa na jambo la ziada ambalo alitekeleza rais eh, mstaafu. Mimi kwa, kwa maoni yangu, kwamba kama mwandishi na eh, mchanganuzi wa maswala ya kijamii na kisiasa, ni kwamba rais eh, mstaafu eh, eh, marehemu Moi alifanya mengi ya kukumbukwa hasa katika sekta ya elimu ambapo unakuta kwamba ka, katika mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tano aliweza kubadilisha mfumo wa elimu ambao ulikuwa ukitekelezwa hapo awali na kuja ule mfumo ambao ni maarufu sana wa 844, ambao sasa hivi unakuja kuchukuliwa na mfumo huu wa eh, mtaala wa umilisi ambao ulianza juzi. E, unaonekana kwamba e, katika e, masuala ya kielimu e, e, mtukufu rais marehemu ametekeleza mengi na ukiangalia kwamba tukichukua nafasi ya mwanamke katika jamii, hasa katika elimu, aliyechangia zaidi na kuinua mtoto wa kike na kuhakikisha kwamba ameinuliwa ame katika hadhi yake katika jamii ni rais Moi mm pale -hmm, ambapo shule zipo nyingi tu ambazo tunaweza kusema kwamba amezijenga, na mimi naweza kuwa shahidi mkubwa kwamba e, katika maisha yangu nikisoma, nikiwa shuleni miaka hiyo, nikiwa shuleni. Ni mtu ambaye ni wa kuenziwa, tuseme mtu wa kuenziwa, tusiangalie kasoro dogodogo ama hiyo misukasuka ya kisiasa. Na licha ya misukasuka ya kisiasa ambayo ilikuwa haba kiasi, ni kwamba mimi naweza kuhakikisha kwamba hakujawahi kutokea migogoro ya kisiasa ambayo ilipita kiwango rais mstaafu eh, marehemu Moi akiwa katika uongozi. Naam, sasa ndugu Harrison, asante sana. Naam, Mheshimiwa wa Jirongo, wewe ni mmoja wa wanasiasa ambao wamekuzwa wakati wa kipindi cha uongozi wa Moi. Kuna wakosoaji wengi ambao wanazungumzia uh, rais Moi kama aliyekuwa labda kiongozi wa kiimra, wengine wakisema kwamba waliteseka wakati wake, na wakisema pia labda mambo mengi yaliporomoka. Wewe kwa upande wako utasema nini? Shukuru ikumbuke kwamba, eh, nyakati za mzee marehemu mzee Moi, siasa ilikuwa na upande uh, upande mbili. Tulikuwa na siasa uh, ile ya upande wa magharibi na siasa ambayo ilikuwa inaongozwa na Urusi na ukiangalia wakati wa Reagan ndio msukumo wa kutoa ile siasa ilikuwa kali ya upande wa Urusi ilipunguika kidogo na mzee Moi na viongozi wengine Afrika na kwanza ilianza na uh, hayati mtangulizi wake mzee Jomo Kenyatta. Sisi kama taifa tulikubali tutafanya siasa ya mlengo wa magharibi, ambapo kila mtu akule jasho lake, sio ati mali yote itaaliwa na serikali, alafu kila mwananchi afanye kazi na serikali itakulisha itakununulia nguo Uh, sisi tuliona hiyo kama ni njia ya kufanya mwananchi awe mtumwa wa serikali, na kwa hivyo uh, wale ambao walikuwa wakielekea siasa ya mlengo huo alionekana kuwa kama ni adui wa taifa la Kenya, na wachache ambao uh, kama uh, mheshimiwa Raila Odinga baba yake vilevile, Koigi wa Mwere walikuwa wakielekea mlango huo siku hizo, Ingawaje leo Raila ni capitalist kamili uh, uh, kwa hivyo Mwele ni capitalist kamili, lakini hapo mwanzo walikuwa na siasa ya mlengo ambao walionekana ni adui wa capitalism. Kwa hivyo mtu um, um, yoyote ambaye alikuwa mlengo huo alikuwa adui wa serikali na siyo hapa Kenya peke yake, na ukiangalia mataifa mengi, hata tukiangalia upande wa DRC Congo. Patrice Lumumba alianza siasa yake akielekea mlango mlengo huo. Sawa, nikushukuru sana bwana Jirongo. Ina. Naomba usubiri A. hapa bwana Mheshimiwa Cyrus Jirongo. Tunaye pia kwenye line ya simu hapa bwana Koigi wa Mwere, tumempa nafasi na kama umezungumza hapo nafikiri bwana Koigi wa Mwere unatusikia vizuri na umesikia maoni ya Mheshimiwa Jirongo. Sasa, hapo tueleze tuko upande wako yale ambayo wewe unayakumbuka kwa uongozi wa hayati Rais Moi. Ya na yale ambayo yamezungumza na wengine hapa, endelea karibu. Kwanza niseme samahani kwa sababu ni, ni me, kidogo nimechelewa me, kuingia katika mjadala. Bila shaka uh, na lakini kama tunaongea juu ya hiba ya, uh, ya, rais eh, ya marehemu Rais Moi Ningetaka kusema ya kwamba mambo ambayo nitakumbuka uh, nita Moi kwayo zaidi kabisa ni swala la udikteta wa chama kimoja, kwa sababu udikteta wa chama kimoja ulihakikisha kwamba uh, tangu tupate uhuru uh, tulikuwa hatuna uhu, uh, demokrasia ambayo ingetuhakikishia haki zetu au hata kufanya jamii iwe ni jamii ambayo ina ina ina uhuru wa kuongea wa kutembea, unajua waku... zile huria eh, ambazo zinaambatanishwa na, na mfumo wa demokrasia, hizo zote tulikosa. Hata kama uh, wazazi wetu walikuwa wamekwenda msituni kupigania uhuru wakiwa ima, wa na imani ya kwamba uh, tutajenga jamii yani ambayo itakuwa kama Uh, uh, nchi ya maagano awe ingekuwa Kanani kwetu ikilinganishwa na tulivyokuwa tumewekwa na ukoloni wa uh, wa mzungu. Uh, jambo lingine ambalo nitamkumbuka nita Moi ikwalo ni namna uchumi wa Kenya ulivyozorota wakati wa utawala wake, lakini pia wakati wa Kenyatta, lakini yeye akawa aka, ni wa kuendeleza uchumi aliorithi kutoka kwa kutoka kwa Kenyatta. Niseme ya kwamba u, e, uchumi huu e, ni uchumi ambao unatawaliwa au umo, e, katika himaya ya ube, ya ubepari e, ambao kwangu mimi naamini ndio umekuwa ukituzalishia umaskini e, pamoja na, na na pamoja na ufisadi na tukiangalia kwamba tumerudi nyuma kiasi cha hata hakuna namna kinaweza kulinganishwa na wale ambao tulikuwa katika ngazi moja wakati tunapewa uhuru kina Singapore, Malaysia, Indonesia, China na nchi zingine kama hizo, uta itakuwa vigumu sana kuto uh, kutokasirikia utawala ambao uli, ume, umekuwa ukiturudisha nyuma badala ya kutusaidia kusonga mbele. E, ili tuweze kuishi kama watu wengine e. Jambo lingine ambalo nitakumbuka Moi kwalo ni kwamba mimi nilimjua Moi kama, aa, kama yule mfalme tunayesoma juu yake ambaye alitembea akiwa uchi, lakini kwa, sabah, kwa vile wananchi walikuwa wamekandamizwa na kunyimwa uhuru wa kusema, hakuna ambaye angedhubutu kumwambia mfalme ya kwamba mfalme, huna nguo yuuchi e, mpaka e, ikawa ni mtoto mmoja ambaye aliuliza baba yake iliku, ilikuwaje inakuwaje, mfalme anatembea akiwa hana nguo, akiwa uchi, na waliomsikia wakataka kumnyamazisha, na hivyo hivyo ndivyo ilivyofanyika eh, kwetu, ya kwamba mtu yoyote aliyedhubutu kusema Moi alikuwa uchi alipata alipatilizwa adhabu kali. Ee, mimi mwenyewe na, najua kwamba niliwekwa ndani na Moi miaka tisa, japokuwa Kenyatta alikuwa ameniweka ndani miaka minne. Na hili lilikuwa ni jambo la kuchukiza kwa sababu mimi baada ya kuwekwa ndani na Kenyatta nilidhania ya kwamba atakayetuokoa kutokana na eh, vifungo vya kizuizi na kadhalika atakuwa ni Moi kumbe moja atakuja kuweka ndani hata kwa muda mrefu. Nakushukuru sana, nakushukuru sana, nakushukuru sana. Naomba usubiri hapo hapo, tunaye Patrick Ayora, e, msikilizaji kutoka nchini Kenya. Karibu live toka South America, tuambie ulipo na utoe maoni yako. Bila shaka Patrick, pale ni Joseph Ayora kutoka pale Bokenya. Nataka kushukuru kwa sababu eh, na kiasi viongozi wengi wametaka sana e, kusema kuwa eh, huyu hayati mzee Somo Kenyatta aliyekuwa president wetu alikuwa ni mtu mbaya sana, lakini nataka kuwakosoa sana ku, eh, hasa kutokana na huyu kiongozi mwenye ametoka kuua mwele akisema awezi kumsamea huyu mwenye amelala. Nataka kusema hivi Kiongozi yoyote nchini Afrika mwenye nywele nyeusi ni kiongozi anatakikana awe na uzikipeta kitu kidogo, ili watu hao wengine waweze kufanya kazi kulingana na matakwa ya wananchi. Kwa so, mfano nakumbuka yake akiwa anakuta Eh, minista mwenye amemtuma mahali fulani aende kufanya kazi ya kusaidia wananchi na huyu mtu anafika pale, anaanza kuchapa siasa, alikuwa anamfuta pale pale. Kwa hivyo viongozi wa Afrika wenye nywele nyeusi nyeusi hii na ambao ni ngumu wanapikana kiongozi kama huyu, na naomba hivi, wakati mtu ameenda, inatakana tuwe watu wenye msamaha, lazima si tusangee, ndio tuweze kufanya maneno mengine yaweze kuwa i huyo kiongozi alikuwa ni mtu mzuri mwenye kuiwa na wengi, alikuwa naam. Wakati wake tulikuwa tunapata vita katika nchi yetu ilikuwa inavurika. Asante Tatine sana lai. Asante sana Patrick, asante sana Patrick Ayora. Uh, tumepata kweli uh, maoni yako mazuri, unavyosema kwamba uh, kiongozi wa Afrika, labda pengine kulingana na maoni yako lazima awe na udikteta kidogo. Sijui hapa mheshimiwa Jirongo utasemaje? Uh, ulimesikia Koigi wa Wamwere akizungumza hapo awalikuwa Fupi tu kabla tutoke kwanza kwenye sehemu ya kwanza ya uh, live talk. Na, eh, kwanza eh, eh, utikteta ule eh, Mheshimiwa Kwaivi wa Umara anazungumzia eh, sikubaliani naye eh, jambo la kwanza ni kwamba eh, one party state ilianzishwa eh, na Charles Njonjo ambaye sasa amefika miaka mia moja wakati wa mzee Kenyatta yule ambaye ameondoa uh, uh, uh, uh, uh, one party dictatorship ile huyu Wamwere anazungumzia uh, ni Rais Moi. Jambo la pili, ikumbuke kwamba siasa ya Koigi Wamwere, siasa ya Raila ilikuwa ya mlengo wa Urusi, na sisi siasa ya wananchi wa Kenya tangu Kinyatta achukue usukani imekuwa ni siasa ya mkondo wa magharibi. Kwa hivyo wakati huo Koigi leo ni capitalist kama mimi, ni kama capitalist kama mtu mwingine. Hata Raila amegeuka juzi. Yule wa Mwera anazungumza, rafiki yake mkubwa sana amekuwa ni mzee Moi, amekuwa akimtembelea kila wakati na wamekuwa wamesikizana. Lakini hapo awali mtu yoyote ambaye alionekana kwamba anafanya siasa ya comradeship, ile siasa ilikuwa ya university, alionekana ni adui wa taifa la Kenya na haikuanza na Moi, ilianza tangu tupate uhuru. Jambo lingine la pili, kusema ya kwamba taifa zingine Malaysia na huko kwengine zimeendelea kuliko eh, Kenya katika Afrika Kenya ni nchi moja ambayo kila mtu anajivunia. Nashukuru sana Mheshimiwa Jirongo, naomba usubiri. Naomba usubiri hapo hapo Mheshimiwa Jirongo, usiondoke kwenye laini yako ya simu tafadhali. E, Mheshimiwa Jirongo, halikadhalika Francis wa Ngombe, vile vile Koigi wa Mwere, ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tafadhali ingia kwenye laini ya pili, sehemu ya pili kwenye www.voaswahili.com. Tukutane huko kwa ajili ya sehemu ya pili. Jina langu ni Sande Shomari kwa niaba wenzangu. Kwa heri kwa sasa. Sikiliza Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza VOA kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ni Live Talk ambapo leo tunazungumzia maisha uh, siasa na hatimaye kifo cha aliyekuwa rais wa pili wa Kenya, uh, Daniel Toroitich Aramoi na wakati wa kipindi ama sehemu ya kwanza ya Live Talk tulikuwa nao wageni wetu ambao bado wako kwenye laini ya simu. Tunaye Francis Wangombe ambaye ni mwandishi mtaalam wa masuala ya kijamii na vilevile ya kisiasa, na ni mwandishi wa vitabu, atatueleza vizuri alivyopanga kuandika labda historia ya Rais Moi vile vile tunaye mwana na mbunge na mwanasiasa ambaye ameshakuwa amba mbunge na waziri na kwa muda mrefu nchini Kenya, Silas Jirongo. Tumekuwa pia na ambaye pia alikuwa ameshakuwa mbunge na pia waziri ama naibu waziri wakati mmoja, Koigi wa Wamwere na sasa hivi nafahamishwa pia tunaye mbunge Richard Onyonka kwenye laini ya simu. Kwanza kabisa tumkaribishe, uh, mheshimiwa Richard Onyonka, uh, uzungumzie kidogo kuhusu maisha ya Moi pale awali. Tumesikia wengine, baadhi wanasema uongozi wake haukuwa mzuri, wengine wanasema uongozi wake ulikuwa ni sawasawa. Hebu toa maoni yako. Nashukuru sana kuwa nanyi leo uh... Kwa kusema kweli, uongozi wa Moi ulikuwa kwa hamsini kwa mia, kama ungeniuliza nimpe uh, ma niseme vile alivyofanya, kwa sababu kuna wale wanasema kuwa uongozi uh, wake ulikuwa uongozi mbaya, alikuwa uongozi wa kimabavu, alikuwa hana demokrasia, lakini kuna wengine ambao wanasema Moi uh, ni mzee ambaye hakuwa amesoma sana lakini ni mzee ambaye alikuwa na maono ya mbele, mzee ambaye alikuwa anaangalia nchi ya Kenya kwa ujumla, um, akaiweka pamoja akailinda kwa miaka ishirini na mitano. Wakati huo uh, babangu mwenyewe alikuwa anafanya kazi na Moi kama waziri wa mipango ya kiuchumi uh, mimi mwenyewe nilikuwa mwanafunzi katika chuo kikuu cha Nairobi wakati mwaka elfu mbili themanini na mbili mapinduzi ya kijeshi alipokuja Uh, hata nilikuwa nimeshikwa nikawekwa korokoroni pale, uh, nikiangalia na nikijaribu ku, ku, kuchambua mimi kibinafsi kwa Moi, fikira zangu ni kuwa alijaribu kusukuma nchi ya Kenya kwenda mbele, lakini kuna makosa aliyofanya, na kila kiongozi wanga na shida na makosa yake. Uh, ubaya ambao ulikuwepo ni kuwa mambo ya corruption yaliingia nchini Kenya, wizi wa rasilimali za nchi uliingia nchini Kenya, wizi uh, wa mashamba za kiserikali uliingia nchini Kenya, ikakuwa kama ni desturi. Kwa sababu wakati huo ilikuwa sheria rais kumpatia mtu yoyote shamba ambaye alikuwa anaona ni ya serikali ama shamba ambayo ilikuwa mahali kokote nchini Kenya, lakini sheria wakati huo ilikuwa inamkubalia. Uh, ukiangalia mambo ambayo mmoja amepewa Um, eh, congratulatory message sana ni mambo ya kielimu kwa historia yake. Moi alikuwa mwalimu, alianzisha mashule mengi, akaanzisha vyuo vikuu nchini Kenya vingi, um, na watu wengi wanapenda kumsifu sana. Kuna wale ambao watoto walikuwa kwa miaka michanga, aliwapatia ali, ali maziwa ya kunywa, ambayo iliwafanya watoto wengi wakalazimika kwenda shule, ingawa alikuwa na kunywa yale maziwa lakini ilifanya hawa watoto haswa wale kutoka miji maskini no. Wakaendelea na wakasoma, na wengine wakafaidika. Asante sana, mheshimiwa uh, mbunge Richard Onyonka. Sasa basi, moja kwa moja umezungumza kitu muhimu sana hapa ambacho, uh, watu wengi ambao tumezungumza nao pia walikuwa wakipiga simu wakitoa maoni yao kwenye Facebook wakisema kwamba wanakumbuka eh, hayo maziwa ya mzee Moi. Wengine wakisema kwamba walotoka familia maskini walikuwa hata wakipeleka nyumbani, pengine zisaidie familia. Haikuishia kwa wale tu eh, walokuwa wakienda mashuleni, lakini vile vile bwana Francis Wangombe, hebu tueleze kwa upande wako, e, eh, yale ambayo unaona kwamba ukiwa kama mwandishi unachoweza kakaa chini wakiandika na tathmini yako ya jumla e, eh, ya yale aliyofanya mzee Daniel arap Moi. Asante uh, sana na, na, nafikiri katika tathmini yangu, katika eh, eh, marehemu swala la marehemu Daniel Toroitich arap Moi ni kwamba eh, mimi kwa mara ya kwanza kufikiria swala la uongozi alivyotaja, kuna mheshimiwa, mheshimiwa Koigi wa Wamwere, mimi nikimjua nikiwa mwanafunzi katika shule ya msingi miaka hiyo, na mpaka hivyo nikasikia kwamba washatiwa mbaroni na swala hilo, kwanza nianzie hapo kwamba mimi suala la kufikiri kuandika suala la uongozi wa taifa la Kenya halikuanza sasa, bali ilianza nikiwa katika shule ya upili, na ninakumbuka kwamba mara ya kwanza kuandika niliandika e, tamthilia ambayo ilikuwa inaitwa Imani na nikitaka kuichapisha wakati huo, ikizungumzia upande sasa hasi wa utawala wa rais Moi, lakini baada ya tathmini ya muda niligundua kwamba swala la uongozi wa taifa la Kenya halikutokana tu na mheshimiwa eh, Rais Moi, bali pia waliokuwa wamemzingira. Na kwa hivyo mimi sasa hivi nikipata nafasi ya kuweza kuandika eh, wasifu wa hayati Arap Moi, nitauangalia kwa eh, pande mbili, ncha mbili kwanza niangalie upande ambao mafanikio yake, na pia niangalie upande hasi na matokeo yake yalikuwa vipi na vipi mambo kama hayo yanaweza kusaidia katika jamii, kwa sababu nakumbuka vizuri sana nilipoandika mswada wangu wa kwanza, nilimtafuta mwanahabari mmoja maarufu kama mlivyo nyinyi mwanahabari pale VOA, ambaye alikuwa anaitwa eh, Mudhui Mwai alikuwa anasimamia Nation Media Group katika upande wa Nyeri na alinieleza kwamba alipoangalia na kutathmini, aliniambia mambo machache zaidi. Wakati wakaniambia bwana mdogo, hivi mambo haya unavyoandika unajua, waandishi kama nyinyi wachanga, wenzenu kama Ngugi wa Thiong'o wako wapi katika wakati kama huu? Sasa hapo ndipo nikaziduliwa katika usingizi kwamba njia yangu ingekuwa kama ya Koigi wa Wamwere, iwapo ningethubutu kuandika maswala ambayo yalikinzana na utawala wa Rais Moi katika nyakati hizo. Hata hivyo, ni kwamba unapoandika jambo fulani, lazima uwe na dhibitisho, usije ukajihusisha na maswala ambayo yanaweza kuzua eh, taharuki katika jamii, maana lazima uangalie pande zote zote mbili. Kwa hivyo no, nikiandika historia Moi inahitajika kuandikwa na iandikwe kikamilifu, na iandikiwe vitabu vingi kulingana na mitazamo, kulingana na mtu anavyoyaona maisha ya mzee Moi. Lakini mimi ningesema kwamba mm, ninaweza kumpatia asilimia kubwa zaidi ya uongozi, maana ku- kupigana na kina Koigi wa Mwere, eh, kina Raila Odinga enzi hizo alikuwa alikuwa jambo rahisi rahisi, pia alikuwa jambo rahisi. Sawa kabisa na kwa sababu tunaye Koigi wa Mwere kwenye lani ya simu, nafikiri ni vizuri zaidi kumpa nafasi akaongea kwa wakati huu. Koigi, kwa upande wako, ukaeleza tu yale ambayo wewe binafsi umeyaona pamoja na kuathirika kibinafsi, lakini pia una yale macho mengine ya kuangalia uongozi ulivyokuwa ukiendelea na kupata vizuri. Koigi, unanisikia. Hello Nakupata vizuri sana eh, unanisikia nakusikia lakini laini laini, laini inakatika kidogo sijui sijui labda alo tunakupata vizuri uh, wanakoibwa mweri kama unatusikia unaweza ukaendelea sasa Yeah, unaweza una kuuliza swali bila shaka. Nafikiri umesikia hapa jinsi mengi yalivyozungumzwa kuhusu yale yatakayoandikwa na kukumbukwa eh, kutokana na uongozi wa Rais Daniel Arap Moi. Kuna pande mbili wanapande ya uongozi na upande mwingine, lakini kila mmoja wapo anaona uta, uh, upande wake jinsi mambo yalivyomgusa. Lakini wewe binafsi umetajwa na watu wengi hapa jinsi ulivyoathirika kwa upande mmoja, lakini pia una mawazo yako binafsi ya kuona uongozi wake ulivyokuwa kama alivyozungumza hapa bwana Wangombe ni kwamba akiandika katika uongozi anaona amefanya kazi nzuri ya uongozi pamoja, ume, pamoja na kwamba kuna madoa mengine ambayo wewe umetajwa katika madoa hayo. Sasa, kwa upande wako wewe binafsi utakayoweza kueleza kwamba huu ndio uzoefu wangu, pamoja na kwamba kuna pengine doa, lakini kuna kazi kwa zikifanyika. Je, katika kazi, nini ambacho unaweza kutueleza kazi zake ulivyoziona akiwa kama kiongozi wa nchi katika kipindi kigumu ambacho Kenya ilikuwa inapitia? Kwanza ningetaka kusema ya kwamba wakati tunatathmini uh, uongozi wa, uh, wa, wa wa rais Moi uh, nadhani ni lazima tukumbuke ya kwamba kati yetu kuna wao ambao walifaidi kutokana na utawala wa rais Moi na kuna wale ambao uh, walikuwa ni wahanga wa utawala huo wa Moi, na wengine walikufa kwa kuuawa ee. Nilishaeleza ya kwamba mwenyewe nilipata mateso kwa kuwekwa kizuizini na kadhalika, na nikaa bila kupewa kuruhusiwa nipate kazi nili- hata si kuruhusiwa kufanya biashara. Kumbuka enzi hizo, kama ulitaka kufanya biashara eh, faa kuonyesha kudhibitisha kwa wale ambao wa, utafanya biashara nao ya kwamba wewe si mpinzani, na hilo lilikuja kwa kupigwa picha pamoja na Moi uh, lakini enzi hizo kupata picha ya yako na Moi ilikuwa ni kazi ngumu sana. Kwa hivyo eh, lazima tuseme, kwa mfano ndugu yetu hapo eh, Jirongo ni, ha, amekuwa na uhusiano wa karibu sana na Moi na siwezi kutarajia ya kwamba ataona makosa yeyote katika utawala wa Moi. Uh, na kwa hivyo sishangai wakati nasikia maoni yake, hata akisema ya kwa kwamba niliadhibiwa kwa sababu ya itikadi yangu ya ujamaa au, uh, uh, hata sio ujamaa kusema kweli, ukomunisti. Na ningetaka kusema ya kwa kwamba uh, mimi nilifungiwa mambo ambayo ni ya ajabu, kwa sababu najua kuna kuna watu ambao naelewa, ambao walifungwa jela kwa miaka mitano kwa sababu mtu aliota ndoto. Na kama mtu ameota ndoto, amekuwa uh, mwana wa mfalme, halafu anashikwa na anafungwa kwa miaka mitano, huwezi kusema ya kwamba mtu huyo amewekwa ndani kwa sababu anafuata itikadi ya Kirusi na itikadi ya Kirusi ni ukomunisti. Hakuna ukomunisti katika ndoto. E, mimi mwenyewe nilianza kufungwa nikiwa kijana eh, kijana mdogo, nimetoka Marekani nimerudi, nikawa ninaandika makala katika uh, gazeti la Sunday Post, na kila Sunday Post ilipotoka katika wikendi ilipotoka eh, nilitembelewa na polisi. Tulikaa na, na, na polisi, waliniandama mpaka tukafika pahali ambapo polisi, jioni ikifika, polisi walikuwa wanakuja wanapiga piga mlango wanabisha nikiwafungulia wanaegemeza mbuduki zao kwa ukuta halafu wananiambia nikalale kwa sababu hata wao watalala kwangu. Sasa mateso ya aina ile ni mateso ambayo, uh, kusema kweli hata Warusi hawafanyiani. kwa hivyo Nam. Kwa, wakati Jirongo anasema ya kwamba ilikuwa sawa mimi kuwekwa ndani kwa sababu nilikuwa uh, naeneza itikadi ya kikomunisti. Sawa. Sawa, Ana, sawa. Anasema tu ile yeah, ambayo ilikuwa ni lugha ya ya vita baridi Nahm, ya kwamba ulipouliza, ulipofanya madai ya demokrasia na haki za kidemokrasia, ilisemekana, ulisemwa ya kwamba ulikuwa unatetea ukomunisti. Mimi itikadi yangu imekuwa ni ujamaa na demokrasia, demokrasia aina ya munu wa uchumi na siasa ambao tunaona katika nchi za Scandinavia. Na kama hiyo inaweza kuwa kuamini katika itikadi kama hiyo ya Tanzania itatosha mtu kuwekwa ndani kwa, eh, kwa miaka kumi, basi inaonyesha kwamba utawala wa Moi kwa kabisa ulikuwa hebu, hebu kidogo, hebu hebu kidogo kidogo tu, hebu kidogo tu kutokana na muda, na usiondoke kwenye rais, na nina swali kwako ama wazo umeonekana kwenye uh, vyombo vya habari hasa sasa hivi, hata baada ya kifo cha Rais Moi, bado ukionekana kama una machungu, ukisema kwamba labda pengine ukiaga dunia huwezi kutaka kujipata mahali pamoja na Moi. Sasa swali ni je, Rais Moi katika hotuba zake za mwisho mwisho wakati wa utawala wake aliomba msamaha kwa Wakenya, akasema mengi labda mabaya yalitokea na aliyemkosea msamehe, naye pia amewasamehe. Hufikiri kwamba Kenya inahitaji kuendelea katika hali hiyo ya msamaha, yaani Moi mwenyewe kasamehea waliomkosea na akaomba msamaha, wewe kwako unakuwa na roho yenye msamaha pia ili labda Kenya iendelee, kwa sababu inaonekana bado unaegemea upande wa mabaya yaliyotokea? Hapana, unajua, watu lazima waseme ukweli. Mtu akikuweko, sijui kama umeshafungwa maishani yako, kuna mtu ambaye me, amekuchongea ukafungiwa uka, uka, uka ukafungwa katika seli uka ya polisi. sijui kama ushaonja maisha ya kizuizi. Unajua, mambo haya tunayarahisisha, tuna, kwa sababu hatujakutana nao hatujakubaliana nayo, lakini wale wetu ambao tumewekwa tume ndani na tumeonja mateso tumeonja, tumekaa tume katika jera, pahali ambapo hata ukiwa mgonjwa unakataliwa unakosa, unakosa kupewa dawa ili upone eh. Halafu wahusika wa yale mambo wakataka niwasamehe, nikawasamehe kwa kuni, kwa kunitesa. Nakushukuru sana, mtu aniweke ndani, mtu aninyime haki ya kufanya kazi, halafu nitangulize kwa kumwambia samahani. Samahani kwa nini? Mtu ambaye anaomba samahani ni mtu ambaye amemkosea mwingine, na mimi ninaweza kusema ya kwamba Moi alinikosea kwa kuniweka ndani bure. Kama niliwekwa ndani kwa sababu ya itikadi peke yake, nina haki ya ya kutaka, eh, mtu ambaye alinifanyia hivyo, eh, aniombe msamaha kama anataka tuishi kwa hali ya, ya kuelewana kumuuliza anipe a, a, a, aniombe msama, a, a, a, a msamaha kwa yale ambayo walinifanyia. Sioni makosa ya hilo hata kidogo. Na mimi nilifikiria kama watu wa Afrika Kusini, wakati walisema watasameheana, hawakusemeheana kwa makosa ambayo hayajabainiwa. E, wale waliofanya mateso dhidi ya wengine walikii ya kwamba mimi nilipiga huyu e, dada yangu hapa. Uh, na nikamtesa nika, nika vibaya sana na sawa, ninaomba msamaha kwa wake na familia yake. Naomba, naomba usubiri hapo hapo, naomba usubiri hapo hapo, bwana mateso, naomba usubiri hapo hapo. Na, na, na shangaa kidogo ya kwamba unasema mm, inaonyesha uchungu, sionyeshi uchungu. Nimekuelewa vizuri sana na hizo hisia ambazo ni za kiutu kabisa, ndugu. Naam, na kama tu hilo linafahamika tuseme ya kwamba niliumia wakati itakuwa vigumu kuelewa tunaongea juu ya nini. Na, na kushukuru sana Bwana Koigi wa Wamwere kueleza yale ambayo e, yamekugusa na kukusibu kwenye moyo wako ni jambo ambalo tunaliheshimu. Na naomba nimpe nafasi basi e, Bwana Cyrus Jirongo e, kwa sababu pia naye amesikia haya mengi yakizungumzwa e, na wewe pia unafahamu uongozi huu vyema e, wa Rais Daniel Arap Moi. Pengine kwa upande wako tu tunaweza kugusia na kufafanua pengine upande mmoja unafahamu mengi yaliyokuwepo. Kulikuwa kuna matatizo pengine au madoa kama tunavyosema, lakini pia unafahamu upande wa uongozi yalikuwa yanafanyika kwa nini. Natuelezee tu kwa, kwa yale ambayo unayafahamu, kuendelea na mazungumzo haya kwamba uongozi huu mengi ulipitia, na pengine kuna sababu baadhi ya mambo yalitokea, na wewe unaofahamu jinsi uongozi ulivyokuwa ukisaidia wananchi. Jambo yeah, la kwanza si kwa hiki peke yake ambayo alipitia katika mambo mengi na ieleweke kwamba uh, wakati wewe unafanya kazi na unafanya na watu wengine, mengi yanaweza kufanyika, na sio ni rais ndio alifanya, sio ni Moi ambayo alifanya. Mimi ikatokea tukakosana na watu fulani katika serikali, nilimiminiwa marisasi hapa karipa, uh, katika Westlands. Na siwezi kusema Rais Moi alifanya hivyo. Katika siasa tuna wale ambao wanaangalia, Moi akitoka, mimi nataka kuchukua na wakiona Koigi anakuja na nguvu, Raila anakuja na nguvu, hao vile vile watajaribu kuzuia Koigi asisonge, Raila asisonge, Jironga asisonge. Mimi nakubali katika utawala wa Moi tulikuwa karibu zaidi, na tumekuwa karibu na yeye mpaka ametuondokea, na hata familia yake tuko karibu zaidi, lakini nataka kusema hivi, Mzee Moi mwenyewe bila damu kutoka, akaondoa ile kipengele ya section 2A. Rais Moi bila damu kuondolewa akapatiana madaraka kwa Mheshimiwa Kibaki. Na ni wachache viongozi katika Afrika bara hii letu la Afrika ambaye mwenyewe anaweza kujiwekea kizuizi ya kusema mimi nitakaa tu miaka kumi alafu niondoke. Jambo lingine la mwisho, ni vigumu zaidi maringo na kujisikia una uwezo, wa viongozi wa Afrika kuomba msamaha kwa yoyote ambayo ulikosea na wewe kusamehe yule ambaye alikukosea. Kwa hivyo ningemwomba ndugu eh, Koigi wa Wamwere, ni muhimu taifa liende mbele. Mimi sioni tofauti ya yale ambayo yanafanyika saa hii hapa katika taifa letu la, la Kenya. Katika historia yetu hatujakuwa na uporaji wa mali ya mwananchi kuliko wakati huu ambapo mabilioni unaambiwa aroro dam inatengenezwa hakuna chochote, na pesa zimeenda, na ni mambo mengi zaidi Koiga anayoelewa. Kwa hivyo, hatuwezi kusema serikali ya Moi ilikuwa fisadi, serikali ya Kinyatta ilikuwa fisadi, katika kila serikali tuna mashida sikatai, lakini wakati huu tuna mm-hmm, shida hata zaidi kuliko hizo enzi zote. Nam, asante uh, sana, endelea kubaki kwenye laini ya simu. Naona kuna maoni mengi sana kutu, kupitia mtandao wetu wa Facebook, ambapo tutasoma baadhi uh, ya maoni hayo. Bila shaka wananchi wanatuma maoni yao, basi endelea kutoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook na sisi tutakuwa tukiasoma maoni hayo hapa studio, e, moja kwa moja. Anaanza na nani? Yuko hapa huyu, Hilary Chirchir anasema Moi alikuwa ni kiongozi thabiti Asiyetikisika wala kutetereka, apumzike kwa amani. Kariuki Ndesh anasema yuko Kenya, anasema yeye anatoa pole zake kwa baba Rais Moi, anamkumbuka vizuri, alikunywa maziwa yake pia anakumbuka akimpa aki mia tano akiwa shule akicheza mpira wa miguu. Kwa hivyo yeye anasema anamkumbuka kwa njia nzuri sana Rais Moi. Na, Nathaniel wa mvumi Dodoma anasema pumzike kwa amani. Alikuwa miongoni mwa washujaa wa kombozi wa taifa la Kenya. Hilary Chilchil anasema kwamba ni thabiti asiyetikisika, uh, na ametoa maoni mengi kabisa, anasema wala hakulegea. Namwona Joseph Odongo akiwa pia Kenya, anasema tumempoteza kweli, uh, kiongozi na baba babu, na mzazi wa taifa la Kenya akisema kwamba nina mengi sana ambaye ningeyasema mazuri na pia mengine mabaya, lakini utawala wake utakumbukwa milele. Haya, mapya. Geledi ni Muka yuko Nzega, Tabora, anasema ndugu zangu wa Kenya, poleni e, kwa msiba huo e, tuko pamoja. Watanzania pia tunalia pamoja nanyi. Haya, namwona pia Hamisi Mangati, Nyonyo Lwabana Malanda, Eric Omera, Fadhili Fualinga. E, Ngalama Maluta Amani bin Faustini haote, wa wote wakitoa pole e, kwa wananchi wa Kenya. Lakini basi tukiwa tunaendelea na mjadala wetu wa Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, pia ungana nasi kwenye mjadala wetu Vyungu, wachambuzi ambao pia ni wanasiasa wakieleza uzoefu wao eh, katika kazi walizofanya pamoja na rais Moi. Lakini nafikiri kwamba wewe kama mwandishi wa vitabu, eh, wewe kama mwandishi wa vitabu, naam, nafikiri umesikia maoni yaliyotolewa hapa juu ya uongozi wa rais Moi ukiwa na pande mbili tofauti. Naam. Sasa unapokaa chini, naam, kama mwandishi eh, umesema hapa kwamba unaweza ukaandika mengi kuhusu ufanyaji kazi, kuhusu upande wa pili, lakini kuna kitu kimoja ambacho pia kimeguswa na baadhi ya watu waliochangia kwenye Facebook wakizungumzia kuhusu utenda kazi wake, kuhusu uthabiti, kuhusu uaminifu na, na kuhusu mtu kwamba mtu alikuwa akitimiza ahadi zake. Pengine upande huo ni hapi ambayo wewe unayafahamu, unaweza ukayaeleza eh, kuhusu kazi za rais Moi kwa wakati huo. Nam, asante sana. Nafikiri na, na, na katika pande zote mbili na machungu aliyo nao mheshimiwa na upande mwingine Cyrus Jirongo anaonekana kwamba pia yeye ana maoni tofauti ambayo yanakubalika, na hiyo ndio tunaita demokrasia. E, nyakati hizo o, za utawala wa Moi, e, kulikuwa na mambo ambayo pengine usingeweza ku, kuweza kuyazungumzia kwa wakati kama huo kwa, lakini kuna jambo moja ambalo mimi ingawa igawa katika umri ninaamini na naniwawokeka, kwamba umri wangu ni e, mdogo kuliko e, mheshimiwa Koigu wa Mwere. Ukweli ni kwamba mimi, wakati Koigu wa Mwere alipoachiriwa kutoka gerezani, mimi nakumbuka kuna wakati mmoja nilikuwa katika mji wa Nyeri na alipita, hawezi kukumbuka kwamba mimi nikiwa kijana mdogo lakini niliona wakati huo hajanyua rasa zake. Aa, alikuwa wakati huo na watu wakamzingira e, na nikapatwa na huruma, yani nikaingiwa na huruma, nikawa yule yule bwana, katika kuteswa kwake nimempenda hata zaidi. Kwa hivyo e, kwanza, jambo la kwanza nilimhurumia kwa hilo. Kwa hivyo, pole sana, Mheshimiwa Koiji. Nikiwa bwana mdogo tu niliweza kuona katika hali hiyo mlioweza kupitia katika nyakati hizo, lakini nikufahamisha kwamba kumbuka, Rais Moi hakumtia e, mtu baroni bali kumbuka kwamba wewe unajua wewe ni e, mwanafasi pia. Unajua kwamba kuna vibaraka na kama mabarakala wale ambao wanahusika katika katika masuala mengine hawataki, alivyosema Silas Jirogo kwamba kuna wale ambao wanaona huyu akifanya hivi huenda akapata ufanisi wa aina fulani. Nikirudi katika suala hili ambalo ni la uongozi ambapo ndugu eh, ametueleza hapa ndugu mtangazaji ni kwamba Rais Moi katika uongozi wake licha ya kwamba alikuwa anatia nidhamu alivyosema yeye mwenyewe, hayo ni maneno yake. Maana mimi mwenyewe hupenda kusikiliza sana mtu anapozungumza. Rais Moi alikuwa anazungumza kwamba alikuwa anatia nidhamu, ni kama sasa, ndugu Koigu amwele wa kwamba watu wakianza kubomoa ua wa wa wa shamba lake, bila shaka atasema kwamba wale vijana Naam. wakamatwe na watongwe viboko viwili vitatu, ili waweze wajue kwamba ukuta wangu si wa kuchezewa na vijana mm -hmm. wa umri kama huu. Kwa hivyo hilo ni, ni swala la kwanza ambalo inaweza kuambia kwamba kama mzee Rais mm -hmm. Moi, siwezi kusema kwamba asingefanya hivyo, ama asingetoa amri, jambo kama hilo lilifanyika, lakini pia mm -hmm. inaweza kusema kwamba katika uongozi, katika uongozi uongozi wa Rais Moi katika maswala mengi ameyatekeleza, na pia hata kama kulikuwa na uporaji wa mali ya umma ukilinganisha na wakati kama huu e, shule ziliweza kujengwa nyingi nyakati hizo, na uporaji wa mabilioni ya pesa safari hii ni zaidi ukilinganishwa na nyakati. Asante za sana Wang'ombe, asante sana, asante sana, wa kukua tumekua sana kiuchumi. Asante, asante kwa mchango wako. Naona pia wakati umetukimbiza kweli kweli, nataka nimpe uh, Mheshimiwa Richard Onyonka wakati huu. Wewe kama mwanasiasa umejifunza yapi na ni yapi ambayo wewe utayafuata, ukifuata uh, mwelekeo ulioelekezwa na utawala wa rais Moi? Kwanza ningependa kusema kuwa pia nakubaliana na, na ndugu zangu ambao wamezungumzia mzee Koigi wa Mwere. Ni mzee ambaye kwa historia ya kupigania demokrasia nchini Kenya anaheshimika. Uh, jambo la pili ningependa kusema kuwa huwezi kuchambua uongozi wa Moi bila kuangalia masuala ya kikabila ambayo aliyomkabidhi wakati alipokuwa kiongozi. Moi alishika ushukani kutoka kwa mzee Kenyatta, ambako wakati huo kabla yeye kuapishwa kama rais wa Kenya, alikuwa anafikira na wale ambao walikuwa karibu na yeye walikuwa anafikiria kuwa mzee Moi alikuwa amedhulumiwa, alikuwa ameibika, hata ikafika kiwango wengine walikuwa nadhani angekuwa amejiuzulu awache kutawala ama awache kufanya kazi na mzee Kenyatta. Lakini kwa sababu mzee Kenyatta alikuwa ameona kuwa Moi ameshikilia hata kwa matusi hata kwa mambo ambayo alikuwa anafanywa si mazuri kwake. Mzee Moi alipochukua uongozi, hakuna wengi wa Kenya ambao walitarajia kuwa yeye angeshikilia uongozi huo kwa miaka ishirini na mitano. Kwa hivyo ukimchambua mzee Moi na uangalie uongozi wake lazima uangalie historia ya ukabila nchini Kenya, lazima ukubaliane na uangalie kuwa jamii ya Mkikuyu nchini Kenya ambayo ndio ilikuwa imetawala uangalia na jamii ya Mjaluo ambaye alikuwa anajaribu kuchukua uongozi baada ba ya kufukuzwa na mzee Kenyatta. Moi akaja, lazima alikuwa atembee barabara ya katikati. Haya mambo yote ukiyaangalia kwa ujumla, naam, ndio wengine wanasema kuwa Moi hakutupatia haku demokrasia kwa urahisi. Kuna viongozi ambao waliuawa, kuna wale ambao walipigana, lakini vile unaelewa, nchi yeyote kuna wale ambao wanapigania wanapigana kwa kidemokrasia na kujaribu kuleta uzoefu wa mazungumzo ya kiwazi, kuleta uongozi mwema, kuhakikisha kila mtu amepewa haki yake, na kuna wale wanafikiria kuwa saa nyingine unaharakisha vita hivyo, unaharakisha unataka upewe uongozi upesi sana. Nam, nam. Kuna wale ambao walikuwa wanasema Kiongozi mzee Koigi wa More alikuwa anamchafua Moi ama alikuwa akimkosoa ki, Moi kwa sababu yeye jamii ya yake ni jamii ya Ukikuyu. Ni baadaye Wakenya walikuwa kuwa mzee. Asante sana ni, ni mzee yeah, yeah. Na, na, na na tenia, wa kidemokrasia no, no. Mheshimiwa Richard Onyonka, naomba ni kushukuru na, muda wetu yeah, nao umekwisha. Samahani, muda unakimbia sana hapa studio. Nikushukuru kushiriki live tokea ya Sauti Amerika, hali kadhalika Mweshimiwa Cyrus Jirongo e, na mweshimiwa Koigi wa Mwere, asanteni sana kushiriki, bila kumsahau Francis Wang'ombe, mwandishi eh, na, mwanasi, na mchambuzi wa siasa kutoka kule nchini Kenya. Nawashukuru sana kushiriki live talk ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Upande wa pili Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya, Mary Mgawe. Jia langu ni Sunday Shomari, nikiwa na mwenzangu Harrison Kamau. Tutekeni wote, ijumaa njema asanteni, kwa hiyo, kwa sasa