Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa ni tarehe 4 mwezi wa pili, mwaka wa elfu mbili na ishirini, ambapo kwa kweli leo tunaanza na taarifa zenye tanzia na zenye huzuni. Lakini kwanza kabisa jina langu Harrison Kamau. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo haya ya VOA Express ya takriban dakika 30, kama alivyodokeza mwenzangu, ni kwamba taifa la Kenya hivi sasa linaomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa pili nchini humo, Daniel Arap Moi aliyefariki alfajiri ya leo nchini humo. Rais Moi ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 95 amekuwa amelazwa hospitali ya Nairobi kwa muda sasa, na kulingana na taarifa iliyotolewa na rais Uhuru Kenyatta mara baada ya kuaga dunia ni kwamba yeye alipumzika ama kufariki akiwa mbele ya familia yake, ama familia yake ilikuwa mahali pale, na wanasema kwamba alikuwa na amani, huku Rais Kenyatta akiwa wa kuanza kumwenzi na kusema kwamba mchango wake katika taifa la Kenya kamwe hautasahulika. Ikumbukwe kwamba Moi aliongoza Kenya kwa muda mrefu wa miaka 24 kuanzia mwaka 1978 hadi alipoondoka madarakani mwaka 2002, miaka 15 baada ya Kenya kujipatia uhuru wake kutoka Uingereza. Moi alifanyia alifanyia Kenya na Afrika Mashariki mengi na viongozi wa kieneo wameendelea kumwenzi. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ameongoza viongozi wa kieneo katika kumwenzi Moi, akisema kwamba mchango wa Moi kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kweli itakumbukwa na juhudi zake za kuunganisha mataifa ya Afrika Mashariki. Kiongozi wa upinzani Kiza Besigye huko Uganda pia amemkumbuka Rais Moi akisema kwamba ni kielelezo chema cha mtu aliyeanza chini na kupanda ngazi polepole pole ya maisha hadi kufikia pale juu kabisa katika uongozi wa Kenya. Naibu Rais William Ruto pia kupitia ujumbe wa Twitter amemenzi Rais Moi, huku naye kiongozi wa upinzani na aliyekuwa um, aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga akisema kwamba anatoa rambirambi zake kwa jamii ya Moi na pia vilevile Wakenya, akisema kwamba Moi ameguza maisha ya wengi katika historia ya taifa la Kenya. Na moja kwa moja basi tunajiunga na mwenzetu Kennedy Wandera akiwepo Nairobi, Kenya, kutujuza hali inavyoendelea katika taifa hilo hivi sasa likiwa linaomboleza a, kifo cha Daniel Arap Moi. Kennedy, karibu na pole kwa msiba. Asante mkamiti, napoendelea kupoa. Uh, ni kweli risala za rambirambi zinaendelea kutumwa kwa familia ya mwenda zake rais wa pili wa Kenya, Daniel Arab Moi. Na vilevile, wapo wanaeleza kwamba rais mstaafu Moi alikuwa ni rais ambaye ali hmm kufanya mabadiliko makubwa sana ya kiuchumi katika taifa la Kenya, lakini wapo pia wale wanaeleza kwamba ni katika utawala wake palikuwepo na ishara za uongozi wa kimla. Lakini Wakenya wanamtaja kama mtu ambaye alifanya mageuzi katika sekta ya elimu na sekta mbalimbali nchini Kenya. Na muda mfupi uliopita nimezungumza na aliyekuwa rais makamu wa rais kunradhi, wakati huo mwaka elfu mbili na mbili, mwaka wa, wa mwisho kabisa akiachia madaraka Musalia Mudavadi, na vilevile akawa uh, waziri wa fedha. Nikamuuliza, je, ni kipi hiki ambacho anakifahamu katika mahusiano yake na rais mstaafu ambaye sasa ametoa gadani la rafumoy Uh, Wandera, uh, tuna matatizo ya kimitambo, lakini tutaipata sauti ya Mudavadi akielezea suala hilo la ufanyaji kazi wake wa karibu na Moi. Lakini uh, kwa uchache tu, ni nini hasa alichokueleza kwamba atamkumbuka uh, Daniel Arap Moi katika utendaji wake. uh, ha, hivi sasa anaelezwa kwamba uh, tayari mambo yapo sawa. Hebu tusikilize kile ambacho alizungumza uh, Musali ya Mudavadi kuhusiana na Daniel Arap Moi. mimi kama mmoja ambaye nilifanya kazi kwa serikali yake na pia uh, yeye, kuna uhusiano mwingi ama wakitambo kati ya babangu na yeye. Uh, kwa hivyo kwa njia moja mimi ni karibu kama mtoto wake tu. Uh, na kwa kisiasa mimi ni mwanafunzi wake Uh, nilihudumu kwa wizara kadhaa na labda ile nitataja zaidi uh, uh, ni ile wizara ya fedha uh, katika taifa letu uh. Wakati wa mwaka wa 1992, uh, wakati tulikuwa tunaingia kwa mfumo wa multipartism, uchumi wetu ulikuwa kwa hali mbaya sana, na Rais Moi akanichagua ama akaniteua niwe waziri wa fedha. Uh, nikiwa na miaka thelathini na tatu, na mimi nataka nikwambie alinisaidia sana kwa mawazo, ndio tukabadilisha uchumi wetu kwa hali ambayo ilikuwa imezoroteka na tukaimarisha uchumi wetu. Uh, kwa kweli Wandera, najua kwamba kuna hali ama mchakato ambao ulikuwa ukiendelea nchini. Nimeona kwenye baadhi ya magazeti na vyombo vya habari kuhusu BBI. Kuna viongozi wanasema sasa ni wakati kwanza wa kusitisha shughuli zote za kisiasa ili kwanza kuomboleza kifo cha rais, na vile vile uh, Rais Kenyatta ameshatoa amri hiyo kwamba nchi inaomboleza hadi pale atakapozikwa. Je, kuna mengine umeyasikia kutoka kwa viongozi wa kisiasa nam pamekuwapo na mchakato wa mageuzi ya kufanya mageuzi katiba ya Kenya kupitia BBI na japo wapo wengi ambao wameeleza kwamba hiyo ndio njia itakayosaidia Kenya kufikia katiba ambayo wanahitaji. Ni suala ambalo pia nilizungumza kumuuliza Msalimu Mcazadi iwapo hiyo ndio njia ambayo anahisi ni muhimu sana kwa Wakenya kwa sasa, lakini akataja kwamba sasa hivi uchumi wa nchi ndio unafaa kupewa kipaumbele lakini kando na hayo vile vile pia nimemuuliza Mudavadi kwa sababu kumekuwapo na maelezo na ripoti, minongono miongoni mwa Wakenya, wapo wanaomwenzi rais mstaafu Daniel Arap Moi kama mtu aliyebadilisha uchumi wa nchi, lakini pia wapo wanaeleza kwamba alikuwa mtu aliyewadhuluma wapinzani wake na kuonyesha utawala wa kiimla. Hebu tumsikilize Musalia Mudavadi anavyojibu uh, swali hilo. Ah, kidogo naona tuna matatizo ya sauti, huenda sauti yake isipatikane kwa wakati. Lakini Wandera, hali ikoje katika taifa lote la Kenya, miongoni mwa wakazi wa taifa hilo? Naam, katika hifadhi ya maiti yali usalama umeimarishwa, kunakuwapo wanajeshi wa taifa, na alipotoa amri Rais Kenyatta sasa, um, bendera inasiarisa nusu mlingoti, na maeneo kadhaa ya nchi Hali ni hiyo hiyo. Kwa hivyo, japo shughuli zinaendelea kama kawaida, lakini wakenya wengi wame- wengi katika maeneo kadhaa wamekusanyika kuzungumzia ku ku, kufariki kwa Moi na wanachojifunza kutokana na utawala wake. Kwa hivyo, siku zinavyosonga ndivyo utakavyoweza kujua hisia nyingi kutoka kwa Wakenya na risala za Nandia. Asante sana kennedy Wandera, naimani kwamba taarifa zaidi zitakapoendelea kuchipuka tutazipata. Uh, kwa wakati mkamiti kidogo. navyo mkumbuka Rais Daniel arap Moi ni kwamba wakati mimi napoanza shule pia wakati kipindi chake pia cha uongozi kilipokuwa kikianza, nilikuwa miongoni mwa kundi la kwanza kupata maziwa ya bure ya Nyayo, tulisema ni maziwa ya Nyayo. Hicho ni kitu kimoja kwamba nitamkumbuka sana kwa muda mrefu Rais Moi. Vilevile nakumbuka kulikuwa kulikuwa na, nini? Kulikuwa na wimbo ama nyimbo kadhaa, kulikuwa na kwaya za muungano shule zo zote nchini zilikuwa zinaimba nyimbo za kizalendo. Uh, kulikuwa na walimu pia walikuwa na kwaya za kizalendo ambapo wakati wa sherehe za kitaifa uh, tulikuwa tunakutana kwenye uwanja wa michezo shule zote, lakini mnaimba wimbo ambao nyinyi nyote mnaufahamu kwa sababu ni wimbo wa kizalendo wa kwaya ya Muungano. Kwa hivyo kuna mambo mengi mimi nayakumbuka ya Rais Moi, vile vile mmomonyoko wa udongo, kuzuia maporomoko ma, ma, ya ardhi na mambo kama hayo, kwa hivyo mimi ingine, na pamoja kwa wengine na kwa niaba ya wenzangu VOA, we, tunatoa rambirambi rambi, zetu kwa wananchi wa Kenya wanapomboleza kifo chake, uh, chake Rais Moi. Nam basi, uh, pole kwa taifa la Kenya pole, pia mwenzangu hapa Harison Kamau. Na sasa kwa moja kwa moja tunarudi hapa nchini Marekani tunaelekea katika jimbo la Iowa ambalo jana lilikuwa likifanya uchaguzi wa awali uh, wa kupima nguvu za wagombea wa urais wa chama cha Democratic ambao atapatikana na kuweza hatimaye kukabiliana mwezi Novemba na Rais Donald Trump. Idi Ligongo yupo katika laini ya simu. Basi Idi, hebu tupashe kile ambacho kinaendelea asubuhi ya leo, maana mpaka mdahalo au upigaji kura unaisha, matokeo rasmi yalikuwa bado hayajatolewa. Mkamiti na Harison Kamau uh, hapa kutoka Iowa. Mpaka hivi sasa bado, uh, kizungumkuti kipo, uh, watu bado wanasubiri uh, matokeo, lakini uh, kile ambacho kimetaarifiwa ni kwamba matokeo yatatolewa leo, na kwa mujibu wa mwenyekiti wa chama cha Democrat hapa katika jimbo la Iowa, uh, Troy Price, yeye katika taarifa kwenda kwa wanahabari alikuwa amezungumzia kwamba kinachosababisha hali hii Uh, kuendelea ni kwamba wanafanya uhakiki uh, wa taarifa zote za upigaji kura ambazo wamezipata uh, toka jana na kuangalia ule mfumo wao uh, kitu ambacho pia kimekuwa kikielezwa hata na baadhi ya wagombea, kwa mfano mgombea wa, um, wa rais Amy Klobuchar uh, uh, wakati anawasili katika Uh, jimbo la New Hampshire amesikika uh, akizungumzia kwamba mfumo wa kompyuta ndio uh, kwa namna moja ama nyingine umesababisha uh, haya yote uh, kutokea na matokeo kuchelewa lakini idi uh, si Emi Klobu cha pekee alikuwa akizungumzia suala la mfumo wa mitandao ya kompyuta uh, kuna baadhi ya wagombea wengine pia walikuwa wakilalamikia swala hili. Je, uh, mifumo hii imeharibika au imepungua nguvu au itilafu zimetokea baada ya upigaji kura kuanza au walikuwa bado hawajajiandaa vyema kwa hilo? Uh, mpaka hivi sasa hakuna taarifa za kina juu ya nini hasa ambacho kimetokea. E, hata wagombea ambao kwa namna moja ama nyingine wamekuwa wakionyesha uh, maneno kama ya kulalamikia ni wagombea ambao kwa namna moja ama nyingine uh, wameonekana labda hawajapata ushawishi uh, mkubwa, miongoni mwao akiwa ni uh, makamu wa rais Eh, wa zamani Joe Biden amake eh, toka jana hali ilikuwa inaonekana, uh, katika vituo vya hapa ama upigaji kura mzima wa hapa Iowa uh, kulikuwa kunaonekana kwamba mchuano mkubwa sana upo katika watu watatu, lakini hasa kwa watu wawili uh, senata wa Vermont Bernie Sanders na uh, senata wa Massachusetts Elizabeth Warren mkamiti hidi inavyoangalia, naona kwamba uh, tunapongojea matokeo haya kuna hali ya kuweza kubashiri, na wagombea wenyewe wanaonekana kwenye vyombo vya habari kila mmoja akidai kwamba japo matokeo hayajatokea ako mbele ya wenzake. Namuona Pete uh, Buttigieg akisema kwamba hali ilivyo, yeye ana imani kwamba wakielekea New Hampshire atakuwa tayari ameshapata uongozi ama kutawala katika jimbo hilo la uh, huko Iowa. Pia Bernie Sanders na kama vilivyotaja Elizabeth Warren, wote kila mmoja akidai kwamba liwe liwalo matokeo japo hayajatokea mimi kila mmoja wao anadai kuongoza. Sasa a, nini kinachowashawishi kuamini kwamba wamefanya vizuri japo matokeo ya rasmi hayajatokea? Harrison uh, Kamau, unafikiri uh, kitu ambacho kipo hapa ni, uh, ni swala tu la kiufundi Uh, kwamba uchaguzi ama matokeo ya hapa huwa ndio yanachochea ama yanachochea mtu kuongeza kasi ya kampeni ama mwingine kutangaza hata kuachana kabisa na uh, kuendelea kugombea urahisi. Kwa maana hiyo, kwa kuto kuwepo matokeo, hakuna mtu yoyote ambaye anajua nafasi yake iliyopo, kama akashindwa ama amekuwa wa pili ama amekuwa wa kwanza, na ikumbuke kwamba kuna baadhi ya wagombea wakati wanakuja hapa Iowa tayari walikuwa wanajua wao hawawezi kuwa vinara bin lakini wanaweza wakawa wamepata kura kidogo ambazo zinaweza zikaonyesha uh, kwamba bado eh, wanapaswa kuendelea. Na kwa hali jinsi ilivyokuwa kuwepo hapa, ni kweli kabisa uh, Pete Buttigieg ni kwamba ameonyesha uh, kukubalika na wafuasi wengi sana eh, tofauti na wagombea wengine ambao kwa namna moja ama nyingine walionekana pengine hawatofanya uh, vizuri. Kwa hiyo kwa hali halisi ilivyokuwa, uh, kweli inampa, ina mwangaza uh, uh, huyu mgombea uh, uh, Uh, Pet Burig na kile ambacho kinaweza kuonekana kama nilivyogusia Bernie Sanders na Elizabeth Warren kwa kweli walikuwa wana wafuasi wengi ambao wanaonekana dhahiri e, kabisa katika sehemu nyingi. Kwa mfano kituo ambacho mimi nilikuwepo uh, jana usiku ni uh, dhahiri kabisa, namba moja na namba mbili lazima watakuwa ni uh, kati yapani, Sanders na Elizabeth Warren, lakini hiko ni kituo tu kimoja, inaweza ikawa hakiwakilishi uh, matokeo yote ya jimbo uh, hili la Iowa kwa kujua yote. Inamaana ndo inabidi tusubiri matokeo halisi, lakini kwa haraka haraka hali ndio hivyo. Asanti sana Idi Ligongo. Na iwapo ripoti zaidi au ya matokeo yatatokea, tutapata ripoti zaidi kwenye matangazo yetu ya jioni. Sasa tupate habari za dunia, ambapo Hati ya kukamatwa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma imetolewa baada ya kushindwa kufika katika kesi yake iliyopangwa kusikilizwa hivi leo Jumanne kuhusiana na tuhuma za ufisadi. Zuma anatuhumiwa kupokea hongo kutoka kwa kampuni ya utengenezaji silaha ya Ufaransa ya Thales ambayo ilisaini mkataba wa dola bilioni mbili na Afrika Kusini mwaka wa 1999 wakati Zuma alipokuwa naibu wa rais. Anakabiliwa na jumla ya mashtaka 16 kuanzia ubadhilifu, ufisadi hadi kuhujumu uchumi. Wafanyakazi wa afya huko Hong Kong wanaendelea na siku ya pili na mgomo wao leo Jumanne wakati jimbo hilo la China linaporipoti kifo chake cha kwanza kutokana na ugonjwa homa ya corona ambao umeua watu wapatao 425 katika China bara. Hong Kong ilifunga karibu njia zote za kuvuka mipaka ya bahari na nchi kavu wakati wa saa 6 usiku baada ya wafanyakazi wa afya zaidi ya elfu mbili kususia kazi zao Jumatatu, wakidai kwamba mipaka yote ifungwe kabisa. Hong Kong iliathiriwa vibaya na ugonjwa mbaya wa kuathiri mfumo wa kupumua mwaka elfu mbili na mbili hadi mwaka elfu mbili na tatu Kabla ya wabunge wa kukusanyika kusikia hotuba ya hali ya taifa kutoka kwa rais Donald Trump, maseneta maseneta watapata fursa ya kutoa hotuba kwenye baraza la Senate kuelezea ni wapi wanasimamia juu ya mashtaka ya rais. Hotuba za maseneta hao ambao ni kama wazee wa baraza katika kesi hiyo sio sehemu rasmi ya kesi yenyewe na haiwezi kufanya tofauti kubwa kwa uamuzi wa maseneta ambao wanatarajiwa watapiga kura ya kuondolewa mash. Ungeniambia eti una kam nitulize hamu wangu wa dhati. Hey. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na sasa katika kipengele cha barazani, tuliandika kwenye Facebook yetu kwamba kufuatia kifo cha rais wa pili wa Kenya, Daniel Arap Moi mapema leo, kwenye barazani tuliuliza unamkumbuka vipi kiongozi huyo. Maoni yamekuja mengi kweli kweli, na vile vile katika laini ya simu tayari tuna wasikilizaji akiwemo Ochieng George. Karibu utueleze, uh, hisia zako na maoni yako kufuatia kifo cha Daniel Arap so, Moi na katika uongozi wake ulikuwa na mwengi mazuri sana, ambayo tunaweza yakumbuka. Na mimi yale ambayo naweza yakumbuka, nikizingatiwa ya niki, kwamba wakati huo bado nilikuwa mtoto, ni ile maziwa yake, aliweza kuhakikisha kwamba sisi a kwa kule shuleni kunywa maziwa, na hiyo maziwa ilikuwa kitu inajulikana kama maziwa ya nyaji. Na kando na hayo, pia uongozi wa Moi na kwa sababu kila taarifa katika viungo vya habari kwenye kituo cha habari ilikuwa inaanza na Rais Daniel Toroitich arap Moi. Kwa hivyo kulikuwa na mengi sana ambayo kwa kweli umekosa katika uongozi wa sasa. Na kwa hiyo muda wote ambao Moi aliweza kukuongoza, basi kulikuwa na nidhamu fulani ya viongozi, ya uongozi ya Moi, anaweza kucheza na yule ambaye anavia kwamba anaenda kinyume naye. Kwa hivyo mimi maoni yangu ni kwamba anasema pole kwa wale wote ambao walmea. Asante sana ochieng' George, ukiwa nchini Kenya. Vilevile tunaye isaac Mutai, karibu tueleze na utoe pole zako kutokana na kifo cha rais Moi. Asante sana bwana mtangazaji, mimi naitwa Isaac Mutai wa Nandi kaunti lakini sahii niko Uasin Gishu kaunti mahali naitwa Lower Kipkaren. Uh, nafikiri kwa yale ambayo nakumbuka kwa uh, mstaafu ambaye ametuaga leo hayati mzee Moi ni kwamba mimi nafikiri nilizaliwa wakati kipindi ambapo Moi alikuwa kiongozi, na nakumbuka wakati wake sana nikiwa kijana mdogo, ambapo sisi tulikuwa tunapewa ma maziwa ya Nyayo, maziwa ya Nyayo, lakini kwa wakati huu kile ambacho tunachokumbuka sana kwa rais mstaafu, kwa rais ambaye ameaga, mstaafu Moi, ni kwamba yeye aliweka karibu vitu tatu. Kitu cha kwanza alipigania, alipambana sana kutoa kitu ambacho ilikuwa naitwa ke, kwa Kenya sana unajua ilikuwa naitwa kilabu, mambo ya kunywa pombe us huko mashinani. So, Moi alipambana sana akajaribu hiyo mambo ya ipotee. Halafu mara ya pili ni ukabila. Uh, alijaribu sana alijaribu sana kupambana na mambo ya ukabila, akasema kwamba kila Mkenya ana ruhusa ya kuishi mahali ambapo anahitaji. Uh, nafikiri ni yale, alafu mambo ya masomo alijaribu sana kujaribu kuona kila mtoto anapata masomo kwa yayo. Tu ni yayo ambayo nakumbuka kwa uh, Moi. Uh, bure nasema kwa familia nasema, uh, poleni makiwa kwa jamii na marafiki wote na kwa taifa letu la Kenya, tunasema pole wakati tunapoombolesha kifo chake. Asante bwana mtangazaji. Asanti sana. Nafikiri pia kwenye laini ya simu tunaye Geoffrey Masira, atoa pole zako. nam namshukuru kwa muda. Jinsi wenzetu walivyosema, wakati huu tuko katika kati kipindi ambacho ni cha kuomboleza kifo cha rais wa pili wa taifa la Kenya ambaye ni Rais Daniel Toroitich arap Moi. Kwanza ningependa kutoa rambi, e, rambi zangu kwa familia yake e, tukizingatia kwamba kuna mengi ambayo aliweza kutekeleza wakati wake wakati akiwa katika uongozi cinzi, wenzetu walivyosema. Mimi kivyangu naweza mkumbuka kwa ule mfumo alioleta katika Wizara ya Elimu, mfumo wa nane, nne nne, yaani 844 yaani 844 system ambapo naweza kusema kwamba mengi yalifanyika eh, katika mfumo huo. Vilevile vile kwa wale ambao waliweza kusoma katika kipindi chake kulikuwa na yale maziwa ya, ya nyayo. Kisha baadaye yeye alikuwa katika mstari wa mbele katika uhifadhi wa mazingira. Tunakumbuka ukienda katika eneo alikozaliwa mkoa wa Rift Valley, tunapata yale maeneo ambapo kulikuwa kunapandwa uh, mmea wa machaichai kulikuwa na zile sehemu ambazo alitenga, zilikuwa zinaitwa Nyayo T zones. E, rais mmoja aliweza kuhifadhi ku, mazingira kupitia upanzi wa miti mingi ambayo iliweza ku, kuzingatia kuzuia mmonyoko wa udongo, kuleta mvua na mengine mengi. Vilevile katika e, ule uongozi wake tunapata kwamba kuna wengi ambao wako kwenye uongozi wakati huu ukizingatia kile chama cha KANU aliweza kuwalea wengi kisiasa e, e, kuna wale tukisema kwa mfano sasa hivi yule ambaye ni rais wa sasa hivi Uhuru Kenyatta alipitia mikononi mwake vilevile, kuna makamu wa rais bwana William Ruto, yeye pia alipitia katika mikono yake. Kwa hivyo no. kuna wale, watu walikuwa wanaitwa kwamba ni nyayo. Kuna wale youth ambao walikuwa wana kwa chini yake ambapo watoto wake kisiasa na mambo ya uongozi ambao tunawaona sasa hivi ndio no. wamekalia viti vingi. mm -hmm. Kisha baadaye katika na... kunini uongozi wake aliweza ku, kujumuisha makabila yote yale, alijaribu kupigana na ukabila yale no. katika wizara mbalimbali ulikuwa mbali, unaona mzee mmoja alikuwa anachagua mawaziri kutoka katika kila kabila ikizingatiwa kwamba nchini Kenya kuna makabila zaidi ya arobaini. Nakushukuru sana, nakushukuru sana Jeffrey. Naona muda nao ni kama karibu tupe kisogo, sijui tu uko upande gani, alafu tumalize. Eh, e, mimi kwa sasahivi niko katika eneo la Nakuru, mchi wa Nakuru. Naam ambapo ni karibu kilomita chache kutoka nyumbani kwa mzee Moi kule Kabarak, ni karibu takribani kama kilomita kumi na mbili hivi. Asante sana, nashukuru kwa mchango wako Jeffrey na pia natoa pole zangu kwa wakazi wote wanaoishi karibu na pale Kabarak kwa, kwa mzee Moi na msikilizaji, tunaendelea na matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Vilevile leo ni siku ya kansa duniani, ambapo mataifa mbalimbali yanaadhimisha mbali, siku hii kwa shughuli mbalimbali zinazohusiana na ugonjwa huu wa saratani. Na ujumbe au kauli mbiu ya mwaka huu ya saratani kutoka WHO, shirika la afya duniani, inasema ni I am and I will. Uh, ikieleza kwamba kila mtu ana jukumu na uwezo wa kuchukua hatua uh, kukabiliana na saratani. Na wakati tunazungumzia suala hili la ma, ma maadhimisho ya saratani duniani, kule nchini Rwanda, kuna habari njema kwa kweli kabisa, katika mambo hayo hayo tu ya saratani ni kwamba uh, kuna hospitali ya kijeshi huko nchini Rwanda ambayo imeandaliwa ama itazinduliwa, uh, mahususi kuhakikisha kwamba wanashughulikia swala la la, la saratani na hospitali yenyewe iko uh, kwenye mji mkuu wa Rwanda Kigali, Rwanda, ambapo sasa pale kutakuwa na mashini maalum za kushughulikia maswala ama magonjwa ya saratani, na hospitali yenyewe ilikuwa ikimilikiwa na jeshi na uh, dhumuni la kutoa tiba hii ni kwamba inataka kuhakikisha kwamba wagonjwa wote wa saratani nchini Rwanda watakuwa wakipata tiba ndani ya nchi, hivyo basi hawana sababu ya kusafiri nje ya nchi kwenda kupata huduma hii ikimaanisha kwamba kuanzia huduma ile ya chemotherapy na masuala mengine ya radiation yote yatakuwa yakitolewa humo pamoja na tiba ndogo ndogo zinazohusiana na saratani au ku, uh, katika kukabiliana na saratani, ikieleza kwamba uh, Rwanda ni moja nchi ambazo zinaongoza pia kwa saratani. Mwaka elfu mbili kumi na nane ilielezwa kwamba kulikuwa kuna kesi elfu nne mia tano na ishirini za wanaume ambao waligundulika na kesi mpya za saratani na elfu sita mia moja themanini na nne wanawake waliogundulika na saratani