Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji nimi Patrick Nduimana. Ofisi ya rais wa Malawi leo imesema kuwa itakata rufaa kufuatia uamuzi wa, wa mahakama ya katiba wa kutupilia mbali ushindi wa rais Peter Mutharika katika uchaguzi wa mwaka jana na kuitaja hatua hiyo kuwa hujuma kubwa ya haki. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, msemaji wa rais Mgeme Karinali amesema kuwa ofisi ya rais tayari imetayarisha hati za malalamiko zitakazowakilishwa mbele ya mahakama. Kupitia taarifa, Karilani amesema kuwa uamuzi huo utazua matatizo mengi kwenye mfumo wa sheria nchini humo. Mahakama ya katiba nchini humo Jumatatu ilishangaza wengi baada ya kupathilisha ushindi wa Mutharika kutokana na uchaguzi uliofanyika Mei mwaka jana na kumpa ushindi wa asilimia 38.5. Mutharika ambaye amekuwa rais wa Malawi tangu mwaka 2014 alimshinda mpinzani wake wa karibu Lazarus Chakwera kwa asilimia tatu huku aliyekuwa makamu wa rais Saulos Chilima aliyeunda chama chake akishikilia nafasi ya tatu kwa kupata asilimia 20.2 ya kura zilizopigwa. Waangalizi wengi wamepongeza hatua hiyo ya mahakama ya katiba na kuitaja kuwa ya kidemokrasia. Maafisa wa afya wa China wamesema leo kwamba idadi ya vifo na maambukizi kutokana na kirusi cha korona imeendelea kuongezeka huku kesi mpya nje ya China bara zikiashiria kuongezeka kwa, kwa kuenea kwa mlipuko huo. Licha ya kesi mpya kujitokeza kwenye mataifa tofauti na China, shirika la afya duniani WHO limesema kuwa maambukizi hajafikia viwango vya kuwa janga. Mratibu wa magonjwa ya kuambukizwa kwenye WHO Dr Sylvie Briand jana mjini Jeneva ameambia wanahabari kwamba mlipuko huo umefikia kiwango cha maambukizi yanayochukua njia ya tofauti. Hadi leo idadi ya watu waliokufa, kufika leo idadi ya watu waliokufa kutokana na kirusi hicho imefikia 490 mi, wengi wao wakiwa China bara tangu kesi ya kwanza ilipogunduliwa mwezi Desemba kwenye mji wa kati wa China wa Wuhan. Idadi ya maambukizi kufikia leo inasemekana kupita elfu 24. Kuna takriban kesi 150 za maambukizi zilizoripotiwa nje ya China, huku kifo kimoja kikitokea Ufilipino na kuwa cha kwanza nje ya China. Hayo yakiarifiwa, wizara ya afya ya Singapore leo imethibitisha kwamba watu wanne zaidi wameambukizwa na virusi vya korona, na hivyo kufikia watu 28 walioripotiwa nchini humo miongoni mwa watu hao waliotajwa hii leo kuna mtoto mchanga wa miezi sita aliyoambukizwa virusi hivyo. Wazazi wa mtoto huyo wote waliambukizwa kirusi cha korona, wizara ya afya imesema. Jana Singapore iliripoti mtu wa kwanza miongoni mwa raia wake walioambukizwa virusi vya korona bila ya taarifa yoyote bila ya taarifa yoyote kwamba walikuwa wamesafiri China siku za karibuni. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la ndege la Qatar, Qatar Airways, liko katika majadiliano ya kununua asilimia 49 ya hisa za shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air. Mkurugenzi mtendaji wa Qatar Airways Bakar Al Bakar leo amewaambia waandishi wa habari mjini Doha kwamba wameanza mazungumzo na Rwanda Air ili kufikia mkataba wa kununua hisa katika shirika hilo. Ameongeza kuwa hali ya usalama ya Rwanda na mazingira ya biashara katika taifa hilo vimeivutia Qatar Airways na kutaka kuwekeza kwenye Rwanda Air. Rwanda Air ina ndege 12 ikiwemo Airbus 2 aina ya A330 na Boeing 6, aina 737. Shirika hilo linafanya safari 27 katika bara la Afrika, Asia, Uropa na mashariki ya kati. Qatar Airways ambayo ni mojawapo ya mashirika ya ndege inayopanuka kwa haraka duniani. hivi sasa ina ndege za kisasa 250 ambazo zinasafiri katika miji 160 duniani. Qatar pia inafadhili ujenzi wa kuupanua uwanja wa ndege wa mjini Kigali ili uwe na uwezo wa kupokea wasafiri milioni 10 kwa mwaka. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Asalamu alaikum, msikilizaji popote pale unapotusikiliza, karibu katika kipindi cha Kwa Undani ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hii leo basi, katika kipindi cha Kwa Undani, ni kipindi maalum kabisa, tumepata ugeni kutoka kwa chama cha ACT Wazalendo nchini Tanzania ambapo hii leo tunaye kiongozi mkuu wa chama hicho na mwenyekiti wa kamati ya fedha na mipango e, kwa hiyo nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu ambapo tutazungumzia maswala mengi yanayoihusu nchi ya Tanzania hasa kuelekea katika uchaguzi e, wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, lakini vilevile masuala ya kisiasa ambayo a, Tanzania inapitia kwa wakati huu. Mimi ni Idi Ligongo, karibu nam karibu katika Kwa Undani, na kama nilivyokudokeza hii leo, uh, tumepata ugeni kutoka chama cha ACT Wazalendo eh, kutoka nchini Tanzania ambapo tunaye eh, Zito Zuberi Kabwe, kiongozi eh, wa chama cha ACT Wazalendo na vilevile vile mbunge wa Kigoma mjini katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, pamoja tuna mwenyekiti wa kamati ya fedha na mipango wa chama cha ACT Wazalendo, ambaye pia ni waziri wa fedha wa zamani wa serikali ya mseto ya mseto ya Mapinduzi ya Zanzibar, na Sor Mazurui. Karibuni sana Washington hapa katika kipindi cha Kwa Undani, na moja kwa moja tukianza kuzungumza uh, katika mjadala wa kipindi hiki uh, moja kwa moja nikianza na, uh, Zito Kabwe. safari ya hapa marekani tumeona vilevile umetokea nchini Canada, madhumuni yake hasa ni nini? Asante sana, nashukuru sana kwa nafasi hii ambayo mmetupatia mi pamoja na ujumbe wangu, eh, ndugu Nasr eh, Mazrui, mwenyekiti wetu wa kamati ya fedha na uchumi. Uh, tumekuwa na ziara ya takriban wiki mbili sasa kuzunguka sehemu kadhaa za dunia, na tumeanza na awamu hii ya kwanza ambayo tumekwenda Uingereza, tukaenda Kanada na sasa tuko Marekani na safari yetu ina dhumuni moja tu kubwa, nalo ni kuhakikisha kwamba jumuia ya kimataifa inaweka shinikizo kwa serikali ya Tanzania kuhakikisha kwamba uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini unakuwa ni uchaguzi wa huru wa haki na unaoaminika kwa maana ya credible, kwa, kwa, kwa kimombo. Hiyo ndo sababu yetu hasa, na pili kukutana na watanzania wanaoishi nje kwa ajili ya kusikiliza maoni yao. Eh, unajua ni mwaka wa uchaguzi, na wenyewe wana maslahi na Tanzania, wana ndugu Tanzania na e, wengine bado wana passport za Tanzania. Kwa hiyo tunakusanya maoni yao kuhusu ilani ya uchaguzi ya chama chetu, ni mambo yepi ambao wangependa wayaone kwenye ilani hiyo, kuwe na mjadala wa mambo hayo kwenye, kwenye uchaguzi. Na tumeshafanya hivyo Uingereza, tumeshafanya hivyo Canada, na tunatarajia kufanya hivyo siku ya Ijumaa hapa Marekani. na unaposema jumuiya ya kimataifa uh, zito ni neno pana sana uh, je Mnapokuja huku kuna taasisi maalumu ambazo mmepanga kukutana nazo e, katika kuwaeleza kile kinachoendelea nchini Tanzania? Na kama zipo ni kama taasisi za na namna gani, kwa mfano hapa Marekani? Yeah, katika awamu hii ya kwanza tunakutana kwanza na serikali za nchi hizi, serikali ya Uingereza, serikali ya ya Kanada na serikali ya, ya Marekani, lakini pili, eh, mabunge ya nchi hizi na e, taasisi zisizo za kiserikali kama ma think tank haya na kadhalika, lakini pia na taasisi za kimataifa kama Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa e, IMF. Hizo ni baadhi ya taasisi ambayo tunakutana nazo. Tutakapokwenda awamu ya pili, ambapo tutakwenda Gaborone, Botswana, tutakutana na SADC, jumuia e, e, ya, ya maendeleo ya kusini mwa Afrika. tutakapokwenda Eh, Addis Ababa tutakutana na eh, Umoja wa Afrika, the African Union, na serikali ya ya Waziri Mkuu Abi na baadaye tutakwenda Afrika ya Kusini na Nigeria kuonana na serikali za nchi hizo na taasisi zisizo za serikali za nchi hizo. Uh, wakati ulipokuwa uko safarini uh, nchini Tanzania kumeibuka suala hili ambalo uh, moja kwa moja linakuhusu wewe, ambao linaendeleza kukuza mjadala uh, ni kuhusiana na uamuzi wako wa kuandika uh, barua kwenda kwa Benki ya Dunia uh, kuiomba kutoipatia Tanzania mkopo wa dola milioni mia tano kwa ajili ya kuboresha elimu kwa mujibu wa serikali ya Tanzania. Lakini hoja yako ni kwamba uh, jambo hili udhani ni sahihi kwa Tanzania kupewa hizi fedha, kwa sababu kama mbili ya matatu ya kwanza ikiwa huoni kwamba ni kitu sahihi kwa wasichana eh, kuondolewa mashuleni pale wanapopata ujauzito katika shule za msingi na sekondari ambazo ni za serikali, kwa mujibu wa kauli ya rais John Pombe Magufuli. Lakini vilevile kile ambacho pia umezungumza juu ya fedha hizi ni uh, kuhusiana kwamba pesa hizi unadhani zinaweza kutumika kutumiwa na serikali ambayo chama chake ni CCM kwa ajili ya uchaguzi wa Oktoba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, lakini ndani ya Tanzania ndani ya bunge, spika, tumemsikia baadhi ya wabunge hasa wa CCM e, pamoja na viongozi mbalimbali wa CCM wakisema kwamba inabidi upuuzwe. Hoja ya msingi hapa iko wapi? Kwanza ni muhimu kufahamu kuwa mwaka elfu mbili na kumi na nane Benki ya Dunia ilizuia kutoa fedha zote sio tu hizi zote zaidi ya dola za Kimarekani bilioni moja na nusu eh, kutokana na sababu mbalimbali mojawapo ikiwa ni hii ya elimu ya watoto kutokurudi shuleni baada ya kuwa wamejifungua na nyingine ikiwa ni ya sheria ya takwimu. Na waziri wa fedha alivyokuja kwenye mkutano wa Benki ya Dunia wa majira ya joto, alivyorudi nyumbani, aliandika barua kwa rais kwamba eh, sheria ya takwimu irekebishwe na watoto waruhusiwe kurejea shuleni ili benki ya dunia iweze kutoa fedha hizo. E, bunge lilibadilisha sheria ya takwimu kwa matakwa ya benki ya dunia, na hivyo serikali ikapewa fedha mwaka jana mwezi Septemba, za fedha za watu maskini zile za tasafu, na sasa hatua ya pili ilikuwa ni hiyo ya kuruhusu watoto kuweza kuendelea na masomo. Unafahamu kwamba maelfu ya wasichana Tanzania wanapata ujauzito kila mwaka wakiwa shuleni, na eh, wengi wamekuwa wakiishi maisha magumu sana, kwa sababu hawarejei hawarejei shuleni na kutokana na tatizo hilo mwaka elfu mbili na tisa wizara ya elimu ya Tanzania ilitengeneza mwongozo wa kuweza kuwaruhusu watoto hawa kurudi shuleni na kuendelea kusoma na kule Zanzibar, serikali ya mapinduzi Zanzibar ikafanya marekebisho kwenye sheria ya elimu ya Zanzibar ambapo watoto baada ya uja, kupata ujauzito wakishajifungua baada ya kutimiza mwaka mmoja au miaka miwili wanarejea kuendelea na masomo yao na Eh, kwenye ilani ya uchaguzi wa Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2015 ambayo CCM walienda kuomba kura kwa ajili ya kuchaguliwa mwaka 2015 waliahidi waziwazi wazi kwamba moja ya hatua ambazo serikali ya CCM itazichukua ni kuruhusu watoto ambao wamepata ujauzito baada ya kujifungua kuendelea na masomo. Lakini pili tumemsikia makamu wa rais, tumemsikia waziri wa afya wote wakizungumza jambo hilo hilo. Aliyekuja kubadilisha ni mtu mmoja tu Kwa kusimama kwenye mkutano na kusema kwamba yeye hasomeshi wazazi. Sasa hii ni imani yake yeye mtu mmoja, ni kinyume na sheria, kinyume na katiba, kinyume na sera za nchi, kinyume na ilani ya uchaguzi ya chama chake ambayo ilifanya achaguliwe, kinyume na makamu wake wa raisi, kinyume na waziri wake wa afya. Lakini kama unavyojua Afrika, kiongozi mkubwa akisema ndio, kila mtu anafuata hilo, hata kama amekosea. Sasa si tumesema hapana, na twaweza walifanya shirika la walifanya utafiti ambao unaonyesha kwamba asilimia sabini na moja ya Watanzania wanaunga mkono watoto kurejea shuleni baada ya kuwa wamejifungua. Kwa hiyo World Bank sasa walikuwa wanataka kutoa fedha kumridhisha mtu mmoja, na zile fedha hazitalipwa na mtu mmoja, zile fedha ni mkopo, zitalipwa na kila Mtanzania. Na ndio maana mimi, kwa mujibu wa katiba, nina wajibu wa kuiwajibisha serikali kama mbunge. Ndio maana nikaandika barua kwa ajili ya kuambia Benki ya Dunia, sio kuzuia mkopo, bali ni kwamba chelewesheni huo mkopo tujadili tukubaliane tuweke mazingira ya watoto kusoma, then mkopo uweze, uweze, uweze kuendelea. Kwa hiyo hiyo ndo hatua ambayo tumeichukua, na nashukuru kwamba World Bank walitusikia na naamini kabisa kwamba mabadiliko yatafanyika, ili watoto wa kike waweze kuendelea na masomo, watoto wa Tanzania bara waweze kuendelea na masomo kama ambavyo watoto wenzao wa Zanzibar wanaendelea. Na kuna baadhi ya uh, katika mijadala watu wanazungumzia swala moja ambalo uh, kwa namna moja ma nyingine wanajiuliza ni kweli Rais John Pombe Magufuli amesikika hadharani na rekodi zipo kwamba yeye ameweka bayana kwamba, uh, ndani ya utawala wake hatoruhusu kuona mtoto anayepata ujauzito anarejea shuleni lakini wengine wakaenda mbele zaidi, wakajiuliza hii sheria inaonekana ipo toka miaka ya sitini ndani ya Tanzania, kwamba mwanafunzi anapopata ujauzito haruhusiwi kuendelea na shule katika shule za uh, sekondari ama shule za msingi za serikali. Na wengine wakasema kwamba Zito Kabwe yupo bungeni toka mwaka elfu mbili na tano mbona hatujawahi kuona amekuwa mdau kwenye hili. Yeah, wanaona kwamba sasa hivi labda ni mtaji wa kisiasa je hoja hizi unazizungumziaje kama nilivyokwambia mwaka elfu mbili na tisa mimi nilikuwa bungeni bunge limepitisha eh, I mean, serikali imetoa mwongozo wa watoto kurejea shuleni mwaka elfu mbili na tisa mwaka elfu mbili na kumi na nne imezinduliwa sera ya elimu ambayo tumeipitisha bunge limepitisha ambayo inaruhusu watoto kuendelea na masomo kama nilivyosema hapo mwanzo, swala la watoto kuendelea na masomo sasa hivi ni swala la mtu mmoja tu, mtu mmoja tu ambaye anaendana kinyume na sera za nchi, anaendana kinyume na ilani ya chama chake ambacho ndio kimemweka eh, madarakani, anaendana kinyume na viongozi wengine, na anaendana kinyume na asilimia sabini na moja ya Watanzania. Kwa hiyo, sio swala la mtaji wa kisiasa au la kwa sababu Benki ya Dunia hawajazuia kwa mara ya kwanza, na kama Rais Magufuli anasema kwamba watoto wa kike hawatarejea shuleni eh, so long as yeye ni, ni, ni rais wa Tanzania fine. Amebakiza miezi tisa tu sasa hivi, no, actually sasa hivi yeah, miezi tisa make miezi minane. Mwezi Oktoba tunafanya uchaguzi atapisha, then Benki ya Dunia watatoa pesa kwa sababu zile pesa zipo. Haina maana kwamba benki wazuia, wamefuta msaada. Ule upo, watanzania watachagua rais mwingine ambaye ataruhusu watoto wa kike kupata fursa ya kurejea shuleni, kwa sababu kuna watoto ambao wanapata ujauzito sio kwa kupenda. Kuna watoto ambao wanabakwa, na wengine wanabakwa na walimu wao, wengine wana ni mapenzi tu na vijana wenzao. Ko, unapomhukumu mtoto huyu, kwanza kishapata ujauzito, ni hukumu kubwa kwenye jamii, alafu pili unamhukumu kumnyima elimu na tunafahamu kuna viongozi wa nchi ambao leo wanaongea kwa sauti kubwa kuzuia e, watoto wao kusoma, including Magufuli mwenyewe, wamewapeleka watoto wao kusoma kwa sababu wana uwezo wa kuwapeleka kwenye private schools. Wamezaa nyumbani, wamewapeleka kusoma. Kwa nini iwe ni shida kwa mtoto wa maskini kuweza kupata nafasi ya kurudi kusoma? Kwa hiyo mimi naamini kabisa kwamba kwanza, Rais Magufuli aliropoka tu, na kama yeye anaamini hili jambo kwa dhati kabisa, basi tutamsubiri na tutawambia Benki ya Dunia wasubiri aondoke madarakani, mkopo ndio utoke, ili watoto wengine waweze kusoma. Tuna uh, uchaguzi mwaka huu nchini Tanzania elfu mbili na ishirini. na Eh, wadadisi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania wanasema kwamba uchaguzi ni kweli upo wa Oktoba, lakini uchaguzi sahihi ama uchaguzi wenyewe utakuwa ni wa kuchagua rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, kwa hali ya mambo jinsi yalivyotokea katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Uh, tupo na uh, bwana Nasor Mazurui, utakuwa na unaweza kutueleza uh, picha kamili. Tunajua kundi kubwa ambao mlikuwa ni viongozi wa chama cha uh, CUF mmekwenda kwenye chama cha ACT Wazalendo na msukumo mkubwa kwelikweli, na watu wanabashiri kwamba ACT Wazalendo inaweza ikawa ndio chama kikuu cha upinzani nchini tanzania mara baada ya uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Hebu tueleze, kuelekea uchaguzi, hali ikoje Zanzibar, mazingira yaliyopo, uh, mnakubaliana nayo? Asante sana kwanza kwa kutukaribisha katika studio zenu. Tasema kwamba Zanzibar hali si shwari hivyo unavyofikiria. Kwanza nataka kueleza kwamba sio viongozi tu wa chama cha Kafu alohama wakaingia ACT, lakini ni viongozi na wafuasi wao wote, asilimia tisini na tisa wafuasi wetu wote kutoka Zanzibar, wamejiunga na chama cha siasa wa Zalendo. Na kwa sasa hivi chama cha siasa wa Zalendo kwa Zanzibar, ni tishio kubwa sana. Ukiangalia sasa hivi Zanzibar vyama ni viwili tu ni chama cha siasa wa Zalendo na CCM. Na ndio maana serikali pamoja na chama cha CCM imepata kiwewe cha hali ya juu. Wanaogopa sana uchaguzi, hawataki uchaguzi huu uwe wa huru na haki na wameshaanza kufanya mambo mengi. Kwanza wamefanya nafasi hiyo Kutu, sheria ya uchaguzi wamebadilisha ili kuziba kila pala penye uwezekano wa chama cha upinzani kuingia madarakani, lakini hilo sisi si tatizo kwetu, tumejipanga vizuri. Pili, wamefanya attempt ya pili, wamefuta daftari la, la kupiga kura na wanaandikisha daftari jipya, daftari ambalo kwamba huwezi kuingika daftari kambia sheria ya Zanzibar mpaka uwe na kitambulisho cha Zanzibari hasa wengi wa Zanzibari wamenyimwa vitamrisho Wazanzibari eh, bila ya haki kwa kweli, na ukiwa huna ko cha Zanzibari huwezi kuingia katika daftari la wapiga kura. Hiyo inaoneshwa kwamba kwa mwaka huu idadi ya wa wapiga kura itakuania chini zaidi kuliko idadi ya mwaka elfu mbili na tano, wakati tunatarajia lazima idadi iongezeke. Kwa hivyo mfumo huu wa upunguza idadi ya wapiga kura ni tishio kubwa sana la demokrasia hapa Zanzibar, lakini vilevile linachochea kuvunjika kwa amani kwa Zanzibar. Lakini la pili, e, wawakilishi ambao wapo sahivi katika wawakilishi, sisi tunatambua kama wawakilishi wale si wawakilishi halali wa Wazanzibari, lakini ndio wapo pale na serikali yao, wanafanya mambo mengi tu ambao kwamba si halali. Vile vile wamepanga kupeleka sheria ku, ku, kupeleka marekebisho ya sheria katika baraza la kishi lilianza leo ili kufuta vipengele 4, 4, 4, 4 5, 6, vipengele hivyo viseme kwamba katika sifa za wagombea uchaguzi huu wawe katika chama chao kwa muda ya miaka miwili, wakiamini kwamba sote sisi tumeingia katika ACT kuanzia mwezi wa Machi mwaka jana mpaka mwezi Machi mwaka huu ni mwaka mmoja tu, kwa hivyo wanataka kutuondoa katika ulingo wa kisiasa. Kwa hivyo sheria hii wakipitisha, ina maana e, inaweka viongozi wote au wafuasi wote wa chama cha ACT wasishiriki katika uchaguzi huo. Ni mfumo mbaya, na kwa kweli utahatarisha amani ya Zanzibar. Sasa uh, tukizungumzia swala lingine ambalo hapo hapo katika uchaguzi wa Zanzibar tunajua kwamba uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano matokeo, mimi binafsi nilikuwepo kipindi kile Zanzibar eh, katika hali ya kushtukiza matokeo yakawa yamefutwa na uh, ukaandaliwa uchaguzi mwingine ambao uh, wakati huo mkiwa ndani ya chama cha CUF hamkushiriki, mazingira ambayo yaliyokuwepo bado yanaonekana kwamba yataendelea kuwa hivi hivi. Je, kwamba ushiriki kwa mwaka huu uko vipi? Ama msimamo unayazungumza una, una, una nini? Sisi eh, uchaguzi uliopita ulifutwa uh, baada ya kuwa upoto, njimba, lose, sisi mi nilikuwa ni mwakilishi na nilipata satifiketi yangu kwamba ni mwakilishi halali wa jimbo la Mtopepo na wenzangu ishirini na saba vile vile walipewa certificate. Kwa bahati mbaya, mwenyekiti wa tume alifuta uchaguzi ule kinyume na sheria, kinyume na katiba. Sasa eh, mwaka huu sisi katika uchaguzi wa marudio hatukuingia kwa sababu tuliona kama tutakuwa tunaingia katika makosa yale yale ya kuenda kinyume na sheria na kinyume na katiba. Hasa kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini, sisi tunasema kwamba tutashiriki kikamilifu katika uchaguzi huu tukiwa katika jukwaa la chama cha ACT Wazalendo na tuna imani kwamba katika uchaguzi huu wa ishirini ishirini tuna nafasi kubwa sana ya ushindi kuliko ule wa mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na hili ndio linatia kiwewe CCM kufanya mambo mengi sana ya kubadilisha sheria na kufanya mambo kamba hayendi yanakwenda kinyume na sheria na kunyima haki za, za Wazanzibari kwa kuhofia kupata kipigo chengine cha ishirini ishirini. Sisi tutashiriki katika uchaguzi na tunaimani kama tunashinda kwa asilimia zaidi kuliko mwaka elfu mbili na kumi na tano na uh, turudi kwa kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Zuberi Kabwe. Uh, tuliona kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano eh, kulikuwa kuna Ukawa, chama chako hakikuwa miongoni mwa vyama vya Ukawa. Je, Hali ikoje kwa mwaka huu? Tunakuona kwamba unashirikiana na wa, wa, wa viongozi wengine wa vyama vya upinzani. Mkakati huko vipi? Je, uh, tuta, tutarajie kuona ukawa nyi nyingine au kuna funzo gani ambalo mmelipata mtalifanya tofauti uh, na mwaka elfu mbili kumi na tano kone, kue, ili kuweza kufanikiwa uh, kukiondoa CCM madarakani? Sifahamu kama itakuwa ni Ukawa au uh, Ukawa plus au Ukawa minus, lakini tunachoweza kukijua ni kwamba uchaguzi ujao, vyama vya upinzani, vyama makini vya upinzani vitashirikiana, kwa sababu mazingira ya demokrasia yaliyopo nchini hivi sasa yanatulazimisha kusahau tofauti zetu na kukubaliana kwenye lengo moja la kuiondoa CCM madarakani. Kwa hiyo eh, sisi kama ACT na mimi kama kiongozi wa ACT Wazalendo, ninataka kuwahakikishia Watanzania eh, walioko nchini na walioko nje ya nchi kwamba tutahakikisha tunashirikiana na wenzetu ili kuweza kujenga mshikamano, na sisi hatutakuwa kikwazo ushirikiano, tutaweka mazingira yote ili tuweze kuhakikisha kwamba tunapambana na Rais Magufuli na Chama cha Mapinduzi ili kuleta mabadiliko katika nchi, tuondoe e, uvunjifu mkubwa wa haki za binadamu ambao unaendelea nchini hivi sasa, turejeshe demokrasia yetu katika reli na tuujenge uchumi ambao utainua hali za maisha za Watanzania. Na kwa sheria za Tanzania hasa za vyama vya siasa hairuhusu kwa vyama kuungana hata e, tuliona kwenye UKAWA, japokuwa ulikuwa ni muungano, lakini bado a, vyama vilibidi visimame vyenyewe, na tukaona kabisa hata mgombea mwenza wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA alikuwa ametokea chama cha kafu, ikabidi awe mwanachama wa kafu na vitu kama hivyo kuelekea uchaguzi mkuu. Katika masuala ya sheria hili, a, hamlioni kama ni changamoto nyingine ambayo itawafanya hata wapiga kura e, kuchanganyikiwa? Manake tumeona hili likitokea kwa mwaka elfu mbili kumi na tano. Tumejifunza kutokana na, na na changamoto za mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na sasahivi fahamu pia kuwa sheria ya vyama vya siasa ilirekebishwa na kuweza kuweka masharti ya vyama vinapoingia makubaliano kuyawasilisha makubaliano yale kwa msajili wa vyama vya siasa. Kwao tutafata sheria jinsi ambavyo vinataka, tutarekebisha makosa yaliyotokea mwaka elfu mbili na kumi na tano na kuhakikisha kwamba tunapambana kikamilifu dhidi ya Chama cha Mapinduzi na kuleta mabadiliko ya kisiasa nchini Tanzania. Uh, Zito umekuwa mbunge Kigoma kaskazini mara mbili, hivi sasa ni uh, mbunge wa Kigoma mjini. Kuna wengine wanasema inawezekana wewe na Peter Serukamba kama mmecheza e, mchezo fulani, kamua yeye kwenda kaskazini, wewe kuja mjini ambako alikokuwa, na kuna wengine wanasema kwamba sasa Zito umeshakuwa mkomavu, e, maswala ya ubunge inatosha. Je, tutarajie kuona katika eh, karatasi la kura sura yako <coughs> kugombea nafasi ya urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania au tutarajia kuendelea kuwepo Kigoma mjini? Mara zote nilikuwa nikiulizwa hili swali, naeleza wazi kwamba mimi binafsi kama Zito nina matamanio ya siku moja kuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini e, uchaguzi ambao tunauendea mwaka huu ni uchaguzi ambao ni zaidi ya matamanio ya mtu binafsi kwa sababu ni lazima kutengeneza timu ya watu ambao wata, kwanza watahakikisha tunakuwa na kampeni nzuri, tunashinda na tunaongoza serikali ambayo italeta mabadiliko ya ukweli kwa wananchi. Kwa hiyo ni sasa hivi is, sio suala la, la matamanio yangu tena kama wenzangu ambao tunashirikiana nao wataona kwamba ninafaa kupeperusha bendera, nitakuwa tayari kufanya hivyo. Lakini eh, niko tayari sana kumsaidia na kushirikiana na mgombea mwingine yeyote atakayepitishwa na vyama vya upinzani kama mgombea wetu. Lengo letu ni kuhakikisha kwamba tunashinda. Kwa hiyo sasa hivi, eh, mimi niko tayari kusubiri niko tayari kusubiri next time, na hata wenzangu wakisema kwamba "tutakuhitaji uzunguke na mgombea kwa hiyo hatuhitaji ubakie kwenye jimbo, nitakuwa tayari, lakini kama ikibidi ni, eh, niendelee kuwa mbunge kwa ajili ya majukumu yajayo pia niko tayari. Kwa hiyo milango yangu mimi iko wazi, sasa hivi options ziko wazi kabisa. Lengo letu ni kuhakikisha kwamba tunajenga mshikamano imara, tuweze kushinda Zanzibar, na tuweze kushinda eh, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Zito Kabwe na Soro Mazurui, karibuni sana hapa kwenye kipindi cha kwa undani, na tunakutakeni kila la heri katika eh, yale yote ambayo yamewaleta hapa na kuhakikisha kwamba mnayakamilisha. Naam, msikilizaji wa kipindi cha kwa undani, tunakamilisha matangazo haya kwa siku hii ya leo, ambapo tulikuwa na kipindi maalum kabisa e, tukizungumza na Zitto Zuberi Kabwe, kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, ambaye vilevile vile ni mbunge wa Kigoma Mjini, pamoja e, na Nasor Mazrui, ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya fedha na uchumi, japokuwa e, nilisema mipango lakini kiongozi wa chama amenisahihisha hapa. <laughs> Shukran kwa kuwa nami, naitwa Idi Ligongo. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha kwa undani kutoka Washington DC. Alamsiki.